Trang 89 của 123 Đầu tiênĐầu tiên ... 3979878889909199 ... CuốiCuối
Kết quả 1,761 đến 1,780 của 2447

Chủ đề: Những người có dòng máu quý tộc

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    1
    mình uống arv được 1tháng 2 tuần. tự nhiên hum qua uống bị 1 tiêng sau bị ối thấy vậy rồi mình uống thêm 1 viên nữa. bị ối tiếp. xong ngưng ko uống gọi cho bác sĩ thì bác sĩ kêu thoi ngưng dể ngày hum sau uống. hum nay uống ko thấy bị gì nữa. vậy có bi sau ko vậy mọi người

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    Trích dẫn Gửi bởi duaconlamlo Xem bài viết
    mình uống arv được 1tháng 2 tuần. tự nhiên hum qua uống bị 1 tiêng sau bị ối thấy vậy rồi mình uống thêm 1 viên nữa. bị ối tiếp. xong ngưng ko uống gọi cho bác sĩ thì bác sĩ kêu thoi ngưng dể ngày hum sau uống. hum nay uống ko thấy bị gì nữa. vậy có bi sau ko vậy mọi người
    Uống sau 1 tiếng thuốc đã hấp thu rùi có nôn ko sau hết, chỉ cần sau 45p mà nôn là ko bù, khi nào uống khoảng 30p mà nôn mới uống viên khác bù

Thành Viên Chính Thức D@k's Avatar
    Cảm ơn
    4
    Vậy là ko thể biết mình bị nhiễm khi nào ( nếu ko nhớ nguy cơ) hả các bác,? Có người sức khoẻ mạnh thì mới chuyển sang aids 7-8 năm? Có người chỉ 2-3 năm?

Cảm ơn
    2,578
    Trích dẫn Gửi bởi D@k Xem bài viết
    Vậy là ko thể biết mình bị nhiễm khi nào ( nếu ko nhớ nguy cơ) hả các bác,? Có người sức khoẻ mạnh thì mới chuyển sang aids 7-8 năm? Có người chỉ 2-3 năm?
    Có thể dựa vào CD4, nhưng xác xuất chỉ 70 đến 80% thôi, ví dụ khi phát hiện DT HIV CD4 là 200 thì người đó những khoảng 4 => 6 năm, vì người bình thường CD từ 568 đến 1000 tb/mm3, khi DT HIV trung bình mỗi năm HIV tiêu diệt tế bào CD4 khoảng 100 tb

Cảm ơn
    4
    Thank bác songchung... Vậy em cũng khoanh vùng đuọc ai để nhắc họ đi test :(

Cũng may là cty chưa biết, bình thường khám sức khoẻ cty thì ko có test HIV, nhưng năm ngoái công ty mua bảo hiểm cho nhân viên, bên bảo hiểm lọc ra nhóm có nguy cơ nhất là nhóm tài xế cho đi test Hiv, còn em văn phòng em thoát... Ko thôi thì chắc bị cty kỳ thị mà tự nghĩ việc :((

hôm nay thấy vui, cách đây 1 tháng xương suờn nổi lên thấy ớn, tối nay tình cờ soi gương thì có dơ tay cao lên cũng không thấy nổi... Cố phục hồi sức khoẻ như người bình thường.

Cảm ơn
    2,578
    Thank bác songchung... Vậy em cũng khoanh vùng đuọc ai để nhắc họ đi test :(

Cũng may là cty chưa biết, bình thường khám sức khoẻ cty thì ko có test HIV, nhưng năm ngoái công ty mua bảo hiểm cho nhân viên, bên bảo hiểm lọc ra nhóm có nguy cơ nhất là nhóm tài xế cho đi test Hiv, còn em văn phòng em thoát... Ko thôi thì chắc bị cty kỳ thị mà tự nghĩ việc :((

hôm nay thấy vui, cách đây 1 tháng xương suờn nổi lên thấy ớn, tối nay tình cờ soi gương thì có dơ tay cao lên cũng không thấy nổi... Cố phục hồi sức khoẻ như người bình thường.
    Càng soi mói cơ thể càng lòi ra nhiều thứ bệnh, cái đó người ta gọi là tâm bệnh, nghĩ gì ra đó

