Trang 117 của 123 Đầu tiênĐầu tiên ... 1767107115116117118119 ... CuốiCuối
Kết quả 2,321 đến 2,340 của 2447

Chủ đề: Những người có dòng máu quý tộc

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    Trích dẫn Gửi bởi vietnamboth Xem bài viết
    cảm ơn bạn tr@nthoi,
    Hiện tại mình cũng đang có tâm trạng hối tiếc. Mình cũng ko nghĩ đến cái chết đâu, nhưng chỉ là đang không biết phải đối mặt với nó như thế nào đây?
    Hiện CD4 là 457, chưa được uống thuốc của OPC, mình đang định xin uống tự túc, vì WHO và một số kết quả cho thấy uống dưới 500 thì có hiệu quả nhiều hơn. Nhưng lại phân vân chuyện nên đợi vào OPC vì sẽ miễn phí nhưng lại sợ bị y tế phường tám chuyện thôi... mình cũng mới vừa chuyển về sống ở đây cùng ba mẹ.
    Ngoài ra, mình đang sợ khi uống ARV vào sẽ có tác dụng phụ, hại gan, thận, chuyển hoá mỡ, tay chân bị teo, cơ mặt cũng bị teo... nên nếu uống trễ 1 tí để mình có thể trả nợ cho gia đình (mình đang đi làm, sợ xấu quá người ta phát hiện).
    Tất nhiên là phải sống cho hiện tại, nhưng những người như mình gần như cũng chỉ đếm theo năm, tháng, nên phải chuẩn bị trước các chuyện có có thể chuẩn bị. ..
    CD4 457 còn cao ngút trời xanh, nếu biết giữ sức khỏe, chế độ dinh dưỡng, tinh thần lạc quan, rèn luyện thể chất, tránh làm việc quá sức tránh thức khỏe, bảo vệ và giữ ấm phổi mỗi khi trời trở lạnh, tránh đi ngoài nắng gắt. ăn uống hợp lý hợp vệ sinh, với CD4 này đến những 5 năm nữa chưa cần đến ARV. Tuyệt đối ko dùng thực phẩm chức năng, ko dùng thuốc đông y khi chưa được sự khẳng định của Sở Y Tế hay Bộ Y Tế cấp phép. Nếu ko CD4 tuột thảm hại, không dùng dầu dừa để uống tránh đi nhanh về chậm (Tào Tháo dí). Nên đăng ký vào chương trình chăm sóc của OPC theo dõi CD4 định kỳ 6 tháng. Tránh tái diễn hành vi nguy cơ, QHTD luôn an toàn để bảo vệ bạn tình và bảo vệ chính mình để tránh bội nhiễm HIV gia tăng dòng Virut kháng thuốc cho chính mình và cho cộng đồng NCH

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    55
    Trích dẫn Gửi bởi tr@nthoi Xem bài viết
    Bạn đừng hối tiếc chuyện đã qua vì bạn không thay đổi được nó và chỉ làm hiện tại xấu thêm.
    Bạn đừng lo sợ tương lai vì nó vẫn còn ở phía trước. Phúc hay họa vẫn chưa rõ.
    Hãy tin là mọi chuyện rồi sẽ quen dần, bằng chứng sống chính là mọi người trên dd này.
    Cũng đừng quá ưu tư, từ giờ hãy thả lỏng hết thảy. Vì khi nhắm mắt rồi thì bao ưu tư cũng trở nên thừa thải.
    Hãy sống cho hiện tại, sống chậm lại, đối mặt và chọn giải pháp cho chính mình.
    mình có inbox cho bạn rồi, có gì rãnh thì giúp mình với nha... cảm ơn bạn nhiều

