Trang 70 của 123 Đầu tiênĐầu tiên ... 2060686970717280120 ... CuốiCuối
Kết quả 1,381 đến 1,400 của 2447

Chủ đề: Những người có dòng máu quý tộc

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,921
    Trích dẫn Gửi bởi duaconlamlo Xem bài viết
    mình có nghe noi về thuốc ARV . mình đã đi làm thủ tục để được đều trị bằng thuốc. nhưng không biết là khi dùng thuốc có triệu trứng tác dụng phụ gì không...

Trước khi điều trị,bạn sẽ được mấy buổi tập huấn.

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    mình có nghe noi về thuốc ARV . mình đã đi làm thủ tục để được đều trị bằng thuốc. nhưng không biết là khi dùng thuốc có triệu trứng tác dụng phụ gì không...
    Khi nào CD4 của bạn giảm từ 350 tb/mm3 trở xuống bạn mới tiếp cận ARV, Sau khi làm hồ sơ đăng ký điều trị tạiOPC nếu các XN cơ bạn cho thấy CD4 bạn trên 350tb/mm3 thì bạn chưa cần tới thuốc kháng HIV
    Lần sửa cuối bởi songchungvoi_HIV, ngày 17-10-2014 lúc 12:41.

Cảm ơn
    2,578
    CD4 trên 350 thì chưa phải uống thuốc ARV vậy thì lúc đó chưa phải dùng đến thuốc nào để ngăn virus nhân lên ah`.
    Ko cần dùng thuốc nào cả, chỉ cần chế độ dinh dưỡng tránh stress, luôn lạc quan, tinh thần thoải mái, rèn luyện thể chất, chấp nhận sống chung với HIV, và cách 1 ngày uống 1 viên Vitamine tổng hợp Phacmatol, uống sau khi ăn điểm tâm sáng, tránh đi dưới trời mưa, nắng gắt, tránh tắm quá tối, ra đường luôn giữ ấm phổi, tránh rượu bia, thuốc lá, sống lành mạnh an toàn lùi xa hành vi nguy cơ trước đây. Tránh thức khuya, nghĩ ngơi hợp lý, tránh làm việc gắng sức

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    1
    có phải ai nhiểm H đều có tâm trạng hoang mang lo sợ không. sao mình cứ suy nghĩ ve h rất nhiều . nhiều khi chỉ lam cách nào để chết sớm hơn... nhưng không có can đảm. đúng là giờ hối hận thì đã quá muộn. không còn hy vọng gì nữa...

Cảm ơn
    2,578
    có phải ai nhiểm H đều có tâm trạng hoang mang lo sợ không. sao mình cứ suy nghĩ ve h rất nhiều . nhiều khi chỉ lam cách nào để chết sớm hơn... nhưng không có can đảm. đúng là giờ hối hận thì đã quá muộn. không còn hy vọng gì nữa...
    Bạn đọc chính tại topic này bạn sẽ thấy ai mới nhận KQ DT cũng có tâm trạng như thế, có ai chấp nhận mình bị bệnh đâu bạn, cái chính bạn có dám đương đầu với nó do chính bạn tự chuốc lấy nó vào mình hay k mà thôi, và ko nên tự trách mình, Nam nhi trượng phu có làm phải chịu, không gì phải sợ, nếu sợ thì đâu có ra cớ sự hôm nay, và cũng ko đỗ thừa cho hoàn cảnh, hoàn cảnh là do bạn tự tạo, ko ai tạo ra cho bạn cả, chính bạn làm bạn phải gánh lấy hậu quả của mình, sống cho đúng với bản chất của mình trước khi nhiễm HIV, trước đây sống như thế nào, làm được gì cho mọi người thì hôm nay dù trong bối cảnh nào vẫn là chính mình, hãy nhìn xuống mà thấy còn bao người bi đát hơn mình, chớ nhìn lên mà so sánh thiên hạ với mình
    Lần sửa cuối bởi songchungvoi_HIV, ngày 19-10-2014 lúc 13:39.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    1
    sao lúc nào HIV cũng suất hiện trong đầu mình... mình biết là phải vươn lên phải có gắng để sống. nhưng sao lúc nào trong đầu cũng hiện những suy nghĩ về HIV... cái đó có phải là stress không... làm sao để không nghĩ về nó nữa...

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    1
    cho mình hỏi mình có dọc vài bài của các bạn... trong đó có những từ mình không hiểu lắm. ví dụ như OS la gì... pep là gi vậy... có thể nói cho mình hiểu được không

Cảm ơn
    2,578
    sao lúc nào HIV cũng suất hiện trong đầu mình... mình biết là phải vươn lên phải có gắng để sống. nhưng sao lúc nào trong đầu cũng hiện những suy nghĩ về HIV... cái đó có phải là stress không... làm sao để không nghĩ về nó nữa...
    mình biết là phải vươn lên phải có gắng để sống. nhưng sao lúc nào trong đầu cũng hiện những suy nghĩ về HIV... cái đó có phải là stress không... làm sao để không nghĩ về nó nữa... => Bạn có thể bấm vào đây tham khảo:
    Chủ đề: Stress là gì ????? Hậu quả của Stress gây ra.

