Kết quả 1 đến 11 của 11

Chủ đề: Mình đang điều trị H nhưng không biết đang dùng thuốc gi?

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    3

Mình đang điều trị H nhưng không biết đang dùng thuốc gi?

Sau 1 thời gian làm thủ tục điều trị tại phòng khám OPC, tuần thứ nhất và hai mình đc uống thuốc ngừa lao, tuần thứ 3 mình đc đưa vào điều trị. Bs phát cho mình 8 viên thuốc màu trắng có ký hiệu M152 bảo là thuốc điều trị và hẹn 1 tuần nữa tái khám. Cd4 mình đang ở mức 44, mình có rất nhiều câu hỏi như sau:
    1 Mình đang dùng thuốc điều trị loại nào?
    2 Bs bảo uống thuốc trước khi ngủ 30 phút, sao không uống theo giờ nhất định?
    3 Nếu mình kiên trì dùng thuốc, tình trạng sụt cân của mình có hết không? Mình đang bi sụt cân và sốt!
    4 Cd4 ở mức 44 nếu mình dùng thuốc kiên trì, mình sẽ kéo dài đc cuộc sống của mình bao lâu nữa?

Xin cảm ơn mọi người, chúc sức khoẻ đến tất cả mọi người !
    ads

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,922
    Trích dẫn Gửi bởi visaolaithe1985 Xem bài viết
    Sau 1 thời gian làm thủ tục điều trị tại phòng khám OPC, tuần thứ nhất và hai mình đc uống thuốc ngừa lao, tuần thứ 3 mình đc đưa vào điều trị. Bs phát cho mình 8 viên thuốc màu trắng có ký hiệu M152 bảo là thuốc điều trị và hẹn 1 tuần nữa tái khám. Cd4 mình đang ở mức 44, mình có rất nhiều câu hỏi như sau:
    3 Nếu mình kiên trì dùng thuốc, tình trạng sụt cân của mình có hết không? Mình đang bi sụt cân và sốt!
    4 Cd4 ở mức 44 nếu mình dùng thuốc kiên trì, mình sẽ kéo dài đc cuộc sống của mình bao lâu nữa?

Bạn đừng lo lắng,sau khi điều trị sức khỏe sẽ hồi phục thôi bạn, có nhiều bạn CD4 thấp như bạn, sau khi điều trị giờ rất khỏe.

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578

Chào bạn: Về thuốc bạn đùng dùng ký hiệu ở đây, bạn vui lòng nhìn vào sổ khám bệnh, trong đó có tên thuốc, post lên ngay cho mình, mình sẽ giải đáp. OK?

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,922

Viên thuốc M152 phải màu này không?,Nếu đúng ,hình như là viên 3 trong 1.

Cảm ơn
    2,578
    Trông khi chờ đợi ban post tên thuốc. Tôi có thể nói sơ qua nhé:
    1. Bạn đang dự phòng lao với phát đồ: INH, bạn cần uống lúc bụng đói sau đó 1 giờ bạn ăn.
    2. CD4 của bạn: 44tb/mm3, bạn sẽ có thêm thuốc dự phòng Cotrim 960mg. Nhiệm vụ của Cotirm 960mg là chống các bệnh nhiễm trùng cơ hội: Nấm, viêm phổi.
    - Ở mục 1 và 2 bạn không đực uống chung 2 loại thuốc này với nhau, phải uống riên lẻ cách nhau ít nhất 3 giờ.
    3. Thuốc ARV kháng HIV có thể: là M152. Bạn uống duy nhất vào buổi tối, và chỉ uống duy nhất một mình nó. Bạn nên chọn giờ phù hợp và nhất định, ví dụ bạn thường ngủ vào 22 giờ, vậy bạn nên chọn giờ này, và giờ này sẽ đi theo bạn suốt cuộc đời, không được xê dịch giờ dù chỉ 1 phút. (Tuân thủ trong điều trị ARV). Và nếu mình không lần thí trước khi bạn được uống thuốc ARV thì OPC đã cho bạn tham gia khóa tập huấn tuân thủ điều trị trong ba buổi.
    - Trong thành phần thuốc có ký hiệu M152 gồn 3 loại thuốc kết hợp: Lamivudine 30mg (ký hiệu viết tắc: 3TC) + Tenoforvir 300g (TDF) + Efavirenz 600mg (EFV). Thì viên EFV sẽ tương tác với các loại chất béo, dầu mỡ, chất kích thích. Chính vì thế khuyên cáo nên uống vào buổi tối trước khi ngũ.
    - Các tác dụng phụ của công thức ARV bạn đang uống như sau:

1 Lamivudine 30mg:Viêm tụy,Viêm tụy rất nguy hiểm, có thể dẫn đến tử vong. Các triệu chứng của viêm tụy bao gồm: đau dạ dày, ói mửa, buồn nôn.
    2. Tenoforvir 300mg:

• Tác dụng thường gặp nhất khi sử dụng tenofovir disoproxil fumarat là các tác dụng nhẹ trên đường tiêu hóa, đặc biệt tiêu chảy, nôn và buồn nôn, đau bụng, đầy hơi, khó tiêu, chán ăn.
    • Nồng độ amylase huyết thanh có thể tăng cao và viêm tụy.
    • Giảm phosphat huyết cũng thường xảy ra.
    • Phát ban da cũng có thể gặp.
    • Một số tác dụng phụ thường gặp khác bao gồm bệnh thần kinh ngoại vi, đau đầu, chóng mặt, mất ngủ, trầm cảm, suy nhược, ra mồ hôi và đau cơ.
    • Tăng men gan, tăng nồng độ triglycerid máu, tăng đường huyết và thiếu bạch cầu trung tính.
    • Suy thận, suy thận cấp và các tác dụng trên ống lượn gần, bao gồm hội chứng Fanconi
    • Nhiễm acid lactic, thường kết hợp với chứng gan to nghiêm trọng và nhiễm mỡ, thường gặp khi điều trị với các thuốc ức chế men sao chép ngược nucleosid.

3. Efavirenz 960mg:- Thường gặp khi dùng efavirenz là phát ban da và rối loạn hệ thần kinh trung ương. Phát ban nhẹ có thể mất khi tiếp tục điều trị, nhưng những dạng nặng hơn có thể xảy ra và hồng ban đa dạng cũng như hội chứng Stevens- Johnson cũng có thể xảy ra. Các triệu chứng hệ thần kinh trung ương bao gồm chóng mặt, đau đầu, mất ngủ hoặc lơ mơ, giảm tập trung, ác mộng và co giậtl Các triệu chứng tương tự rối loạn tâm thần và trầm cảm cấp tính nhẹ cũng được báo cáo. Các phản ứng phụ khác bao gồm nôn và buồn nôn, tiêu chảy, mệt mỏi, viêm tụy. Có thể xảy ra tăng trị số men gan, đặc biệt ở những bệnh nhân viêm gan siêu vi.
    - Tăng cholesterol huyết thanh và nồng độ triglycerid cũng được báo cáo.
    Thường các tác dụng phụ này xãy ra từ tuần thứ 2 sau khi uống ARV đến tuần thứ 6 và có thể kéo dài đến 2 tháng, Mỗi người có cơ địa khác nhau, chính vì thế không phải ai cũng có tác dụng phụ.
    - Bạn uống công thức này sau đó một tháng BS sẽ chỉ định cho bạn xn Creatinine hay còn gọi chất năng thận.
    - Bạn cần uống nhiều nước mát trong ngày, nước ép trái cây, ăn nhiều rau củ quả, ít nhất 2,5 lít/ ngày
    Lần sửa cuối bởi songchungvoi_HIV, ngày 06-10-2013 lúc 11:42.

6. Những thành viên đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết này:

tunmanhme (11-01-2015)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    3
    đúng như bạn nói mình đc uống 3 loại thuốc trên nhưng thuốc M152 mình không dc phát cả hộp nên không biết rõ hiệu thuốc. Trong sổ khám bệnh bị mờ mình cũng không xem dc, thứ 5 mình dc hẹn tái khám chắc sẽ dc phát thuốc và cả hộp nữa. lần đâu tiên mình chỉ dc phát uống đúng 1 tuần. thứ 5 mình se xem hiệu thuốc và post lên.
    mình cảm ơn các bạn đã tận tình giải thích!