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    55
    Trích dẫn Gửi bởi songchungvoi_HIV Xem bài viết
    CD4 457 còn cao ngút trời xanh, nếu biết giữ sức khỏe, chế độ dinh dưỡng, tinh thần lạc quan, rèn luyện thể chất, tránh làm việc quá sức tránh thức khỏe, bảo vệ và giữ ấm phổi mỗi khi trời trở lạnh, tránh đi ngoài nắng gắt. ăn uống hợp lý hợp vệ sinh, với CD4 này đến những 5 năm nữa chưa cần đến ARV. Tuyệt đối ko dùng thực phẩm chức năng, ko dùng thuốc đông y khi chưa được sự khẳng định của Sở Y Tế hay Bộ Y Tế cấp phép. Nếu ko CD4 tuột thảm hại, không dùng dầu dừa để uống tránh đi nhanh về chậm (Tào Tháo dí). Nên đăng ký vào chương trình chăm sóc của OPC theo dõi CD4 định kỳ 6 tháng. Tránh tái diễn hành vi nguy cơ, QHTD luôn an toàn để bảo vệ bạn tình và bảo vệ chính mình để tránh bội nhiễm HIV gia tăng dòng Virut kháng thuốc cho chính mình và cho cộng đồng NCH
    Trời ơi, anh làm em mừng mừng tủi tủi đó anh songchung à. Em sẽ cố như anh nói, em sẽ cố sao cho 5 năm tiếp theo của đời mình không phụ thuộc vào thuốc, giờ em không còn tâm lý nào mà nghĩ đến QHTD nữa,
    nhưng em đang có triệu chứng nổi mẫn ngứa và viêm da dầu rồi anh à... với cả em đang đồng nhiễm gan B, em đã xét nghiệm men gan và siêu âm gan thì bình thường ạ. Em định xét nghiệm CD4 hàng tháng luôn được không anh? À mà em chưa có kết quả lượng HIV, khoản 3h chiều nay em có, nếu cao quá thì chắc cũng phải điều trị thôi phải không anh?

Cảm ơn
    2,578
    Trời ơi, anh làm em mừng mừng tủi tủi đó anh songchung à. Em sẽ cố như anh nói, em sẽ cố sao cho 5 năm tiếp theo của đời mình không phụ thuộc vào thuốc, giờ em không còn tâm lý nào mà nghĩ đến QHTD nữa,
    nhưng em đang có triệu chứng nổi mẫn ngứa và viêm da dầu rồi anh à... với cả em đang đồng nhiễm gan B, em đã xét nghiệm men gan và siêu âm gan thì bình thường ạ. Em định xét nghiệm CD4 hàng tháng luôn được không anh? À mà em chưa có kết quả lượng HIV, khoản 3h chiều nay em có, nếu cao quá thì chắc cũng phải điều trị thôi phải không anh?
    Songchung làm trong ngành hơn 4 năm và sống chung với hơn 2000 BN có HIV, songchung biết rõ và biết nhiều hơn bạn tưởng. Tin hay ko tùy bạn

5. Những thành viên đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết này:

vietnamboth (24-03-2015)

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    55
    Songchung làm trong ngành hơn 4 năm và sống chung với hơn 2000 BN có HIV, songchung biết rõ và biết nhiều hơn bạn tưởng. Tin hay ko tùy bạn
    Dạ, một khi tham gia thì em cũng đặt niềm tin vào anh rồi ạ, chỉ là em sợ mỗi người 1 cảnh, em không nghi ngờ lời tư vấn của anh, nhưng sợ số phận mình không may mắn thôi anh ạ. Anh làm em rất hi vọng, hi vọng nhiều lắm anh à. em sẽ cố gắng. còn về vụ mẫn ngứa và viêm da nhờn thì mình có cách nào không anh? trước đây em chưa biết bị H em có điều trị ở bv Y học dân tộc (đối diện viện pasteur), kết quả cũng khả quan, em có nên tiếp tục không ạ?

Cảm ơn
    2,578
    Dạ, một khi tham gia thì em cũng đặt niềm tin vào anh rồi ạ, chỉ là em sợ mỗi người 1 cảnh, em không nghi ngờ lời tư vấn của anh, nhưng sợ số phận mình không may mắn thôi anh ạ. Anh làm em rất hi vọng, hi vọng nhiều lắm anh à. em sẽ cố gắng. còn về vụ mẫn ngứa và viêm da nhờn thì mình có cách nào không anh? trước đây em chưa biết bị H em có điều trị ở bv Y học dân tộc (đối diện viện pasteur), kết quả cũng khả quan, em có nên tiếp tục không ạ?
    Ko có gì là ko thể, NCH cũng là người, cũng có quyền sống, quyền mưu cầu hạnh phúc, quyền bình đằng, chỉ quả là mình có quyết tâm hay ko, hay mình bi quan bỏ cuộc mà thôi, mọi người làm được thì mình cũng làm được, tinh thần chiếm 50% trong điều trị, 30% là thuốc, 20% là dinh dưỡng và thể chất

8. Những thành viên đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết này:

vietnamboth (24-03-2015)

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    55
    Ko có gì là ko thể, NCH cũng là người, cũng có quyền sống, quyền mưu cầu hạnh phúc, quyền bình đằng, chỉ quả là mình có quyết tâm hay ko, hay mình bi quan bỏ cuộc mà thôi, mọi người làm được thì mình cũng làm được, tinh thần chiếm 50% trong điều trị, 30% là thuốc, 20% là dinh dưỡng và thể chất
    dạ em cảm ơn anh ạ, trước mắt em sẽ trao đổi với bác sĩ điều trị về việc uống thuốc, em cũng ko muốn uống sớm vì sợ các tác dụng lâu dài của nó (công việc của em cần bề ngoài 1 chút, em sợ uống thuốc sẽ bị teo cơ tay, chân, và mặt thì không làm việc được). Em cảm ơn anh nhiều lắm.