Thành viên giới hạn
    Cảm ơn
    48
    Hi anh Songchung

Sang nay em đi tái khám đọt 2 sau 7 ngày uống ẢRV (Em di kham sớm 1 ngày do mai có cv) Bác sĩ hỏi em uong thuoc co thây gì khác thuong không? Em nói là không. Xong Bác sĩ mỡ ngăn kéo ra lấy một cái hộp gì đó giống cái USB kêu em đưa ngón trỏ ra rồi chích lấy máu em, bấm bấm rối nói hấp thụ thuốc tốt lắm. Rồi cho em 34 ngày ARV luôn. Nói em cứ uống cho đều là sẽ ổn. Em ra về và cầm 34 ngày thuốc và không hiểu gì hết

Chuyện gì đã xảy ra. anh có kinh nghiem truong hợp nào giống vậy chưa cho em chút chia sẻ nhé

Cảm ơn
    2,578
    Trích dẫn Gửi bởi JordanLe Xem bài viết
    Hi anh Songchung

Sang nay em đi tái khám đọt 2 sau 7 ngày uống ẢRV (Em di kham sớm 1 ngày do mai có cv) Bác sĩ hỏi em uong thuoc co thây gì khác thuong không? Em nói là không. Xong Bác sĩ mỡ ngăn kéo ra lấy một cái hộp gì đó giống cái USB kêu em đưa ngón trỏ ra rồi chích lấy máu em, bấm bấm rối nói hấp thụ thuốc tốt lắm. Rồi cho em 34 ngày ARV luôn. Nói em cứ uống cho đều là sẽ ổn. Em ra về và cầm 34 ngày thuốc và không hiểu gì hết

Chuyện gì đã xảy ra. anh có kinh nghiem truong hợp nào giống vậy chưa cho em chút chia sẻ nhé
    lấy một cái hộp gì đó giống cái USB kêu em đưa ngón trỏ ra rồi chích lấy máu em => Cái này songchung nọ biết nó là gì, BS cho thuốc và dặn thì bạn phải làm theo, ko cần lo lắng

Cảm ơn
    4
    sao mình uống thuốc 1 tháng rồi chưa được chích lái hộp đó ta... sao mỗi opc chữa trị khác vậy, hay là bảo bối riếng của bs ?

Sáng nay ngủ dậy, ngay mông chuẩn bị nổi lên cái mụn lớn bằng đầu ngón tay út (chưa nổi, nhưng sờ vào cảm giác to bằng đầu ngón út và hơi đau), sờ vào cứng và hơi đau... không biết có phải lao hạch không :((( ... mai đi opc báo bs gấp thôi.

Triệu chứng lâm sàng của lao hạch ngoại vi?

Triệu chứng toàn thân
    Các triệu chứng toàn thân trong lao hạch thường không đặc hiệu, rất nghèo nàn, bệnh nhân thường ít khi có sốt, có thể sốt nhẹ hoặc gai gai rét về chiều, sốt không rõ căn nguyên, có thể kèm theo người mệt mỏi, gầy sút cân, ra mồ hôi ban đêm …
    Vị trí hạch bị lao
    Trong lao hạch ngoại biên, nhóm hạch ở cổ là hay gặp nhất, chiếm tới 70% các trường hợp lao hạch ngoại biên, trong khi hạch bẹn rất ít khi gặp.
    Trong nhóm hạch ở cổ, hay gặp nhất là hạch dọc theo cơ ức đòn chũm, sau đó đến hạch thượng đòn, hạch dưới hàm. Lao hạch cổ bên phải gặp nhiều gấp bên trái, lao hạch ở một bên cổ gặp nhiều hơn so với hai bên cổ, tuy vậy cũng có thể gặp lao hạch ở cả hai bên cổ.
    Triệu chứng tại chỗ của lao hạch
    Có thể là một, nhưng cũng có thể là một nhóm hạch bị sưng to. Hạch xuất hiện tự nhiên, người bệnh không rõ hạch to từ lúc nào. Hạch sưng to dần, không đau, mật độ chắc, bề mặt nhẵn, không nóng, da vùng hạch sưng to không tấy đỏ. Thường có nhiều hạch cùng bị sưng, cái to cái nhỏ không đều nhau tập hợp thành một chuỗi, Cũng có khi chỉ gặp một hạch đơn độc vùng cổ sưng to, không đau, không nóng, không đỏ.

