Trang 83 của 123 Đầu tiênĐầu tiên ... 3373818283848593 ... CuốiCuối
Kết quả 1,641 đến 1,660 của 2447

Chủ đề: Những người có dòng máu quý tộc

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    26
    Chàoo mọi người, Chào Bác Hiếu,

Vừa rồi em mới làm xét nghiệm CD4 sau 2 tháng uống ARV. Kết quả từ 64 con ban đầu nay được 236 con. ( phấn khởi).
    Từ ngày em dùng thuốc lao (lúc trước có nói vs bác Hiếu ) nay đc hơn 2 tuần.
    Ngoaài tác dungj phụ nói trước đây, bây giờ da mặt em tối lại, nổi nhiều mẫn ngứa vùng ra mồ hôi.Có hỏi bác sĩ thì đc biết là tác dụng phụ nữa nên đc cấp 120v thuốc Bar.
    Hạch lao của em bắt đầu co chân lại và to lên, bắt đầu thấy ảnh hưởng. Ho cũng đau, nằm nghiêng về phía hạch cũng đau, việc gì dùng sức là hạch đau.
    3 hôm nay có triệu chứng ngứa 1 phần nhỏ trên hạch, e có đi khám bên MK thì bác sĩ nói đó là tiến triển tự nhiên của hạch, có hai cách: 1 là rạch hút, sợ sau này hạch chạy tùm lum,2 là để nó tự nhiên xì ra thì hạn chế nhiều hạch chạy. Thôi thì để nó tự nhiên xì, khi đó lên MK hoặc Xóm Mới để hỗ trợ. Hoang mang quá.
    Dưới bẹng có một hạch nhỏ cỡ hạt đậu mấy biwax nay cũng thấy đau. Bác sĩ nói CD4 em tăng nên nó lòi thêm vài hạch nữa cũng là bình thường.
    Hic 1 cục đã khổ muốn chết, nổi thêm vài cục nữa chắc xong luôn quá.

Khổ quá

2. Những thành viên đã cảm ơn hung_happy cho bài viết này:

songchungvoi_HIV (03-12-2014)

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,921
    Trích dẫn Gửi bởi hung_happy Xem bài viết

Vừa rồi em mới làm xét nghiệm CD4 sau 2 tháng uống ARV. Kết quả từ 64 con ban đầu nay được 236 con. ( phấn khởi).
    Ngoaài tác dungj phụ nói trước đây, bây giờ da mặt em tối lại, nổi nhiều mẫn ngứa vùng ra mồ hôi.Có hỏi bác sĩ thì đc biết là tác dụng phụ nữa nên đc cấp 120v thuốc Bar.
    Hạch lao của em bắt đầu co chân lại và to lên, bắt đầu thấy ảnh hưởng. Ho cũng đau, nằm nghiêng về phía hạch cũng đau, việc gì dùng sức là hạch đau.
    3 hôm nay có triệu chứng ngứa 1 phần nhỏ trên hạch, e có đi khám bên MK thì bác sĩ nói đó là tiến triển tự nhiên của hạch, có hai cách: 1 là rạch hút, sợ sau này hạch chạy tùm lum,2 là để nó tự nhiên xì ra thì hạn chế nhiều hạch chạy. Thôi thì để nó tự nhiên xì, khi đó lên MK hoặc Xóm Mới để hỗ trợ. Hoang mang quá.
    Dưới bẹng có một hạch nhỏ cỡ hạt đậu mấy biwax nay cũng thấy đau. Bác sĩ nói CD4 em tăng nên nó lòi thêm vài hạch nữa cũng là bình thường.

Khổ quá

Sau 2 tháng mà CD4 tăng như vậy là điều tốt quá rồi,Tuanmecsedec chúc bạn luôn luôn CD4 tăng như diều gặp gió.

4. Có 2 người đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết bổ ích này:

hung_happy (02-12-2014),ptsu3 (02-12-2014)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    26
    Cám ơn Bác Tuanmacsedec vui thì có nhưng em đang lo cái vụ hạch lao quá Bác ơi.

Quản Trị Box :Cùng chia sẻ tâm sự
    Cảm ơn
    50
    hai thằng chiến nhau ở giữa hứng đạn thôi, cố lên mọi thứ sẽ qua thôi

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    18
    Mình có đọc qua 1 số bài viết về tác dụng kháng virus và tăng sức đề kháng của cơ thể nhờ dầu dừa. Qua đây , mình muốn hỏi các anh chị nào từng dùng rồi thì giải đáp giúp em thực hư về tác dụng của dầu dừa. Nếu em muốn mua dầu dừa để uống thì em đến địa chỉ nào để mua ( em ở Sài Gòn) và cách sử dụng nó như thế nào ?. Thanks các anh chị !!!