cho mình hỏi mình có dọc vài bài của các bạn... trong đó có những từ mình không hiểu lắm. ví dụ như OS la gì... pep là gi vậy... có thể nói cho mình hiểu được không
    OS la gì... pep là gi vậy =>
    OS là => Oral sex = Kích dục = miệng
    pep là => PEP không phải là tên của một loại thuốc gì cả, đó là từ viết tắt của cụm từ Post-Exposure Prophylaxis => “Prophylaxis” có nghĩa là xử dụng thuốc nhằm ngăn ngừa bệnh khởi phát. “Post-exposure prophylaxis” (PEP) có nghĩa là xử dụng thuốc kháng HIV ngay sau khi bị lây nhiễm để ngăn chặn HIV khởi phát.Thuốc kháng HIV dùng trong thời gian khoảng một tháng. PEP không phải là cách thức trị được HIV/AIDS. Ðây cũng không mang lại kết quả 100%. Những nghiên cứu khác nhau cho thấy PEP có thể ngăn được 80%-90% HIV khởi phát.
    ARV =>
    Antiretroviral – Thuốc kháng virus sao chép ngược => Bấm vào đầy xem:
    Phác đồ điều trị ARV

1. ARV thuốc kháng HIV có 3 loại kết hợp cho 1 liều của người nhiễm HIV, Khi người nhiễm có tế bào kháng thể CD4 từ 350 tb/mm3 trở xuống sẽ tiếp cận và uống, khi uống là uống suốt đời
    2. PEP cũng là 1 dạng ARV nhưng dành cho người bị nguy cơ phơi nhiễm HIV, người phơi nhiễm HIV khi có nguy cơ uống PEP trong 72 giờ vàng từ khi có nguy cơ, thuốc PEP tùy BS chỉ định có thể 2 loại kết hợp hay 3 loại kết hợp. Khi uống chỉ uống trong 28 ngày kể từ khi có nguy cơ phơi nhiễm trong 72 giờ

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    26
    Chào moji người, đài thuốc ARV 28 ngày đầu tiên đã xong. Nhưững ngày cuối sốt giảm dần. Mình rất mừng.
    Sau khi nhận đợt thuốc 28 ngày mới (ARV lúc trước màu trắng giờ thành viên màu vàng). Được phát Thuốc Dự Phòng Lao + Cotrim + ARV.
    Jờ sao cứ ho hoài. Ho ngày, đêm ko ngủ đc và làm phiền mọi người. Kết quả cấy lao ở PHAM NGỌC THẠCH thì tới 10/11 mới có.
    Ai có cách nào giảm ho chỉ với.

Mệt mỏi.

Quản Trị Box :Cùng chia sẻ tâm sự
    Cảm ơn
    50
    Hihih ngứa cổ thành ho . kết luận gãi cho đỡ ngứa. Đùa bạn vậy thôi hok biết nguyên nhân ho của bạn do đâu, nhưng do thời tiết thì ngậm muối, hay uống mật ong chanh ấm thì đỡ bạn à

11. Những thành viên đã cảm ơn buonchiminhem1 cho bài viết này:

hung_happy (19-10-2014)

Cảm ơn
    2,578
    Trích dẫn Gửi bởi hung_happy Xem bài viết
    Chào moji người, đài thuốc ARV 28 ngày đầu tiên đã xong. Nhưững ngày cuối sốt giảm dần. Mình rất mừng.
    Sau khi nhận đợt thuốc 28 ngày mới (ARV lúc trước màu trắng giờ thành viên màu vàng). Được phát Thuốc Dự Phòng Lao + Cotrim + ARV.
    Jờ sao cứ ho hoài. Ho ngày, đêm ko ngủ đc và làm phiền mọi người. Kết quả cấy lao ở PHAM NGỌC THẠCH thì tới 10/11 mới có.
    Ai có cách nào giảm ho chỉ với.

