Trang 74 của 112 Đầu tiênĐầu tiên ... 2464727374757684 ... CuốiCuối
Kết quả 1,461 đến 1,480 của 2223

Chủ đề: Những người có dòng máu quý tộc (tập 2)

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,923
    Trích dẫn Gửi bởi thatvongs Xem bài viết
    Em đã uống thuốc được 3 tuần kể từ khi bắt đầu điều trị (CD4: 460), tuần đầu tiên thì có cảm giác lâng lâng và choáng váng, tuần thứ 2 thì đỡ hơn và tuần thứ 3 thì không còn những cảm giác như vậy nữa. Bác sỹ điều trị cho uống TDF/3TC/EFV (300/300/6000mg) ngày 1 viên (viên vàng 127), em uống vào 21:h30 hàng ngày và cũng chưa bỏ hoặc chậm hôm nào cả, em có một số điều muốn hỏi các anh chị:

- Thuốc uống được bao lâu thì ngấm vào cơ thể vì cám giác choáng váng sau khi uống thuốc là khác nhau (lúc 1 tiếng, lúc thì 15')
    - Trước khi em bắt đầu điều trị em đã uống khá nhiều nước (2-2,5 lít/ngày) và giờ cũng vẫn vậy hoặc hơn chút, nhưng đồng nghĩa với việc uống nhiều nước là đi tiểu khá nhiều, việc này có ảnh hưởng đến nồng độ thuốc trong cơ thể hay không? hoặc như thế nào là hợp lý?
    - Em thấy uống thuốc tốt nhất là khoảng 2h sau khi ăn nhưng bữa ăn tối của em khá thất thường, lúc thì uống thuốc sau khi ăn 30'-1h hoặc đang ăn thì đến giờ uống thuốc, uống xong rồi lại ăn tiếp... như vậy có ảnh hưởng nhiều đến việc điều trị hay không?

Em cám ơn
    Việc bạn uống nước nhiều thì tốt thôi bạn,giúp cơ thể bạn đào thải chất độc thôi,không liên quan gì ảnh hưởng đến thuốc.

Còn vấn đề uống thuốc cứ tới giờ là uống dù đang ăn hay đang làm gì cũng không ảnh hưởng.

Nếu bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trực tiếp điện thoại.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    2
    Mình đang điều trị viên ARV 127 nhưng từ lúc điều trị đến giờ gần 2 tháng tóc mình bị rụng nhiều và bị gàu nữa. Có phải do tác dụng phụ của thuốc ko mấy bạn, có cách nào hạn chế không?

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596
    Trích dẫn Gửi bởi niemtinngaymai Xem bài viết
    Mình đang điều trị viên ARV 127 nhưng từ lúc điều trị đến giờ gần 2 tháng tóc mình bị rụng nhiều và bị gàu nữa. Có phải do tác dụng phụ của thuốc ko mấy bạn, có cách nào hạn chế không?
    Bạn có biểu hiện bị nấm da đầu, nên khám sớm đi bạn.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    22
    Trích dẫn Gửi bởi Truong Xuan Xem bài viết
    Bạn có biểu hiện bị nấm da đầu, nên khám sớm đi bạn.
    Em cũng bị vậy , từ khi uống ARV , vậy có phải arv làm nấm da đầu ko ?

Cảm ơn
    596
    Trích dẫn Gửi bởi Nghiep_Chuong Xem bài viết
    Em cũng bị vậy , từ khi uống ARV , vậy có phải arv làm nấm da đầu ko ?
    Không phải ARV sinh ra nấm da đầu. Bệnh nấm da đầu do rất nhiều nguyên nhân như: lây nhiễm từ người đang có bệnh; vệ sinh kém (nhất là các dầu gội hiện nay có nhiều hóa chất mà khi dùng không gội sạch cũng dễ dẫn đến gây bệnh); do thói quen xấu (như việc để tóc ẩm ướt ngủ qua đêm); do nguồn nước (nước bẩn có chứa vi nấm gây bệnh nếu như gội đầu thường xuyên cũng sẽ gây nên bệnh nấm da đầu)...

6. Những thành viên đã cảm ơn Charles cho bài viết này:

niemtinngaymai (06-10-2016)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    2
    Cho mình hỏi là môi mình có cảm giác như bị dày lên và tê tê giống như có một lớp mỡ trên môi vậy đó. Có ai bị trường hợp này không mọi người.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    13
    Trích dẫn Gửi bởi Tuanmecsedec Xem bài viết
    8 cách đối phó bệnh lưỡi trắng

Chà lưỡi bằng chanh, thường xuyên ăn sữa chua, rửa lưỡi bằng bột nghệ, thường xuyên cạo lưỡi... là những cách xử trí với bệnh lưỡi trắng.