Quản Trị Box :Cùng chia sẻ tâm sự
    Cảm ơn
    50
    tốt nhất bạn có điều kiện chưng cất là tốt nhất giá thành rẻ hơn mua rất nhiều, thật tình nhà mình có làm dầu dừa nhưng mình để làm đẹp hihih. mình cũng có đọc nhưng hok biết thực hư cũng hok sử dụng

9. Những thành viên đã cảm ơn buonchiminhem1 cho bài viết này:

boy9x (02-12-2014)

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578

Khổ quá
    xét nghiệm CD4 sau 2 tháng uống ARV. Kết quả từ 64 con ban đầu nay được 236 con. ( phấn khởi). => Woa, chúc mừng bạn, như vậy cho thấy cơ địa của bạn dung nạp ARV rất tốt

Cảm ơn
    2,578
    Trích dẫn Gửi bởi boy9x Xem bài viết
    Mình có đọc qua 1 số bài viết về tác dụng kháng virus và tăng sức đề kháng của cơ thể nhờ dầu dừa. Qua đây , mình muốn hỏi các anh chị nào từng dùng rồi thì giải đáp giúp em thực hư về tác dụng của dầu dừa. Nếu em muốn mua dầu dừa để uống thì em đến địa chỉ nào để mua ( em ở Sài Gòn) và cách sử dụng nó như thế nào ?. Thanks các anh chị !!!
    Bấm vào đây xem:
    Chủ đề: Bằng chứng sống về dầu dừa chữa bệnh HIV

Chủ đề: dầu dừa chữa được hiv

Bạn ko nên dùng dầu dừa nếu ko tào tháo dí bạn đi nhanh về chậm

Cảm ơn
    2,578
    Cám ơn Bác Tuanmacsedec vui thì có nhưng em đang lo cái vụ hạch lao quá Bác ơi.
    Lao hạch thì uống thuốc lao sau 9 tháng tiêu hết, nếu hạch viêm nhiễm thì đến 44 Tú Xương Mai Khôi khám xin BS rạch hạch tiểu phẩu

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    18

Cool

Trích dẫn Gửi bởi songchungvoi_HIV Xem bài viết
    Bấm vào đây xem:
    Chủ đề: Bằng chứng sống về dầu dừa chữa bệnh HIV

Chủ đề: dầu dừa chữa được hiv

Bạn ko nên dùng dầu dừa nếu ko tào tháo dí bạn đi nhanh về chậm
    Vậy là không nên uống dầu dừa hả anh? Nhưng theo trích dẫn kèm 2 bài viết của anh thì em thấy nó tốt chứ ta. Em có uống thử dc 3 ngày ,mỗi ngày 1 muỗng canh dầu dừa ( do mẹ e tự nấu ) vào buổi sáng và không có triệu chứng gì của tào tháo hết ...!!!. Nhờ anh giải thích rõ hơn giúp em

Cảm ơn
    2,578
    Vậy là không nên uống dầu dừa hả anh? Nhưng theo trích dẫn kèm 2 bài viết của anh thì em thấy nó tốt chứ ta. Em có uống thử dc 3 ngày ,mỗi ngày 1 muỗng canh dầu dừa ( do mẹ e tự nấu ) vào buổi sáng và không có triệu chứng gì của tào tháo hết ...!!!. Nhờ anh giải thích rõ hơn giúp em
    Đây chỉ là tư liệu chứ ko phải tài liệu trong điều trị, Bạn hiểu tư liệu và tài liệu khác nhau thế nào chứ

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    18
    Trích dẫn Gửi bởi songchungvoi_HIV Xem bài viết
    Đây chỉ là tư liệu chứ ko phải tài liệu trong điều trị, Bạn hiểu tư liệu và tài liệu khác nhau thế nào chứ
    Em tưởng sử dụng dầu dừa thì có thể tăng sức đê kháng thực sự chứ. Ai dè... mất hết hy vọng

Cảm ơn
    2,578
    Em tưởng sử dụng dầu dừa thì có thể tăng sức đê kháng thực sự chứ. Ai dè... mất hết hy vọng
    Chưa có thông tin nào từ WHO nói về uống dầu dừa tiêu diệt HIV cả

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    18
    Mà e bị nổi hạch đã lâu ,có phải e đang ở giai đoạn cận AIDS ?

