Kết quả 1 đến 9 của 9

Chủ đề: Lo quá ngủ chẳng được!

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    3

Lo quá ngủ chẳng được!

Tình hình là sắp tới công ty mình sẽ phối hợp với bệnh viện ĐH Y Dược TP. HCM khám sức khỏe định kỳ cho toàn bộ NV. Trong đó có lấy máu và xét nghiệm HIV test. Mình thi đã phát hiện mình bị HIV cách dây 1 năm rồi. Chẳng thà không biết thì kg sao, xét nghiệm đai tới đâu hay tới đó. Đằng này biết rồi, đang điều trị ARV cũng được 1 năm rồi. Giờ mà xét nghiệm ra công ty cho nghỉ việc kg biết phải làm thế nào? Nếu mọi người biết mình không dám nghĩ họ sẽ đối xử với mình như thế nào khi cùng làm việc chung, xa lánh thái độ dè chừng cũng dẫn đến kết quả là chắc cũng nghỉ việc. Bạn nào có từng trải giống mình cho mình chút ý kiến với. Không biết nên tự xin nghỉ trước khi mọi người biết hay kệ xét nghiệm đại rồi tới đâu hay tới đó.
    Đúng là khổ thật, người ta không bệnh thì vô tư mình thì bứt rứt lo lắng không yên. hix
    ads

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    48
    Xét nghiệm hiv phải được sự đồng ý của bạn và nếu có xn chỉ được báo kq + với những người theo quy định của pháp luật phòng chống hiv.
    Điều 30. Thông báo kết quả xét nghiệm HIV dương tính

1. Kết quả xét nghiệm HIV dương tính chỉ được thông báo cho các đối tượng sau đây:

a) Người được xét nghiệm;
    b) Vợ hoặc chồng của người được xét nghiệm, cha, mẹ hoặc người giám hộ của người được xét nghiệm là người chưa thành niên hoặc mất năng lực hành vi dân sự;

c) Nhân viên được giao nhiệm vụ trực tiếp tư vấn, thông báo kết quả xét nghiệm HIV dương tính cho người được xét nghiệm;

d) Người có trách nhiệm chăm sóc, điều trị cho người nhiễm HIV tại các cơ sở y tế, bao gồm trưởng khoa, trưởng phòng, điều dưỡng viên trưởng nơi người nhiễm HIV điều trị, nhân viên y tế được giao trách nhiệm trực tiếp điều trị, chăm sóc cho người nhiễm HIV tại cơ sở y tế;

đ) Người đứng đầu, cán bộ phụ trách y tế, nhân viên y tế được giao nhiệm vụ trực tiếp chăm sóc sức khỏe cho người nhiễm HIV tại cơ sở chữa bệnh, cơ sở giáo dục, trường giáo dưỡng, cơ sở bảo trợ xã hội, trại giam, trại tạm giam;

e) Người đứng đầu và cán bộ, công chức được giao trách nhiệm của các cơ quan quy định tại khoản 1 Điều 28 của Luật này.

2. Những người quy định tại khoản 1 Điều này có trách nhiệm giữ bí mật kết quả xét nghiệm HIV dương tính, trừ trường hợp quy định tại điểm a khoản 1 Điều này.

3. Những thành viên đã cảm ơn xuanxanh cho bài viết này:

SangLumia (24-04-2015)

Thành viên năng động nhiệt tình. SangLumia's Avatar
    Cảm ơn
    69
    Trích dẫn Gửi bởi NgayToiSong Xem bài viết
    Tình hình là sắp tới công ty mình sẽ phối hợp với bệnh viện ĐH Y Dược TP. HCM khám sức khỏe định kỳ cho toàn bộ NV. Trong đó có lấy máu và xét nghiệm HIV test. Mình thi đã phát hiện mình bị HIV cách dây 1 năm rồi. Chẳng thà không biết thì kg sao, xét nghiệm đai tới đâu hay tới đó. Đằng này biết rồi, đang điều trị ARV cũng được 1 năm rồi. Giờ mà xét nghiệm ra công ty cho nghỉ việc kg biết phải làm thế nào? Nếu mọi người biết mình không dám nghĩ họ sẽ đối xử với mình như thế nào khi cùng làm việc chung, xa lánh thái độ dè chừng cũng dẫn đến kết quả là chắc cũng nghỉ việc. Bạn nào có từng trải giống mình cho mình chút ý kiến với. Không biết nên tự xin nghỉ trước khi mọi người biết hay kệ xét nghiệm đại rồi tới đâu hay tới đó.
    Đúng là khổ thật, người ta không bệnh thì vô tư mình thì bứt rứt lo lắng không yên. hix
    bạn có thể gọi đt cho sếp tuấn hoặc cho anh songchungvoi-hiv để 2 anh ấy giúp bạn hướng đi tốt nhất.