Hạch lao có thể phát triển qua các giai đoạn sau:
    - Giai đoạn đầu hạch bắt đầu sưng to, các hạch to nhỏ không đều nhau, chưa dính vào nhau và chưa dính vào da nên di động còn dễ.
    - Giai đoạn sau các hạch có thể dính vào với nhau thành mảng, hoặc dính vào da và các tổ chức xung quanh làm hạn chế di động.
    Giai đoạn nhuyễn hoá: các hạch mềm dần, da vùng hạch sưng tấy đỏ, không nóng và không đau. Hạch đã hoá mủ thì dễ vỡ và nếu để tự vỡ gây những lỗ rò lâu liền, miệng lỗ rò tím ngắt và tạo thành sẹo nhăn nhúm.

Cảm ơn
    4
    Trích dẫn Gửi bởi songchungvoi_HIV Xem bài viết
    Càng soi mói cơ thể càng lòi ra nhiều thứ bệnh, cái đó người ta gọi là tâm bệnh, nghĩ gì ra đó
    hít hít em biết thế, nhưng cũng phải kt thường xuyên cơ thể mình cho chắc. Tại trong nhóm bên kia có một vài bạn bị nổi hạch ở bẹn, chủ quang không trị, giờ bị nhiễm trùng máu phải nhập viện luôn nên hơi sợ...

Bác songchung cho em hỏi là khi CD4 lên 500-100 thì sức khỏe mình sẽ như người bình thường không? Hay là chỉ bằng 80-90% người bt. VD: nếu bị cảm/sốt/lao thì uống thuốc trị sẽ hết như người bình thường hay sẽ lau hơn ?

Tại em đọc tài lệu, thấy bs khuyên nên là nào là: tránh đi mưa, đi nắng, ăn nhiều hơn người bình thường 10%... Tất nhiên là người bt đi mưa đi nắng về cũng có khi say sẩm hoặc sốt nhẹ... nhưng với người như chúng ta (thời điểm CD4 500-1000) thì dễ bệnh hơn hay cũng như họ ?

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    18
    Chết rồi, e cũng có nổi hạch to dai dẳng ở nách và bẹn nè . Đôi khi thì em thấy nó nhỏ lại ( đặc biệt là khi sức đề kháng e tốt và tăng cân) . Mỗi giai đoạn trong lao hạch thường kéo dài bao lâu vậy các anh chị ?

Thành viên giới hạn
    Cảm ơn
    48
    sao mình uống thuốc 1 tháng rồi chưa được chích lái hộp đó ta... sao mỗi opc chữa trị khác vậy, hay là bảo bối riếng của bs ?

Sáng nay ngủ dậy, ngay mông chuẩn bị nổi lên cái mụn lớn bằng đầu ngón tay út (chưa nổi, nhưng sờ vào cảm giác to bằng đầu ngón út và hơi đau), sờ vào cứng và hơi đau... không biết có phải lao hạch không :((( ... mai đi opc báo bs gấp thôi.
    [/FONT]
    Chắc nóng quá nổi nhọt thôi, hạch gì mà mọc ngay mông trùi hihi... Anh đừng lo lắng quá

Cảm ơn
    2,578

[/FONT]
    Hạch đâu có nổi ở mông bạn

Cảm ơn
    2,578

[/FONT]

hít hít em biết thế, nhưng cũng phải kt thường xuyên cơ thể mình cho chắc. Tại trong nhóm bên kia có một vài bạn bị nổi hạch ở bẹn, chủ quang không trị, giờ bị nhiễm trùng máu phải nhập viện luôn nên hơi sợ...

Bác songchung cho em hỏi là khi CD4 lên 500-100 thì sức khỏe mình sẽ như người bình thường không? Hay là chỉ bằng 80-90% người bt. VD: nếu bị cảm/sốt/lao thì uống thuốc trị sẽ hết như người bình thường hay sẽ lau hơn ?