Khi vệ sinh răng miệng, răng luôn được quan tâm chăm chút nhiều hơn. Trên thực tế, lưỡi cũng là một cơ quan quan trọng cần được giữ sạch sẽ.

Bệnh lưỡi trắng là một vấn đề răng miệng nhiều người mắc phải. Mảng bám màu trắng trên lưỡi có thể gây ra hơi thở hôi, là nơi tích tụ vi khuẩn có thể gây hại cho răng miệng. Dưới đây là một số cách tự nhiên giải quyết khi lưỡi trắng, theo Boldsky.

1. Đánh răng đúng cách

Cần sử dụng bàn chải mềm để giữ vệ sinh răng miệng. Ngoài việc làm sạch răng và lưỡi, đánh răng đúng cách còn có thể làm sạch hàm và nướu răng.

2. Thường xuyên cạo lưỡi

Việc làm sạch lưỡi khá quan trọng trong vệ sinh răng miệng. Bạn có thể sử dụng một dụng cụ cạo lưỡi để loại bỏ các lớp phủ màu trắng của lưỡi. Cần sử dụng nhẹ nhàng, chậm rãi để không làm tổn thương lưỡi của bạn.

3. Tăng cường thực phẩm tốt cho răng miệng

Cần bổ sung các loại thực phẩm tốt cho răng miệng, như dâu tây, chanh, pho mát, táo. Những thực phẩm lành mạnh này sẽ giữ răng của bạn trắng, khỏe.

4. Làm sạch lưỡi bằng chanh

Đây là một trong những cách giúp loại bỏ các lớp phủ màu trắng trên lưỡi và giữ lưỡi sạch sẽ. Trộn nước cốt chanh với một ít baking soda và chà lên trên lưỡi trước khi đánh răng. Sau đó, súc miệng bằng nước.

5. Súc miệng

Duy trì thói quen súc miệng bằng nước sau khi ăn. Việc này tuy đơn giản nhưng sẽ giúp loại bỏ các hạt thức ăn bị mắc kẹt giữa răng và làm sạch lưỡi.

6. Sử dụng dung dịch khử trùng

Sử dụng nước súc miệng sát khuẩn sau khi đánh răng cũng là một biện pháp vệ sinh hiệu quả. Ngoài tác dụng loại bỏ các lớp phủ màu trắng trên lưỡi, việc súc miệng này còn giúp tránh nguy cơ tích tụ cao răng và gây sâu răng.

7. Ăn sữa chua

Nấm Candida là một trong những nguyên nhân của lưỡi trắng. Sữa chua là một loại thực phẩm kháng sinh có thể tiêu diệt các loại nấm và ngăn chặn nấm phát triển trở lại.

8. Nghệ

Nghệ có tính sát trùng và chống vi khuẩn, bảo vệ niêm mạc miệng. Trộn bột nghệ với nước và sử dụng để rửa lưỡi cũng là một biện phát giúp làm sạch lưỡi nhanh chóng.

Cần áp dụng cùng một lúc cả 8 cách để làm sạch lưỡi và miệng và phải làm thường xuyên để đạt được hiệu quả tốt nhất.

Nếu bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trực tiếp điện thoại.
    Em thấy cũng bớt bớt ah a... k biết có phải bị nấm ko! Em định đi BV da liễu để xem sao... mà vào đó lỡ bác sĩ nói bị nấm r bác sĩ yêu cầu xn B20 ko a? Hay mình nói là mình đang bị B20... em cũng ko biết nói sao nữa. Anh chị nào tư vấn cho e để e vào bv nói chuyện. Em sợ nói bệnh ra người ta lại nhìn khác về mình :(

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,923
    Trích dẫn Gửi bởi Theboystar Xem bài viết
    Em thấy cũng bớt bớt ah a... k biết có phải bị nấm ko! Em định đi BV da liễu để xem sao... mà vào đó lỡ bác sĩ nói bị nấm r bác sĩ yêu cầu xn B20 ko a? Hay mình nói là mình đang bị B20... em cũng ko biết nói sao nữa. Anh chị nào tư vấn cho e để e vào bv nói chuyện. Em sợ nói bệnh ra người ta lại nhìn khác về mình :(
    Nếu thấy bớt thì thôi,thường xuyên vệ sinh miệng là được rồi.

10. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

Theboystar (05-10-2016)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    13
    Trích dẫn Gửi bởi Tuanmecsedec Xem bài viết
    Nếu thấy bớt thì thôi,thường xuyên vệ sinh miệng là được rồi.

Dạ a. Để em xem 1 2 tuần nữa nó ra sao. Nếu ko ổn chắc e đi khám co rồi... haiz... khổ ghê ^^!

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    54
    Mình uống Arv và cotrim .
    nhưng có uống thêm thuốc trị nấm da đầu ( itrex ) . Mà uống 3 tuần rồi cũng ko hết nấm .
    hôm qua bị sổ mũi nữa . Thấy yếu yếu muốn bị cảm.Thế là có thêm thuốc uống .
    chắc do mình hay gãi da đầu nên nó bị viêm hoài quá .mà hôm nay lại hết thuốc nấm da rồi. Mình ngưng uống không biết có sao ko ta. Tính để uống thuốc sổ mũi
    ace tư vấn giúp mình

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    14
    Trích dẫn Gửi bởi Hientai Xem bài viết
    nhưng có uống thêm thuốc trị nấm da đầu ( itrex ) . Mà uống 3 tuần rồi cũng ko hết nấm .
    chắc do mình hay gãi da đầu nên nó bị viêm hoài quá .mà hôm nay lại hết thuốc nấm da rồi. Mình ngưng uống không biết có sao ko ta. Tính để uống thuốc sổ mũi
    ace tư vấn giúp mình
    mình mấy hôm trc cũng bị nghẹt sổ mũi, ho ,hat xi người kiểu cúm cứ ngây ngây khó chịu, thông thường mình uống mật ong tỏi là hết nhưng thây bảo uống với arv ko tốt nên mình ngưng ko uống. Mình mới uống arv nên hạn chế uống nhiều thuốc sợ dị ứng,có ra hiệu thuốc mua viên thuốc ho thảo dược uống thấy sk cũng đc cải thiện, bạn thử xem
    Lần sửa cuối bởi Moiviecroicungqua, ngày 08-10-2016 lúc 07:18.

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    54
    Trích dẫn Gửi bởi Moiviecroicungqua Xem bài viết
    mình mấy hôm trc cũng bị nghẹt sổ mũi, ho ,hat xi người kiểu cúm cứ ngây ngây khó chịu, thông thường mình uống mật ong tỏi là hết nhưng thây bảo uống với arv ko tốt nên mình ngưng ko uống. Mình mới uống arv nên hạn chế uống nhiều thuốc sợ dị ứng,có ra hiệu thuốc mua viên thuốc ho thảo dược uống thấy sk cũng đc cải thiện, bạn thử xem
    Cám ơn bạn , mình ra tiệm thuốc mua thuốc tây và 1 hộp viên sủi C uống
    mong là sẽ mau hết cảm để còn uống arv

Cảm ơn
    596
    ace tư vấn giúp mình
    Bệnh nấm da đầu điều trị rất khó và rai rẳng, có thể nói rất ít người chữa khỏi hẳn được, đại đa số chấp nhận sống chung cùng bệnh, chỉ chữa khi nào nấm lên mạnh, sau uống thuốc một thời gian thấy thuyên giảm lại thôi.

Có một cách chữa dân gian, cách này rất nguy hiểm (nhiều người sợ không dám sử dụng vì nó rất nguy hiểm) nhưng chính tôi là người đã sử dụng và thấy thành công. Nếu bạn dám sử dụng tôi mới mách.

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    54
    Hôm nay da đầu mình dỡ ngứa , và vẫn còn những vết đỏ . Mình có nghe lá vối dùng để uống trà , cũng sát khuẩn . Để mình tìm và về nấu gội đầu sem nó hết không. Mà uống thuốc nấm và ngứa nó ko hết , hôm nó đỡ rồi bị lại
    cám ơn a trường xuân . Nguy hiểm thì e cũng sợ :)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Mọi người ơi. Em là thành viên mới ạ. Em biết mình nhiễm H và điều tri arv 5 tháng rồi. Lúc em biết cd4 e là 290. Do lúc đó em bi viêm da tiết bã thường xuyên k hết nên e đã đi xét nghiêm. Và sau khi uống thuốc 5 tháng. Em vẫn tái đi tái lai về bênh viêm da. Em k biết mng có ai bi giống em ko? Và mng co biết cd4 khoảng bao nhiêu thì an toàn và k bi nhiễm bênh ve da ko a? Và có ai có kinh nghiêm về bênh viêm da này k a?