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    48
    Theo như bạn nói là công ty tổ chức khám sức khỏe nên ko thuộc các trường hợp xn hiv bắt buộc.( Mình chỉ tìm hiểu về mặt quy định pháp luật, còn thực tế kinh nghiệm xử lý bạn nên nghe anh Sang gọi điện hỏi anh Tuấn, anh Hiếu cụ thể)
    luật phòng chống hiv
    Điều 28. Xét nghiệm HIV bắt buộc

1. Xét nghiệm HIV bắt buộc đối với trường hợp có trưng cầu giám định tư pháp hoặc quyết định của Cơ quan điều tra, Viện kiểm sát nhân dân hoặc Toà án nhân dân.

2. Bộ trưởng Bộ Y tế quy định việc xét nghiệm HIV bắt buộc trong một số trường hợp cần thiết để chẩn đoán và điều trị cho người bệnh.

3. Chính phủ quy định danh mục một số nghề phải xét nghiệm HIV trước khi tuyển dụng.
    Trong đó điều 1 thông tư 33/2011 quy đinh:
    Điều 1. Các trường hợp được thực hiện xét nghiệm HIV bắt buộc để chẩn đoán và điều trị cho người bệnh

1. Người hiến mô, bộ phận cơ thể người.
    2. Người nhận mô, bộ phận cơ thể người.
    3. Người cho tinh trùng, noãn.
    4. Người nhận tinh trùng, noãn, phôi.
    5. Người bệnh đã được khám lâm sàng và xét nghiệm cận lâm sàng nhưng không phát hiện được nguyên nhân gây bệnh hoặc có các triệu chứng lâm sàng nghi ngờ nhiễm HIV theo các quy định tại Quyết định số 3003/QĐ - BYT ngày 19/8/2009 của Bộ trưởng Bộ Y tế về việc ban hành Hướng dẫn chẩn đoán và điều trị HIV/AIDS.

Và nghị định 03/2014 quy định:
    Điều 20. Danh mục một số nghề phải xét nghiệm HIV trước khi tuyển dụng
    1. Danh mục nghề phải xét nghiệm HIV trước khi tuyển dụng:
    a) Thành viên tổ lái theo quy định tại Điều 72 của Luật Hàng không dân dụng Việt Nam;
    b) Nghề đặc biệt thuộc lĩnh vực an ninh, quốc phòng.
    2. Khi đã tuyển dụng mà phát hiện người lao động nhiễm HIV, người sử dụng lao động phải thực hiện đúng các quy định tại Điều 14 của Luật Phòng, chống nhiễm vi rút gây ra hội chứng suy giảm miễn dịch mắc phải ở người (HIV/AIDS).
    3. Căn cứ vào diễn biến của dịch HIV/AIDS trong từng thời kỳ cụ thể, Bộ trưởng Bộ Y tế chủ trì, phối hợp với Bộ trưởng Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội xây dựng, thống nhất trình Thủ tướng Chính phủ quyết định sửa đổi, bổ sung danh mục một số nghề phải xét nghiệm HIV trước khi tuyển dụng.

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,924
    Việc xét nghiệm HIV là không bắt buộc,trừ những trường hợp theo quy định.Vì vậy ngành nghề hay công ty bạn không diện theo quy định thì không ai có quyền xét nghiệm HIV cho bạn.

Bạn có thể đến văn phòng trợ giúp pháp lý HIV/AIDS thuộc Hội Luật gia TPHCM (địa chỉ tại 111 Lê Thánh Tôn quận 1) ra đời nhằm bảo vệ về mặt luật pháp đối với những người có HIV và bị ảnh hưởng bởi HIV.

7. Có 3 người đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết bổ ích này:

NgayToiSong (25-04-2015),SangLumia (26-04-2015),xuanxanh (24-04-2015)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    3
    Trích dẫn Gửi bởi Tuanmecsedec Xem bài viết
    Việc xét nghiệm HIV là không bắt buộc,trừ những trường hợp theo quy định.Vì vậy ngành nghề hay công ty bạn không diện theo quy định thì không ai có quyền xét nghiệm HIV cho bạn.

