Kết quả 1 đến 3 của 3

Chủ đề: Xin được giải đáp giúp khi bắt đầu điều trị và sau khi điều trị HIV

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    15

Xin được giải đáp giúp khi bắt đầu điều trị và sau khi điều trị HIV

Mình phát hiện nhiễm HIV cách đây 4 năm !
    Nhưng có thề vì mình cố gắng giữ súc khoe bằng ăn uống, thể dục, uống sâm thốt nốt.
    Và hôm qua mình có đi xét nghiệm lại tất cả các loại bệnh 1 lần nữa...vì mình muốn chắc chắn trước khi quyết định đi điều trị...

Vì mình có nghe nói, khi điều trị, thì mình sẽ không thể lây nhiễm cho người khác và bạn tình, vợ chồng...
    Mình đã chờ đợi, đi chùa, thắp hương mỗi ngày, cầu xin sớm có thuốc trị khỏi hẳn, để mình có thể yêu 1 ai đó, xây dựng hạnh phúc...
    Nhưng chờ mãi, thuốc thì khắp nơi, ai cũng tìm ra chìa khóa, mà chẵng thấy kết quả đâu cả...chờ mãi, chờ mãi.

Thú thật, mình đã kiềm nén không dám yêu ai cà...Nhưng mình giờ đã trót yêu 1 người...
    Và đó là 1 nỗi đau, khi người ta sống mà tự tay giết chết tình yêu của mình...
    Mình biết là mình không nên yêu, nhưng mình sợ không kiềm chế được, vì mình sợ không kiềm chế được.
    Mình đang buồn lắm, nếu không khả quan, thì cách còn lại là ra đi không nói lời nào các bàn àh

Mình muốn nhờ diển đàn trả lời giúp mình vài câu hỏi sau, vì tìm mãi không ra đáp án :

• 1. Sau khi dùng thuốc, thì có còn nguy cơ lây bện cho người khác không ? và sau bao lâu khi dùng Thuốc thì sạch khuẩn ( không tìm thấy ) ?

• 2. Nếu sạch khuẩn trong máu, thì tinh dịch có sạch không? đờm ( cảm ho, viêm xoang ) có sạch khuẩn H không ?
    • 3. Mình là NVVP, Mình làm công việc sáng tạo, cần sự tỉnh táo...Tác dụng phụ mình biết là có, nhưng nó kéo dài mãi, hay chỉ 1 thời gian ngắn sau khi dùng? và nếu ngắn thì bao lâu?)

vì mình không muốn ảnh hưởng CV, do thời buổi khó khăn, minh cần kinh tế để chăm sóc bản thân.)

• 4. Mình có nghe tác dụng phụ là PHÂN BỐ LẠI MỠ, mình muốn hỏi, có cách nào khắc phục không?, nó bị tạm thời, hay bị mãi mãi ?

(vì mình làm giao tiếp nhiều, cũng không muốn bị khó coi)

Cảm ơn các bạn đã đọc quan tâm đến bài viết của mình!
    Thân chào !
    Kỷ niệm buồn.
    ads

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596
    Trích dẫn Gửi bởi kyniembuon Xem bài viết
    Nhưng có thề vì mình cố gắng giữ súc khoe bằng ăn uống, thể dục, uống sâm thốt nốt.
    Và hôm qua mình có đi xét nghiệm lại tất cả các loại bệnh 1 lần nữa...vì mình muốn chắc chắn trước khi quyết định đi điều trị...

Vì mình có nghe nói, khi điều trị, thì mình sẽ không thể lây nhiễm cho người khác và bạn tình, vợ chồng...
    Mình đã chờ đợi, đi chùa, thắp hương mỗi ngày, cầu xin sớm có thuốc trị khỏi hẳn, để mình có thể yêu 1 ai đó, xây dựng hạnh phúc...
    Nhưng chờ mãi, thuốc thì khắp nơi, ai cũng tìm ra chìa khóa, mà chẵng thấy kết quả đâu cả...chờ mãi, chờ mãi.

Thú thật, mình đã kiềm nén không dám yêu ai cà...Nhưng mình giờ đã trót yêu 1 người...
    Mình biết là mình không nên yêu, nhưng mình sợ không kiềm chế được, vì mình sợ không kiềm chế được.
    Mình đang buồn lắm, nếu không khả quan, thì cách còn lại là ra đi không nói lời nào các bàn àh

Mình muốn nhờ diển đàn trả lời giúp mình vài câu hỏi sau, vì tìm mãi không ra đáp án :

1. Sau khi dùng thuốc, thì có còn nguy cơ lây bện cho người khác không ? và sau bao lâu khi dùng Thuốc thì sạch khuẩn ( không tìm thấy ) ?