Mệt mỏi.
    Thuờng NCH uống ARV là như thế đó, ho, sốt, ngứa, da dị ứng mẫn đỏ, buồn nôn, mệt mỏi, mất tập trung.... Nó kéo dài ít nhất từ khi bắt đầu uống thuốc đến sau 2 tháng mới giảm dần, riêng về ngứa thì hơi bị lâu, phải nói là đau khổ nhất là phần này, cứ như đờn ấy, ban ngày ko ngứa cứ lựa đêm ngủ là ngứa, gảy thiếu điều muốc tróc da mà ko đã ngứa. Thui ráng đi Cụ, rùi sẽ dần quen với cảnh đọ đài của ARV trong những ngày tháng ban đầu. Chúc mau bềnh phục nhé. Ngứa ư? Khó trị, ngày xưa songchung phải hơ trên bếp than cho đỡ ngứa, vì uống thuốc chống dị ứng, thuốc thoa, nói chung là đủ hầm bà lành mà ko có thuốc nào hợp hết chỉ mình tự cứu mình, Mẹ chăm sóc bé sau mình áp dụng vậy, tắm rượu trắng pha nước ấm, tắm lá chè xanh nấu, dã lá muồng thoa, nói chung là cái gì cũng làm qua hết, còn mất ngủ ư. Ui nhớ lại thui cũng đủ khiếp ngủ hem được xin BS cho toa mua thuốc ngủ 3 khía uống, lần 1 khía ko xi nhê, chơi 2 khía vẫn ko ép phê, quất hết 1 viên ngâm nước ra uống cho mau thấm đễ dễ ngủ, lạy mịa, bị sốc thuốc, người như thằng điên, mắt lờ đờ, miệng lảm nhảm, ngủ ko được phải lấy chanh nguyên trái vắt vào họng, mới dã thuốc, Còn tối ư, sợ bị tác dụng phụ của thuốc gây ảo giác, không dám ra khỏi phòng, cái bô để kế bên, mắc thì lếch ra tè xong lăn vào giường ngủ tiếp. Ói ư, ói tự hốt, không dám để cho người nhà đụng vô, sợ mang tội bất hiếu, sốt ư, chơi nguyên thau nước ấm sối từ đầu xuống chân lau khô xong vào thay đồ, cứ thế tự chăm mình, sáng dậy sớm ráng lếch ra đường đi bộ dù người ko còn sức, cũng ráng đi hít thở, vậy mà sau 3 tháng nằm trên giường CD4 từ 35 lên 568 đúng là kỳ tích, ăn ko được ư, mỗi lần ăn là ói, tự trị, cứ để chén cháo kế bên, vài phút húp 1 muỗn, húp liên tục, phải cố thui, nếu muốn sống

13. Những thành viên đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết này:

hung_happy (20-10-2014)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    26
    Cám ơn bác Hiếu,
    Em thì có ngứa nhưng thoa dầu dừa là hết, êm đềm.
    Giờ em lo có cái ho, ho quá trơi, ngồi thì ko ho mà nằm là ho như điên.
    Làm phiền mấy thành viên trong gia đình.
    Em mua mấy viên thuốc ho xanh Neo - Condion về buổi tối uống.
    Vừa giảm ho vừa ko làm phiền các thành viên ngủ nghỉ.

Còn màn tập thể dục, e cũng có đi mỗi ngày 10 vòng sân nhà.
    Nhưng mà dạo gần đây sao chân em nó run lắm, đi mà sợ ụp mặt.

Bác nào biết cách trị ho chỉ em vs.

Cảm ơn
    2,578
    Trích dẫn Gửi bởi hung_happy Xem bài viết
    Cám ơn bác Hiếu,
    Em thì có ngứa nhưng thoa dầu dừa là hết, êm đềm.
    Giờ em lo có cái ho, ho quá trơi, ngồi thì ko ho mà nằm là ho như điên.
    Làm phiền mấy thành viên trong gia đình.
    Em mua mấy viên thuốc ho xanh Neo - Condion về buổi tối uống.
    Vừa giảm ho vừa ko làm phiền các thành viên ngủ nghỉ.

Còn màn tập thể dục, e cũng có đi mỗi ngày 10 vòng sân nhà.
    Nhưng mà dạo gần đây sao chân em nó run lắm, đi mà sợ ụp mặt.

Bác nào biết cách trị ho chỉ em vs.
    Ho thì chỉ còn cách uống thuốc, nhưng theo khuyến cáo của BS ho cũng là một liệu pháp tốt giúp tống chất độc ra khỏi cơ thể, Bạn nên đến BV Phạm Ngọc Thạch gặp Cô Bích khám về vấn đền phế quản, trước songchung cũng như rứa, khám và uống thuốc 1 tháng do viêm phổi cấp

Quản Trị Box :Cùng chia sẻ tâm sự
    Cảm ơn
    50
    ối ghê thế anh hiếu may e hok bị gì hết ráo chỉ bị say ke. uống thuốc vào người rũ ra đi bổ nhào té như cơm bữa hihihi chú hok bị chi hết

17. Những thành viên đã cảm ơn buonchiminhem1 cho bài viết này:

songchungvoi_HIV (20-10-2014)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    1
    Nếu dùng thuốc ARV mà sốt hay bị tiêu chảy mình uống thuốc hạ sốt hay thuốc tiêu chảy được không...có làm giảm chức năng của ARV không

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    1
    thuốc PEP mua ở đâu vậy mọi người?

Điều Hành Chung.Thay quyền Admin
    (Sanh năm 1983 ) 10 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Trung tâm y tế dự phòng, trung tâm phòng chống HIV/AIDS, khoa cấp cứ bệnh viện......

Cảm ơn
    2,578
    Bạn là người nhiễm HIV mà mua PEP làm gi???

Cảm ơn
    2,578
    Nếu dùng thuốc ARV mà sốt hay bị tiêu chảy mình uống thuốc hạ sốt hay thuốc tiêu chảy được không...có làm giảm chức năng của ARV không
    Vấn đề uống ARV tại sao sốt.... có giải thích trong chính topic này rùi, bạn tìm đọc lại

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    1
    mình hỏi vậy thoi... để chỉ lại cho bạn bè thoi,,

Trang 70 của 123 Đầu tiênĐầu tiên ... 2060686970717280120 ... CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này