Cảm ơn
    2,578
    Mà e bị nổi hạch đã lâu ,có phải e đang ở giai đoạn cận AIDS ?
    Hạch ko phải bệnh lý chuẩn đoán AIDS.
    Nhiễm HIV thành AIDS có thể trãi qua một số giai đoạn như sau:
    Giai đoạn 1 là giai đoạn không triệu chứng (hay còn gọi nhiễm HIV cấp, thời kỳ cửa sổ, thời kỳ chuyển đổi huyết thanh). Người nhiễm HIV hầu như không có biểu hiện gì hoặc chỉ có ít những triệu chứng thông thường giống như cảm cúm, nhưng sau đó các triệu chứng này qua đi một cách tự nhiên, nên ngay bản thân người nhiễm cũng không “để ý” tới. Tuy nhiên cũng có trường hợp hạch to toàn thân dai dẳng trên nhóm nguy cơ tiêm chích ma túy.
    Giai đoạn này thường kéo dài từ 2 tuần đến 3 tháng.
    Vào đầu giai đoạn này cơ thể chưa kịp sinh ra kháng thể chống lại HIV (gọi tắt là kháng thể HIV) hoặc lượng kháng thể HIV còn ít nên các xét nghiệm thông thường (tìm kháng thể) không phát hiện được và kết quả trả lời là “âm tính”. Do vậy các nhà chuyên môn còn gọi giai đoạn này là “thời kỳ cửa sổ”
    Đây là giai đoạn “nguy hiểm”, bởi không phát hiện được người nhiễm HIV qua các xét nghiệm máu thông thường (tìm kháng thể), mặc dù họ thật sự đã bị nhiễm HVI và họ hoàn toàn có thể “vô tình” truyền bệnh cho người khác mà không hề biết.
    Giai đoạn 2 là giai đoạn có triệu chứng nhẹ, có thể kéo dài nhiều năm, trung bình là từ 8 – 10 năm và có thể lâu hơn.
    Trong giai đoạn này, sức chống đỡ của cơ thể còn mạnh nên số lượng HIV trong máu còn thấp. Người mang HIV hầu như không có triệu chứng gì thể hiện ra bên ngoài và hoàn toàn khoẻ mạnh như người không nhiễm HIV, do vậy họ vẫn sống, làm việc, học tập và sinh hoạt bình thường, tuy nhiên họ có thể làm lây truyền HIV sang người khác.
    Ở một số người nhiễm HIV trong giai đoạn này có thể có một số triệu chứng lâm sàng nhẹ, như sút cân mức độ vừa không rõ nguyên nhân (<10% trọng lượng cơ thể); nhiễm trùng hô hấp tái diễn (viêm xoang, viêm amidan, viêm tai giữa, viêm hầu họng); zona (Herpes zoster), trong dân gian thường gọi là giời leo do vi rút gây nên); Viêm khoé miệng; Loét miệng tái diễn; Phát ban dát sẩn, ngứa; Viêm da bã nhờn; Nhiễm nấm móng . . .
    Giai đoạn 3 là giai đoạn nhiễm HIV có triệu chứng tiến triển (còn gọi là giai đoạn cận AIDS). Trong giai đoạn này, do hệ miễn dịch bắt đầu bị suy giảm nặng. Ở người nhiễm HIV xuất hiện nhiều triệu chứng bệnh khác nhau như sút cân nặng không rõ nguyên nhân (>10% trọng lượng cơ thể), tiêu chảy không rõ nguyên nhân kéo dài hơn 1 tháng, sốt không rõ nguyên nhân từng đợt hoặc liên tục kéo dài hơn 1 tháng, lao phổi, nhiễm trùng nặng do vi khuẩn (viêm phổi, viêm mủ màng phổi, viêm đa cơ mủ, nhiễm trùng xương khớp, viêm màng não, nhiễm khuẩn huyết), viêm loét miệng hoại từ cấp, viêm lợi hoặc viêm quanh răng, nhiễm nấm Candida miệng tái diễn, bạch sản dạng lông ở miệng, thiếu máu, giảm bạch cầu, đôi khi giảm tiểu cầu không rõ nguyên nhân.
    Giai đoạn 4 là giai đoạn nhiễm HIV có triệu chứng lâm sàng nặng (còn gọi là giai đoạn AIDS). Ở người nhiễm xuất hiện nhiều triệu chứng bệnh nặng như hội chứng suy mòn do HIV (sút cân >10% trọng lượng cơ thể, kèm theo sốt kéo dài trên 1 tháng hoặc tiêu chảy kéo dài trên 1 tháng không rõ nguyên nhân), viêm phổi do Pneumocystis (PCP, viêm phổi do nấm), nhiễm Herpes simplex (một loại vi rút) mạn tính (ở môi miệng, cơ quan sinh dục, quanh hậu môn kéo dài hơn 1 tháng, hoặc bất cứ đâu trong nội tạng., nhiễm nấm Candida thực quản (hoặc nhiễm candida ở khí quản, phế quản hoặc phổi, lao ngoài phổi, Sarcoma Kaposi (một loại ung thư), bệnh do nhiễm Toxoplasma (một loại ký sinh đơn bào) ở hệ thần kinh trung ương, bệnh do Cryptococcus (một loại nấm) ngoài phổi bao gồm viêm màng não, bệnh do Mycobacteria avium complex (MAC) lan toả, bệnh lý não chất trắng đa ổ tiến triển, tiêu chảy mạn tính, bệnh do nấm lan toả, nhiễm trùng huyết tái diễn, U lympho ở não hoặc u lympho non – Hodgkin tế bào B, ung thư cổ tử cung, bệnh do leishmania (một loại trùng roi) lan toả không điển hình, bệnh lý thận do HIV, viêm cơ tim do HIV.
    Dấu hiệu người nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS:
    Nhiễm HIV được coi như đã chuyển sang giai đoạn AIDS khi ở người nhiễm HIV xuất hiện ít nhất 02 triệu chứng chính cộng 01 triệu chứng phụ sau:
    Nhóm triệu chứng chính sụt cân trên 10% trọng lượng cơ thể, tiêu chảy kéo dài trên 1 tháng, sốt kéo dài trên 1 tháng.
    Nhóm triệu chứng phụ ho dai dẳng trên một tháng, nhiễm nấm Candida ở hầu họng, ban đỏ, ngứa da toàn thân, ban đỏ ngứa toàn thân, Herpes (nổi mụn rộp) Zona (giời leo) tái phát, nỗi hạch ở nhiều nơi trên cơ thể . . .