2. Nếu sạch khuẩn trong máu, thì tinh dịch có sạch không? đờm ( cảm ho, viêm xoang ) có sạch khuẩn H không ?

3. Mình là NVVP, Mình làm công việc sáng tạo, cần sự tỉnh táo...Tác dụng phụ mình biết là có, nhưng nó kéo dài mãi, hay chỉ 1 thời gian ngắn sau khi dùng? và nếu ngắn thì bao lâu?)

vì mình không muốn ảnh hưởng CV, do thời buổi khó khăn, minh cần kinh tế để chăm sóc bản thân.)

4. Mình có nghe tác dụng phụ là PHÂN BỐ LẠI MỠ, mình muốn hỏi, có cách nào khắc phục không?, nó bị tạm thời, hay bị mãi mãi ?

Thân chào !
    Kỷ niệm buồn.

1. Sau khi dùng thuốc, thì có còn nguy cơ lây bện cho người khác không ? và sau bao lâu khi dùng Thuốc thì sạch khuẩn ( không tìm thấy ) ? => Khi uống thuốc điều trị HIV (ARV) chỉ làm giảm nguy cơ lây bệnh cho người khác xuống mức thấp hơn. Chứ không có chuyện uống thuốc điều trị là sẽ không làm lây nhiễm cho người khác được nữa.

2. Nếu sạch khuẩn trong máu, thì tinh dịch có sạch không? đờm ( cảm ho, viêm xoang ) có sạch khuẩn H không ? => Hiện tại trên toàn thế giới chưa tìm ra thuốc điều trị khỏi hẳn HIV, giờ mới chỉ điều trị để kìm hãm sự phát triển của virus. HIV không có trong đờm, nồng độ HIV trong các dịch cơ thể của người có HIV được thể hiện trong bảng sau:
    • Loại dịch
    • Lượng HIV
    • Máu
    • Rất nhiều
    • Dịch tiết âm đạo
    • Nhiều
    • Tinh dịch
    • Nhiều
    • Sữa mẹ
    • Trung bình
    • Nước ối
    • Trung bình
    • Nước bọt
    • Hầu như không có
    • Mồ hôi
    • Hầu như không có
    • Nước mắt
    • Hầu như không có
    • Nước tiểu
    • Hầu như không có

3. Mình là NVVP, Mình làm công việc sáng tạo, cần sự tỉnh táo...Tác dụng phụ mình biết là có, nhưng nó kéo dài mãi, hay chỉ 1 thời gian ngắn sau khi dùng? và nếu ngắn thì bao lâu?) => Tác dụng phụ của thuốc tùy cơ địa từng người, có người nhanh quen có người lâu quen, khi uống thuốc phải chấp nhận điều này.

4. Mình có nghe tác dụng phụ là PHÂN BỐ LẠI MỠ, mình muốn hỏi, có cách nào khắc phục không?, nó bị tạm thời, hay bị mãi mãi ? => Câu trả lời như câu 3. Bạn tham khảo thêm các chủ đề dưới đây:

Chủ đề: Khi nào người nhiễm HIV cần dùng thuốc điều trị?
    Chủ đề: Liều dùng và tác dụng phụ của điều trị ARV
    Chủ đề: Tại sao phải tuân thủ điều trị?

3. Những thành viên đã cảm ơn Charles cho bài viết này:

kyniembuon (24-06-2015)

Điều Hành Chung.Thay quyền Admin
    (Sanh năm 1983 ) 10 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Trích dẫn Gửi bởi kyniembuon Xem bài viết

• 1. Sau khi dùng thuốc, thì có còn nguy cơ lây bện cho người khác không ? và sau bao lâu khi dùng Thuốc thì sạch khuẩn ( không tìm thấy ) ?

• 2. Nếu sạch khuẩn trong máu, thì tinh dịch có sạch không? đờm ( cảm ho, viêm xoang ) có sạch khuẩn H không ?
    • 3. Mình là NVVP, Mình làm công việc sáng tạo, cần sự tỉnh táo...Tác dụng phụ mình biết là có, nhưng nó kéo dài mãi, hay chỉ 1 thời gian ngắn sau khi dùng? và nếu ngắn thì bao lâu?)

• 4. Mình có nghe tác dụng phụ là PHÂN BỐ LẠI MỠ, mình muốn hỏi, có cách nào khắc phục không?, nó bị tạm thời, hay bị mãi mãi ?

Thân chào !
    Kỷ niệm buồn.
    1, sau khi dùng thuốc, tùy vào khả năng cơ thể thích ứng với thuốc.
    2, điều trị ARV làm giảm nguy cơ cho bạn tình chứ không hoàn toàn miễn nhiễm.
    3, 4, tác dụng phụ cũng tuỳ thuộc vào cơ địa mỗi người. Người bị nhiều, người bị ít, người nhanh quen thuốc, người chậm..

5. Những thành viên đã cảm ơn Nguyen Ha cho bài viết này:

kyniembuon (24-06-2015)

Thông tin về chủ đề này