Trang 102 của 123 Đầu tiênĐầu tiên ... 25292100101102103104112 ... CuốiCuối
Kết quả 2,021 đến 2,040 của 2447

Chủ đề: Những người có dòng máu quý tộc

Thành viên giới hạn
    Cảm ơn
    48
    Trích dẫn Gửi bởi KhongGucNga Xem bài viết
    Anh Jordanle cho em hỏi a uống loại 3 viên rời bao lâu mới đc chuyển sang uống viên 3 trong 1 vậy a
    Anh uống ARV 3 in 1 ngay từ ngày đầu tiên lãnh ARV em ah :)

Anh chỉ thử ARV trong 5 ngày đầu sau đó cho Nguyên THáng Luôn, uống tới giờ thì chưa gặp tác dụng phụ gì, có điều lúc nào cũng thấy đói, ăn quá chừng, 1 tháng mà anh lên 5kg hic hic. Kiểu này có mà lăn thôi chứ ko đi nổi nữa

Nhưng mà bạn uống viên Rời hay viên kết hợp thì phác đồ chính vẫn là TDF+3TC+EFV (300mg/300mg/600mg) thôi, nếu tác dụng phụ quá mạnh thì qua các phác đồ phụ khác. Nhưng mà với phác đồ chính này thì hiếm ai bị dị ứng thuốc lắm, quan trọng trong thời gian đầu bạn quen thuốc rồi thì sẽ uống viên kết hợp thôi

Anh có đọc thông tin mấy bài post của bạn, chắc bạn đang vất vã về tác dụng phụ phải không? Anh có từng hỏi thăm về điều này, do CD4 của bạn lúc điều trị là thấp nên tác dụng phụ sẽ mạnh đó. Nếu CD4 <100 uống ARV nó sẽ trải qua giai đoạn Phục Hồi Miễn Dịch rất điển hình và rõ ràng nên bạn sẽ gặp nhiều tác dụng phụ đó. Nhưng mà ráng Neo cho chắc nha bạn, qua giai đoạn này là ổn thôi, đừng có nản, uống ARV thì không chết được đâu, đừng sợ nhé, anh cầu nguyện cho bạn

:)
    Lần sửa cuối bởi JordanLe, ngày 17-01-2015 lúc 16:45.

2. Có 2 người đã cảm ơn JordanLe cho bài viết bổ ích này:

KhongGucNga (06-02-2015),vietnamboth (22-03-2015)

Thành viên giới hạn
    Cảm ơn
    48
    Anh Jordanle cho em hỏi a uống loại 3 viên rời bao lâu mới đc chuyển sang uống viên 3 trong 1 vậy a
    Cái này tùy vào từng OPC thôi bạn. Một số OPC cho bạn uống 3 in 1 luôn, có chỗ thì cho thử thuốc rồi mới uống 3 in 1. Nó còn dựa vô kết quả xét nghiệm chức năng gan thận của bạn nữa. Mình thì được cho uống ARV 3 in 1 ngay từ ngày đầu nhận ARV đến giờ hơn tháng rồi, không bị tác dụng phụ gì cả. Lúc nào cũng thấy đói, ăn quá chừng. Lên 5kg

Mình có được biết bạn bắt đầu điều trị khi T-CD4 thấp nên sẽ trải qua giai đoạn Phục Hồi Miễn dịch nên sẽ gặp nhiều tác dụng phụ, ráng uống một thời gian nữa là sẽ ổn thôi. CHúc bạn mau khỏe

4. Những thành viên đã cảm ơn JordanLe cho bài viết này:

KhongGucNga (18-01-2015)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    2
    Trích dẫn Gửi bởi UTMIENTAY Xem bài viết
    1 Tuần nữa co´ kết quả CD4 rồi ....hô`i hộp qua´ ...Hic
    Cho e hỏi là chưa dùng thuốc mà cd4 của bạn út cũng tăng đc hả, e cứ tưởng chỉ có tuột. E đang đinh đi opc mà 1 tháng nữa tới tết rùi, phải về quê ăn tết thì giai đoạn đầu opc có tái khám đi khám lại thường xuyên k, e sợ k có time, còn nếu qua tết e mới đi opc thì có ảnh hưởng gì lắm k ạ???