Cảm ơn
    2,578
    dạ em cảm ơn anh ạ, trước mắt em sẽ trao đổi với bác sĩ điều trị về việc uống thuốc, em cũng ko muốn uống sớm vì sợ các tác dụng lâu dài của nó (công việc của em cần bề ngoài 1 chút, em sợ uống thuốc sẽ bị teo cơ tay, chân, và mặt thì không làm việc được). Em cảm ơn anh nhiều lắm.
    Hiện tại phác đồ ưu tiên của NCH là: TDF + 3TC + EFV (Tenoforvir + Lamivudine + Efavirenz) => Công thức này ko có tác dụng phụ về teo cơ mặt.

11. Những thành viên đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết này:

vietnamboth (24-03-2015)

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    55
    Hiện tại phác đồ ưu tiên của NCH là: TDF + 3TC + EFV (Tenoforvir + Lamivudine + Efavirenz) => Công thức này ko có tác dụng phụ về teo cơ mặt.
    dạ em mừng quá anh ạ, nó có làm mặt mình bị nám không anh? nếu bị thì làm gì để giảm bớt ạ?

Cảm ơn
    2,578
    dạ em mừng quá anh ạ, nó có làm mặt mình bị nám không anh? nếu bị thì làm gì để giảm bớt ạ?
    Nắm là khi mô bạn bị lao phổi, nói chung là lao, bạn uống thuốc lao mới dẫn đến xạm da.

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    55
    em có test luong virus cua em roi, số lượng là 8710. nên chắc tạm thời em sẽ ăn ngủ nghỉ theo thời anh Hiếu để không phụ thuộc vào thuốc ạ. em cảm ơn anh Hiếu nhiều lắm.

Cảm ơn
    2,578
    em có test luong virus cua em roi, số lượng là 8710. nên chắc tạm thời em sẽ ăn ngủ nghỉ theo thời anh Hiếu để không phụ thuộc vào thuốc ạ. em cảm ơn anh Hiếu nhiều lắm.
    Số lượng HIV rất cao, nhưng CD4 cũng còn cao, ko sao hết, cứ theo cách songchung hướng dẫn bạn, CD4 sẽ bình ổn, Một khi CD4 ko giảm dưới 350 là an toàn, tránh để dẫn đến lao, một khi mắc lao hạch, lao ruột, lao não thì dù CD4 ở mức nào bạn cũng phải tiếp cân ARV. Vì thế nên bảo vệ mình ở nơi công cộng như BV, chỗ đông người = cách đeo khẩu trang. Khẩu trang là 1 biện pháp giảm nguy cơ nhiễm lao. Nhưng ko hữu hiệu. Nếu bạn lo lắng có thể đăng ký vào chương trình điều trị của OPC gặp BS xin uống INH dự phòng lao ở người có HIV trong 9 tháng

16. Những thành viên đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết này:

vietnamboth (24-03-2015)

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    55
    Dạ em cảm ơn anh Hiếu ạ. Bên Nhiệt đới họ chưa có cho em uống kháng Lao gì cả, em cũng lo vì đối diện nhà em có gia đình bị lao rồi..... Giờ em không biết làm sao vì nghe anh nói ngay cả uống kháng cũng chưa chắc là không nhiễm...

Cảm ơn
    2,578
    Dạ em cảm ơn anh Hiếu ạ. Bên Nhiệt đới họ chưa có cho em uống kháng Lao gì cả, em cũng lo vì đối diện nhà em có gia đình bị lao rồi..... Giờ em không biết làm sao vì nghe anh nói ngay cả uống kháng cũng chưa chắc là không nhiễm...
    INH là thuốc dự lao, dĩ nhiên INH ko phải vắc xin ngừa lao hoàn toàn nhưng INH làm giảm nguy cơ mắc lao ở NCH dưới mứa có thể, Nếu sau này mắc lao cũng nhẹ hơn người chưa dùng INH

19. Những thành viên đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết này:

vietnamboth (24-03-2015)

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    55
    Dạ vậy tuần sau tái khám em sẽ hỏi vụ này ạ.