Cảm ơn
    2,578
    đúng như bạn nói mình đc uống 3 loại thuốc trên nhưng thuốc M152 mình không dc phát cả hộp nên không biết rõ hiệu thuốc. Trong sổ khám bệnh bị mờ mình cũng không xem dc, thứ 5 mình dc hẹn tái khám chắc sẽ dc phát thuốc và cả hộp nữa. lần đâu tiên mình chỉ dc phát uống đúng 1 tuần. thứ 5 mình se xem hiệu thuốc và post lên.
    mình cảm ơn các bạn đã tận tình giải thích!
    Trong thời gian đầu điều trị ARV, để giúp cho BN dung hòa và đáp ứng thuốc tốt thì không thể cấp thuốc tháng, vì giai đoạn này đang thử thuốc. Bạn sẽ lãnh thuốc theo tuần mỗi lên tái khám một lần, bạn sẽ tái khám 4 lần rồi tiếp sau đó bạn được lãn 2 tuần l162n và tái khám 2 lần sau đó bạn sẽ được lãnh tháng, và kể tử đây xem như bạn đã ổn định về thuốc và mỗi tháng tái khám 1 lần, Riêng về tác dụng phụ thì người đang điều trị ARV thường gặp nhất:
    1. Mệt mõi, hoa mắt, chống mặt.
    2. Đâu đau.
    3. Sốt.
    4. Buồn nôn, nôn ói.
    5. Mất ngủ.
    6. Bụng lình sình đầy hơi.
    7. Tiêu chảy.
    Tấc cả các tác dụng phụ này xảy ra từ tuần thứ 2 đến tuần thứ 6 và có thể kéo dài sao 2 thànng.

Bạn lưu ý dùm: CD4 của bạn 44 tb/mm3 (CD4 dưới 100tb/mm3)là rất thấp, nên cần để ý các biểu hiện sau:
    1. Đau đầu.
    2. Buồn nôn kèm nôn ói.
    3. Cứng cổ cứng gáy (bình thường cúi đầu cầm có thể đụng cổ, nhưng lúc này thì cúi xuống rất đau và đau phía sau gáy )

Ba mục trên là biểu hiện của: Lao màn não, viêm màn não, nấm não. Bạn nên đến ngay BV Bệnh Nhiệt Đới khám nngay tại phòng số 8 hoặc đi thẳng cấp cứu khoa nhiễm E nếu rơi vào chiều tối.
    -
    Mắt có biểu hiện mờ, mắt đỏ, chảy nước mắt, nhìn như có con gì bay phía trước, mắt bất thường có biểu hiện lạ: Bạn đến BV Mắt Nguyễn Thông quận 3 Tp HCM vào cổng bên trái lên lầu 1 phòng B20 khám ngay. (biểu hiện của CMV mắt)

9. Những thành viên đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết này:

dilin (07-10-2013)

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    32

Thân em, nếu em ko biết là thuốc ji, uông thuốc như thế nào và có 1 số bệnh em nên gọi điện đến cho S- mod songchungvoi_hiv để biết dc nhiều thông tin hơn

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    3
    nghe qua 3 triệu chứng trên em thấy sợ quá. cảm ơn các anh hướng dẫn tận tình, ở opc chỉ theo thủ tục ko nói đến nhiều triệu chứng như vậy

Cảm ơn
    2,578
    nghe qua 3 triệu chứng trên em thấy sợ quá. cảm ơn các anh hướng dẫn tận tình, ở opc chỉ theo thủ tục ko nói đến nhiều triệu chứng như vậy
    Cái này là đúc kết kinh nghiệm của anh hơn 4 năm với ngành đó em, hem phải bác sĩ nào cũng biết mô. Mấy bác sĩ ở các OPC khác làm sao biết chứ.

13. Những thành viên đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết này:

can1niemtin (08-10-2013)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    3
    cách đây 7 năm em phát hiện ra H tại viện paster, bs Trâm tư vấn rất nhiệt tình và bs xin xn cd4 miễn phí luôn. Nhưng em sợ quá không lấy kết quả. Sau 2 năm tuyệt vọng, em lạc quan và yêu đời để sống và có cảm giác mình không có H. Nhưng sự quá lạc quan đã hại em vì cd còn 44 mới bắt đầu điều trị. Bởi vậy nếu ai đã bị H thì phải chấp nhận sự thật và điều tri kip thời đừng giống như em để cd quá thấp. Sau khi đi xét nghiệm cd4 lại lần nữa và hỏi thăm bs trâm thì dc biết đã chuyển sang Ung bứu hay nhiệt đới. giờ có gặp lại cũng không nhớ dc

Những bs tư vấn như thế này thật là quý cũng như các anh trong diễn đàn

15. Có 3 người đã cảm ơn visaolaithe1985 cho bài viết bổ ích này:

nicebaby111 (17-12-2013),songchungvoi_HIV (08-10-2013),toimuonsong96 (08-10-2013)

Thông tin về chủ đề này