Thành Viên Gắn Bó
    Cảm ơn
    316
    Trích dẫn Gửi bởi Pin Go Xem bài viết
    Cho e hỏi là chưa dùng thuốc mà cd4 của bạn út cũng tăng đc hả, e cứ tưởng chỉ có tuột. E đang đinh đi opc mà 1 tháng nữa tới tết rùi, phải về quê ăn tết thì giai đoạn đầu opc có tái khám đi khám lại thường xuyên k, e sợ k có time, còn nếu qua tết e mới đi opc thì có ảnh hưởng gì lắm k ạ???
    Giữ cho mình cuộc sống lành manh cd4 của bạn không tụt còn nếu bạn đến giai đoạn cần đưa vào diện điều trị thì nên thăm khám thường xuyên . Trước khi vào điều trị cũng phải làm một số xét nhiệm và học cách tuân thủ thuốc . Cũng mất tuần lễ đó . Nếu cd4 trên ngưỡng 350 qua tết cũng chẳng sao miễn bạn tuân thủ những hì BS dặn . Không phải cứ lên xin là đc uống luôn đâu bạn

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Sao mình hay bị sốt và nhức đầu nhẹ vậy mấy bạn,đi Opc ngta nói là do bệnh h,bsi dặn khi nào sốt thì uống paradol,uống vô thì hết,hoặc sau khi ăn cơm no thì k bị sốt,kỳ ghê.Mình uống arv và inh tháng thứ 5 rồi.Nhưng vẫn hay bị lại,Ai biết vấn đề này giúp với :((

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    Trích dẫn Gửi bởi Destiny Xem bài viết
    Sao mình hay bị sốt và nhức đầu nhẹ vậy mấy bạn,đi Opc ngta nói là do bệnh h,bsi dặn khi nào sốt thì uống paradol,uống vô thì hết,hoặc sau khi ăn cơm no thì k bị sốt,kỳ ghê.Mình uống arv và inh tháng thứ 5 rồi.Nhưng vẫn hay bị lại,Ai biết vấn đề này giúp với :((
    Ko phải do H, mà do bạn có một bệnh lý nào đó như viêm nhiễm dẫn đến sốt, nếu sốt từ 38 độ trỡ lên mới gọi là sốt, và cơ thể cứ sốt thường xuyên từ 38 độ trở lên cần tầm soát lao, hạn chế lạm dụng Panadol. Bấm vào đây xem:
    Tiếp tục cảnh báo nguy cơ gây hại của paracetamol

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Trích dẫn Gửi bởi songchungvoi_HIV Xem bài viết
    Ko phải do H, mà do bạn có một bệnh lý nào đó như viêm nhiễm dẫn đến sốt, nếu sốt từ 38 độ trỡ lên mới gọi là sốt, và cơ thể cứ sốt thường xuyên từ 38 độ trở lên cần tầm soát lao, hạn chế lạm dụng Panadol. Bấm vào đây xem:
    Tiếp tục cảnh báo nguy cơ gây hại của paracetamol
    Mình uống inh đều đặn như vậy vẫn có thể bị lao hả bạn,nhưng khi đi khám,Bác sĩ có khám họng và xet nghiệm máu,mình k ho,k đỗ mồ hôi về đêm,k thấy có triệu chứng lao,đo sốt thì 37độ,nhưng người cảm thấy sốt sốt khó chịu,cảm giác k khỏe đó.k biết bị gì,Bác sĩ ở Opc chỉ cho thuốc tatanol giảm sốt nhức đầu thôi,bùn ghê,ah mình làm việc trong môi trường máy lạnh:(
    Lần sửa cuối bởi Destiny, ngày 18-01-2015 lúc 10:18.

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    Mình uống inh đều đặn như vậy vẫn có thể bị lao hả bạn,nhưng khi đi khám,Bác sĩ có khám họng và xet nghiệm máu,mình k ho,k đỗ mồ hôi về đêm,k thấy có triệu chứng lao,đo sốt thì 37độ,nhưng người cảm thấy sốt sốt khó chịu,cảm giác k khỏe đó.k biết bị gì,Bác sĩ ở Opc chỉ cho thuốc tatanol giảm sốt nhức đầu thôi,bùn ghê,ah mình làm việc trong môi trường máy lạnh:(
    Nếu bạn đang điều trị dự phòng lao INH thì sốt là phải rùi, đây là tác dụng phụ của thuốc INH

11. Những thành viên đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết này:

KhongGucNga (18-01-2015)