Quản trị box :Là người đồng tính nam
    ( Sanh năm 1989 )
    UTMIENTAY's Avatar
    Cảm ơn
    95
    Anh vietnamboth nên nghe ý kiến của Smod.... Đừng nghe người ngoài xúi bậy ....
    uống dầu dừa không quen Tào tháo nó dí rồi tuột CD4 thê thảm luôn

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    19
    Sau hai tháng dùng arv thì cd4 tăng từ 300 lên 500. Một tín hiệu đáng mừng. ^^
    @vietnamboth: bạn cố giữ bình tĩnh và hãy có lòng tin là mình sẽ đối mặt được tất cả. Với y học ngày càng tiến bộ như ngày nay thì trong tương lai có thể sẽ có thuốc đặc trị. Giờ cứ lo bồi bổ cơ thể giữ gìn sk thật tốt là ok.

23. Những thành viên đã cảm ơn tr@nthoi cho bài viết này:

beebee (28-03-2015)

( Sanh năm 1989 )
    UTMIENTAY's Avatar
    Cảm ơn
    95
    em có test luong virus cua em roi, số lượng là 8710. nên chắc tạm thời em sẽ ăn ngủ nghỉ theo thời anh Hiếu để không phụ uthuộc vào thuốc ạ. em cảm ơn anh Hiếu nhiều lắm.
    Anh thấy em không???? Cd4 của em nó còn 384 mà còn lên 651
    .. trong nhóm Its Me Club cũng có nhiều bạn chưa Arv ,,Cd4 xuống rồi lại lên cao...
    Anh cứ chờ 3 tháng rồi test CD4 lại xem thế nào...
    Lần sửa cuối bởi UTMIENTAY, ngày 24-03-2015 lúc 22:37.

( Sanh năm 1989 )
    UTMIENTAY's Avatar
    Cảm ơn
    95
    Tại anh chưa gặp mấy bạn trong nhóm ITS ME CLUB da mặt, người đẹp rạng ngời luôn... có nám gì đâu trời....

( Sanh năm 1989 )
    UTMIENTAY's Avatar
    Cảm ơn
    95
    Xin phép cả nhà cho ÚT chia sẽ 1 bài viết của 1 đứa em trong nhóm ITS ME CLUB.. Em ấy từng được tư vấn tại diễn đàn này và được Út dắt vào nhóm khi ở tình trạng Lao kê rất nặng....

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------
    Nhiều bạn còn nhớ, nói: Ê, sắp “giáp năm” mày rồi đó.