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,923
    Trích dẫn Gửi bởi Smiletoday_crytomorrow Xem bài viết
    Mọi người ơi. Em là thành viên mới ạ. Em biết mình nhiễm H và điều tri arv 5 tháng rồi. Lúc em biết cd4 e là 290. Do lúc đó em bi viêm da tiết bã thường xuyên k hết nên e đã đi xét nghiêm. Và sau khi uống thuốc 5 tháng. Em vẫn tái đi tái lai về bênh viêm da. Em k biết mng có ai bi giống em ko? Và mng co biết cd4 khoảng bao nhiêu thì an toàn và k bi nhiễm bênh ve da ko a? Và có ai có kinh nghiêm về bênh viêm da này k a?
    Bạn sau 5 tháng điều trị,bạn có đã đi xét nghiệm CD4 lại chưa?.Nếu chưa thì bây giờ bạn có thể đi xét nghiệm,thường thì thì trong chương trình 6 tháng mới cho xét nghiệm CD4 1 lần.Thường CD4 bạn tăng các bệnh cơ hội sẽ hết.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    14
    Trích dẫn Gửi bởi Smiletoday_crytomorrow Xem bài viết
    Ko biết tình trạng viêm da của bạn có giống mình ko? Trc mình bị 1 mảng sau gáy sờ vào cứ ráp ráp , mình bôi kem các thứ mãi ko khỏi đến khi mình bôi dầu dừa liên tục trong 2 tuần thì mảng da đó mềm dần, đi tắm kỳ ra như ghét đến giờ thì hết sạch, bạn thử bôi dầu dừa xem. ( dầu dừa bạn bôi ở các vùng da khô thoáng thôi nhé vì nếu bôi ở vùng da ẩm ướt như nách, bẹn thì lại càng dễ bị nấm đấy)

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    54
    Ko biết tình trạng viêm da của bạn có giống mình ko? Trc mình bị 1 mảng sau gáy sờ vào cứ ráp ráp , mình bôi kem các thứ mãi ko khỏi đến khi mình bôi dầu dừa liên tục trong 2 tuần thì mảng da đó mềm dần, đi tắm kỳ ra như ghét đến giờ thì hết sạch, bạn thử bôi dầu dừa xem. ( dầu dừa bạn bôi ở các vùng da khô thoáng thôi nhé vì nếu bôi ở vùng da ẩm ướt như nách, bẹn thì lại càng dễ bị nấm đấy)
    vậy để mình ra tiệm thuốc tây mua dầu dừa về dùng thử . Minh cũng bị viêm lâu rồi ma ko hết . Uống thuốc mà mấy vết ở lưng cũng không hết .

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    14
    vậy để mình ra tiệm thuốc tây mua dầu dừa về dùng thử . Minh cũng bị viêm lâu rồi ma ko hết . Uống thuốc mà mấy vết ở lưng cũng không hết .
    Bạn thử bôi các vết ở lưng thôi nhé, bôi lên đầu mình sợ ẩm ướt ko gội kỹ lại dễ bị nang hơn. Mới đầu nghe nói về dầu dừa mình cũng chả tin mà sau bôi thử thấy hiệu nghiệm phết. Đợt trc mình còn uống dâu dừa trc khi đi ngủ mà giờ dùng arv nên chưa dùng lại đc. Thấy bảo cũng tốt cho cd4 ko biêt đúng ko?

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    54
    Bạn thử bôi các vết ở lưng thôi nhé, bôi lên đầu mình sợ ẩm ướt ko gội kỹ lại dễ bị nang hơn. Mới đầu nghe nói về dầu dừa mình cũng chả tin mà sau bôi thử thấy hiệu nghiệm phết. Đợt trc mình còn uống dâu dừa trc khi đi ngủ mà giờ dùng arv nên chưa dùng lại đc. Thấy bảo cũng tốt cho cd4 ko biêt đúng ko?
    Bạn mua dầu dừa ở tiệm thuốc tây hả.
    bị nấm da đầu lâu ghê mà uống thuốc 1 tháng liên tục cũng ko hết nỗi . Chắc do sức dề kháng yếu

Trang 74 của 112 Đầu tiênĐầu tiên ... 2464727374757684 ... CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này