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596
    37 độ là nhiệt độ bình thường của cơ thể, đây không phải là nhiệt độ sốt, khi nào 38 độ trở lên mới gọi là sốt. Những cảm giác bạn đang bị: người hấp nóng, khó chịu, mệt mỏi... có thể do thời tiết thay đổi thôi.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Trích dẫn Gửi bởi Truong Xuan Xem bài viết
    37 độ là nhiệt độ bình thường của cơ thể, đây không phải là nhiệt độ sốt, khi nào 38 độ trở lên mới gọi là sốt. Những cảm giác bạn đang bị: người hấp nóng, khó chịu, mệt mỏi... có thể do thời tiết thay đổi thôi.
    Chính xác là cảm giác này,thường hay bị.Tks 2 bạn nhìu nhìu :)

14. Những thành viên đã cảm ơn Destiny cho bài viết này:

songchungvoi_HIV (18-01-2015)

Thành Viên Mới KhongGucNga's Avatar
    Cảm ơn
    31
    Trích dẫn Gửi bởi songchungvoi_HIV Xem bài viết
    Nếu bạn đang điều trị dự phòng lao INH thì sốt là phải rùi, đây là tác dụng phụ của thuốc INH
    Nếu uống INH mà bị sốt thì làm sao anh ?

Thành Viên Gắn Bó
    Cảm ơn
    316
    Trước uống INH này không chịu nổi bỏ giữa chừng mệt kinh khủng người lúc nào cũng hâm hấp sốt mệt ko tả đc

Thành Viên Mới KhongGucNga's Avatar
    Cảm ơn
    31
    Trích dẫn Gửi bởi Khongcanten Xem bài viết
    Trước uống INH này không chịu nổi bỏ giữa chừng mệt kinh khủng người lúc nào cũng hâm hấp sốt mệt ko tả đc
    Bạn tự ý bỏ hả hay OPC cho ngưng. Nếu bỏ vậy là bạn k phòng lao rồi.

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596
    Với INH nếu khi uống tác dụng phụ quá mạnh bạn có thể tạm dừng và hỏi ý kiến BS để được hỗ trợ.

Thành Viên Chính Thức D@k's Avatar
    Cảm ơn
    4
    Đã tìm ra câu trả lời,

mình edit bài viết nhé. Thank all
    Lần sửa cuối bởi D@k, ngày 18-01-2015 lúc 22:39.

Thành Viên Chính Thức D@k's Avatar
    Cảm ơn
    4
    Sao 2014 đang uống Mylan ngon lành mà giờ đầu năm 2015 lại đổi qua Hetero vậy câc bác. Mặc dù là như nhau nhưng sao giá thành chênh lệch vậy. Kỳ này opc phát 2 tháng cho ăn Tết luôn ^^

Nhắc vậy mới lo, mấy thuốc khác nhập ngoại khác mắc hơn thuốc Việt Nam! sản xuất, nhưng cộng dụng nó nhanh hơn thuốc Việt Nam!

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    E tưởng điều trị Hiv là miễn phí??? Sao mọi ng cứ nói giá cả là sao. E k hiểu?

Quản trị box :Là người đồng tính nam
    ( Sanh năm 1989 )
    UTMIENTAY's Avatar
    Cảm ơn
    95
    Uống INH từng bị sốt 4 ngày liên tiếp ...nhưng mình vẫn uống ...Hihi

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    19
    Trích dẫn Gửi bởi D@k Xem bài viết
    Sao 2014 đang uống Mylan ngon lành mà giờ đầu năm 2015 lại đổi qua Hetero vậy câc bác. Mặc dù là như nhau nhưng sao giá thành chênh lệch vậy. Kỳ này opc phát 2 tháng cho ăn Tết luôn ^^

Nhắc vậy mới lo, mấy thuốc khác nhập ngoại khác mắc hơn thuốc Việt Nam! sản xuất, nhưng cộng dụng nó nhanh hơn thuốc Việt Nam!
    Có lẽ do thương hiệu và do người dùng chuộng mylan hơn nên em nó giá cao hơn hetero. Còn hàng stada dù là hàng nội nhưng nguyên liệu Đức giá cũng tròm trèm với mylan chứ không rẻ hơn.

Chất lượng thuốc thế nào thì chỉ có uống lâu dài rồi mới biết mà thôi. Mà tiếc cái là mình không có cơ hội test thử.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    19
    Chỉ có điều, nghe đâu hoạt chất emtri.. thay thế bằng lami cho phù hợp với thể trạng người châu á. Cả hai có cấu trúc hóa học gần giống nhau nhưng emtri.. nhỉnh hơn một chút.

Trang 102 của 123 Đầu tiênĐầu tiên ... 25292100101102103104112 ... CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này