19. Những thành viên đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết này:

boy9x (03-12-2014)

Thành Viên Chính Thức D@k's Avatar
    Cảm ơn
    4
    Hôm nay nhận thuốc đợt 3 sau 2 tuần uống Arv. Kỳ này được phát 2 tuần thuốc, đỡ đi lại ghê...

nghe nói sau khi uống arv thì 6 tháng mới được opc cho đi test cd4 hả các bác? Mình test cd4 truớc đây là 212 (luac đó cơ thể và sức khoẻ mình hơi yếu). Giờ sức khoẻ thấy phơi phới... Định tết này đi ra pasteur tự test cd4 ( sau 3 tháng điều trị arv) vậy có nên ko (phí tiền vì mới uống arv thôi...?)

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596
    Trích dẫn Gửi bởi D@k Xem bài viết
    Hôm nay nhận thuốc đợt 3 sau 2 tuần uống Arv. Kỳ này được phát 2 tuần thuốc, đỡ đi lại ghê...

nghe nói sau khi uống arv thì 6 tháng mới được opc cho đi test cd4 hả các bác? Mình test cd4 truớc đây là 212 (luac đó cơ thể và sức khoẻ mình hơi yếu). Giờ sức khoẻ thấy phơi phới... Định tết này đi ra pasteur tự test cd4 ( sau 3 tháng điều trị arv) vậy có nên ko (phí tiền vì mới uống arv thôi...?)
    Thường thì 6 tháng OPC yêu cầu XN kiểm tra CD4 một lần để theo dõi phác đồ điều trị (hiện tại vẫn miễn phí kiểm tra CD4). Nếu bạn muốn kiểm tra ngay thì chịu mất phí ra BV kiểm tra là biết thôi.

Thành Viên Chính Thức D@k's Avatar
    Cảm ơn
    4
    Ý mình là sau 3 tháng (thậm chí 1-2 tháng) uống arv thì có nên kiểm tra cd4 ko? ( trong thời gian ngắn vậy cd4 có thay đổi nhiều ko).

Điều Hành Chung.Thay quyền Admin
    (Sanh năm 1983 ) 10 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Trích dẫn Gửi bởi D@k Xem bài viết
    Ý mình là sau 3 tháng (thậm chí 1-2 tháng) uống arv thì có nên kiểm tra cd4 ko? ( trong thời gian ngắn vậy cd4 có thay đổi nhiều ko).
    Cứ tuân thủ điều trị ARV đi, không cần tự XN cd4 làm gì cho mất tiền, khi nào bs cho kiểm tra thì kiểm tra

Thành viên giới hạn
    Cảm ơn
    48
    CHào anh chị :) em cũng mới biết mình có H được mấy tuần. Tình hình là em đang rất khỏe, chưa từng có dấu hiệu gì. Chắc mới nhiễm gần đây. Bs nói tuần sau em lên xét nghiệm CD4 và đờm xem có lao không. Nếu không thì dự phòng lao, còn nếu có thì vừa lao vừa arv. Mà ngộ ghê khi biết mình bị nhiễm sao em không có chút cảm xúc gì cả thấy bt quá. Chắc e mất cảm xúc rồi. Rất vui chào cả nhà nhé <3

25. Có 2 người đã cảm ơn JordanLe cho bài viết bổ ích này:

nguyentu (24-01-2023),songchungvoi_HIV (04-12-2014)

Trang 83 của 123 Đầu tiênĐầu tiên ... 3373818283848593 ... CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này