Nói chơi mà như là thiệt! Ừ thì nếu mà không vô bệnh viện kịp lúc chắc giờ mồ xanh cỏ rồi.
    Hồi đó rất lỳ. Bệnh hoạn thì cứ dửng dưng không lo (hoặc không biết là đã đến lúc đáng lo hay chưa), cứ tung tăng phớt lờ mọi sự như thể có H chỉ là kết quả xét nghiệm sai lầm không đáng tin, cứ lờ nó đi mà sống được ngày nào, ca hát vui được ngày nào, còn sống được ngày nào là hay ngày đó thôi.
    Mặc dù đi chùa, mặc dù lạc quan và nghe đầu cỡ 5-7 năm nữa mới chết, mình cứ làm việc mình, còn con H cứ làm việc nó và tới lúc mắc lao, mà lúc đó làm gì biết mình mắc lao vì có biết lao là cái gì, triệu chứng gì đâu!
    Ăn tết xong, cũng vào giờ này năm ngoái đã bắt đầu những đợt sốt như hẹn giờ mà tới, rồi những đêm lã mồ hôi, những đợt ho khan, ho có đàm xen lẫn mà cứ tưởng mình chỉ bị cảm mạo thường thường thôi. Rồi đi khám, tiêm thuốc, uống kháng sinh các loại mà tình hình không mấy tiến triễn mà ngày một nặng thêm.
    Cứ mỗi lần ho là không thở được, đi vài bước thậm chỉ lên cầu thang là hụt hơi, loạn choạng, tức ngực. Và miệng bắt đầu có các đốm trắng xuất hiện mà nhìn tưởng như đang bị…viêm họng.
    Lúc đó mình lờ mờ phát hiện ra các triệu chứng như là mắc lao tiến triển mà mình đọc trên mạng và ngẫm...sao mà giống mình quá! Nhưng chả lẽ lại nhanh đến vậy. Mình mới biết có H chỉ hơn 1 năm thôi mà!?
    Ăn tết xong tức tốc lên SG, đi bác sĩ, lại cho thuốc mà hình như không đúng bệnh, cho đến khi đi không nổi, nói không ra hơi thì may mắn gặp được anh Út Miền Tây, anh bạn đồng hương tốt bụng. Nếu không có anh giới thiệu vô nhóm để được hướng dẫn mình phải làm gì thì giờ chắc đã chết rồi. Và nhớ lại nếu bữa đi sinh hoạt đầu tiên đó, mình đã quá mệt và định không đi, nếu không đi chắc giờ mình cũng chết lâu rồi.
    Mình được anh chị em hướng dẫn chính xác những gì cần làm và nhập viện chỉ ngày hôm sau khi đi sinh hoạt lần đầu.
    Bữa đó, anh Jonhny đã dẫn mình vô Phạm Ngọc Thạch khám, bệnh viện đông, đợi lâu, rất sốt ruột ... ủa sao mới gặp mình lần đầu mà lại tốt với mình đến vậy! Em mang ơn anh nhiều lắm!
    Bữa đó trong túi mình còn đúng 2 triệu, đóng viện phí và tạm ứng nhập viện đúng 2 triệu và trong túi không còn đồng nào. Chị Vy, anh Duy mua cho mình hộp bánh, cái khăn, chai nước suối, trải dùm mình tấm ra trải giường trong bệnh viện khi mình không còn sức để ngồi dậy nữa. Em mang ơn anh chị nhiều lắm!
    Tối hôm đó, bữa tối đầu tiên khi mình nhập viện, em Ruby thăm mình. Mình không nhớ là có biết em không nữa và nếu có gặp dù 1 lần rồi trong nhóm mà sao người dưng mà tốt đến vậy?!
    Trong vòng 21 ngày nằm viện, giường của mình lúc nào cũng đông các anh chị em vô thăm ngày đêm, người cho trái cây, người cho tiền, người cho gối, mền, dép, HM nấu canh tự tay mang vô, người thì phải vất vả lắm mới xin được bảo vệ cho vô mặc dù đã quá giờ thăm bệnh và phải lót chiếu ngủ ngoài hành lang để canh mình như Kỳ, anh Huy....
    Đến nỗi mà Bác sĩ, y tá trên khoa hỏi: bạn bè con ở đâu mà vô thăm nhiều vậy!? Người ta thắc mắc là tại vì ai đã nằm ở khu đó, ngoại trừ người thân thì người ta kiên xử cử không để cho ai khác biết để mà vô thăm, kẻ cả bạn bè.
    23 tuổi đầu có mấy ai nghĩ mình đã tới lúc cái chết cận kề mà lại vượt qua được đâu! 23 tuổi, có mấy ai nghĩ là có lúc mình đã nghĩ tới việc viết "di chúc" ngay trên giường bệnh và nghĩ với viễn cảnh chết mà không được nhìn mặt gia đình lần cuối đâu!
    Lúc đó không phải không có tiền nằm viện, bệnh tình không lo mà chỉ so gia đình biết, ba má sốc thì làm sao mà cho gia đình biết để có chi phí trang trãi!? May mà nhờ có anh chị em!
    Giờ giúp lại những bạn có cùng hoàn cảnh, cái khó nhất là thuyết phục và chuẩn bị tâm lý vì các dịch vụ y tế sẵn có cho người có H không thiếu, các bạn chỉ cần vượt qua mặc cảm, tự kỳ thị. H không đáng sợ như người ta thường nghĩ.
    Mình đã hứa là sẽ giúp lại bất kỳ ai cần mình giúp nếu khỏe lại. Và giờ mình vẫn còn tầm niệm như vậy. Chỉ cần là trong khả năng của mình.

Cảm ơn mọi người!
    Không có mọi người thì giờ chắc sắp tới giỗ đầu của mình rồi!
    Lần sửa cuối bởi UTMIENTAY, ngày 25-03-2015 lúc 01:17.

27. Có 5 người đã cảm ơn UTMIENTAY cho bài viết bổ ích này:

caubecodon (25-03-2015),nhamtuyen132 (14-05-2016),son86 (25-03-2015),songchungvoi_HIV (25-03-2015),tr@nthoi (25-03-2015)

Trang 117 của 123 Đầu tiênĐầu tiên ... 1767107115116117118119 ... CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này