Bạn có thể đến văn phòng trợ giúp pháp lý HIV/AIDS thuộc Hội Luật gia TPHCM (địa chỉ tại 111 Lê Thánh Tôn quận 1) ra đời nhằm bảo vệ về mặt luật pháp đối với những người có HIV và bị ảnh hưởng bởi HIV.
    Thanks anh! Em vẫn đang băng khoăn tại vì trong danh sách xét nghiệm máu có cả test HIV, mà kiểm tra chắc chắn sẽ là dương tính. Bệnh viện xét nghiệm sẽ báo về công ty, lúc đó chắc công ty cho thôi việc hoặc nhờ Hội luật gia bảo vệ có thể công ty vẫn cho làm việc nhưng mọi người sẽ biết và tỏ thái độ chắc em cũng không làm việc được trong môi trường như thế. Giờ em không biết làm thế nào, nghỉ việc trước mà nếu nghỉ việc thì không biết sẽ làm việc gì nhà em lại có mình em là lao động chính, còn vẫn cho lấy máu xét nghiệm bình thường tới đâu hay tới đó thì chắc cũng không tránh được việc bị cho thôi việc. Thật sự rất hoang man. Lần thứ hai trong đời lo lắng như thế 1 lần trong khi chờ KQ xét nghiệm H 1 năm trước, 1 năm sau tưởng yên ổn làm việc ai ngờ lại được vào chế độ khám sức khỏe định kỳ của công ty...

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,924
    Thanks anh! Em vẫn đang băng khoăn tại vì trong danh sách xét nghiệm máu có cả test HIV, mà kiểm tra chắc chắn sẽ là dương tính. Bệnh viện xét nghiệm sẽ báo về công ty, lúc đó chắc công ty cho thôi việc hoặc nhờ Hội luật gia bảo vệ có thể công ty vẫn cho làm việc nhưng mọi người sẽ biết và tỏ thái độ chắc em cũng không làm việc được trong môi trường như thế. Giờ em không biết làm thế nào, nghỉ việc trước mà nếu nghỉ việc thì không biết sẽ làm việc gì nhà em lại có mình em là lao động chính, còn vẫn cho lấy máu xét nghiệm bình thường tới đâu hay tới đó thì chắc cũng không tránh được việc bị cho thôi việc. Thật sự rất hoang man. Lần thứ hai trong đời lo lắng như thế 1 lần trong khi chờ KQ xét nghiệm H 1 năm trước, 1 năm sau tưởng yên ổn làm việc ai ngờ lại được vào chế độ khám sức khỏe định kỳ của công ty...
    Dù trong sổ hay trong giấy có in sẵn ô xét nghiệm HIV thì không ai có quyền tự xét nghiệm HIV cho bạn,ngay cả Bác Sỹ của ĐHYD TPHCM mà công ty của bạn có nhờ qua để khám sức khỏe cho nhân viên của công ty cũng không dám tự ý xét nghiệm.

Vì luật phòng chống HIV như vậy là sai quy định,bạn có thể khởi kiện nếu sự việc này xảy ra.

10. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

NgayToiSong (26-04-2015)

Điều Hành Chung.Thay quyền Admin
    (Sanh năm 1983 ) 10 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Đúng là luật vẫn là luật mà kỳ thì cũng vẫn là kỳ thì. Bị H là điều không may mắn rồi thôi thì để ý xem hôm nào côngty kiểm tra sức khỏe, XN thì xin nghỉ làm hôm đó vậy.

12. Những thành viên đã cảm ơn Nguyen Ha cho bài viết này:

NgayToiSong (26-04-2015)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    3
    Trích dẫn Gửi bởi Nguyen Ha Xem bài viết
    Đúng là luật vẫn là luật mà kỳ thì cũng vẫn là kỳ thì. Bị H là điều không may mắn rồi thôi thì để ý xem hôm nào côngty kiểm tra sức khỏe, XN thì xin nghỉ làm hôm đó vậy.
    Mình cũng định đến tuần khám xin nghỉ phép vài ngày đến khi nào hết đợt khám đi làm lại. Hi vọng được dyệt.

Thông tin về chủ đề này