Tại em đọc tài lệu, thấy bs khuyên nên là nào là: tránh đi mưa, đi nắng, ăn nhiều hơn người bình thường 10%... Tất nhiên là người bt đi mưa đi nắng về cũng có khi say sẩm hoặc sốt nhẹ... nhưng với người như chúng ta (thời điểm CD4 500-1000) thì dễ bệnh hơn hay cũng như họ ?
    Trích dẫn Gửi bởi boy9x Xem bài viết
    Chết rồi, e cũng có nổi hạch to dai dẳng ở nách và bẹn nè . Đôi khi thì em thấy nó nhỏ lại ( đặc biệt là khi sức đề kháng e tốt và tăng cân) . Mỗi giai đoạn trong lao hạch thường kéo dài bao lâu vậy các anh chị ?
    Muốn biết thì bấm vào đây xem:
    Lao là gì?

Chức năng đề kháng của cơ thể

Khi nào thì nổi hạch là triệu chứng nguy hiểm?

15. Những thành viên đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết này:

JordanLe (16-12-2014)

Cảm ơn
    4
    Vạy hạch và mụn/mụn nhọt/mụn mũ khác nhau hả bác? Em vẫn chưa phân biệt đuợc...

giờ cổ em và mặc em nổi nhiều mụn quá, chưa có đi mua sâm thốt nốt uống nữa. Em uống bột sắn có được ko (bột sắn nhà làm, ko có tạp chất)

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,922

giờ cổ em và mặc em nổi nhiều mụn quá, chưa có đi mua sâm thốt nốt uống nữa. Em uống bột sắn có được ko (bột sắn nhà làm, ko có tạp chất)

Hạch là một tổ chức lympho, nằm ở nhiều nơi như vùng cổ, trên xương đòn, nách và bẹn, bình thường không sờ thấy. Khi phải hoạt động mạnh để bảo vệ cơ thể chống lại bệnh tật, hạch sưng to.
    Hạch là một tổ chức liên võng nội mô, có chức năng sản sinh ra dòng bạch cầu lympho và sản xuất kháng thể để chống lại tác nhân gây bệnh. Khi hạch hoạt động mạnh thì sưng to, hay gặp trong các bệnh liên quan đến hệ liên võng nội mạc, bệnh tạo huyết, các bệnh nhiễm khuẩn và bệnh ung thư.

Mụn là kết quả của nhiều yếu tố tác động lẫn nhau gây nên. Theo nhiều nghiên cứu thì mụn chịu tác động của hai yếu tố chính: nội tiết tố (hormone) và các vi khuẩn sống ở nang lông (vi khuẩn P. ance).

Nổi mụn và nổi Hạch hai cái này hoàn toàn khác nhau.

Cảm ơn
    2,578

Những vị trí hạch nổi bấm vào đây xem:
    Chức năng đề kháng của cơ thể

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Mình là canphongtrong. Mới tham gia dien đàn. uống arv 6 tháng. Lúc bắt đầu CD4 161. Mới xét nghiệm lại 325... Không biết kết quả vậy có ổn không. Mong các ban chĩ giáo

20. Những thành viên đã cảm ơn Canphongtrong cho bài viết này:

songchungvoi_HIV (17-12-2014)

Cảm ơn
    2,578
    Trích dẫn Gửi bởi Canphongtrong Xem bài viết
    Mình là canphongtrong. Mới tham gia dien đàn. uống arv 6 tháng. Lúc bắt đầu CD4 161. Mới xét nghiệm lại 325... Không biết kết quả vậy có ổn không. Mong các ban chĩ giáo
    Sau 6 tháng uống ARV CD4 thăng 50% chứng thể cơ thể bạn dung nạp thuốc rất tốt, chúc mừng bạn, thay mặt BQT diễn đàn hân hoan chào đón bạn tham gia ngôi nhà Dòng Máu Quý Tộc, hy vọng tại topic này là nơi bạn chia sẻ những vui buồn trong cuộc sống, cũng như những khó khăn bạn đang gặp sẽ là chỗ dựa động viên làm động lực giúp bạn vượt lên nghịch cảnh bệnh tật.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Cám ơn songchung nhiù

Trang 89 của 123 Đầu tiênĐầu tiên ... 3979878889909199 ... CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này