Kết quả 1 đến 11 của 11

Chủ đề: Hỏi Đáp - Đang bắt đầu điều trị cho CD4 dưới 500 và uống trễ thuốc !

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    4

Hỏi Đáp - Đang bắt đầu điều trị cho CD4 dưới 500 và uống trễ thuốc !

Gửi nhà nhà,

CD4 của em hiện tại là 482 và em đã điều trị tính ra được 8 ngày. Ngoài trừ 1, 2 ngày đầu choáng váng thì em vẫn chưa thấy tác dụng phụ gì. Em chỉ uống 1 lần duy nhất trong ngày vào lúc 9h tối. Vẫn đi làm bình thường.

Cho em hỏi, có 1 ngày em uống vào lúc 8h55 và có 1 ngày uống vào lúc 9h18p tối vậy có bị sao không cả nhà ?

Em uống 1 lần 4 viên có 2 viên dạng lớn và 2 viên nhỏ.

Cả nhà tư vấn giúp em.

Cảm ơn,
    ads

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    48
    Trích dẫn Gửi bởi songchamtungngay Xem bài viết
    Gửi nhà nhà,

CD4 của em hiện tại là 482 và em đã điều trị tính ra được 8 ngày. Ngoài trừ 1, 2 ngày đầu choáng váng thì em vẫn chưa thấy tác dụng phụ gì. Em chỉ uống 1 lần duy nhất trong ngày vào lúc 9h tối. Vẫn đi làm bình thường.

Cho em hỏi, có 1 ngày em uống vào lúc 8h55 và có 1 ngày uống vào lúc 9h18p tối vậy có bị sao không cả nhà ?

Cả nhà tư vấn giúp em.

Cảm ơn,
    Bạn nên uống đúng giờ, ko nên sai giờ nữa. Việc uống thuốc sai giờ sẽ làm mất tác dụng của thuốc và có khả năng dẫn tới kháng thuốc, rất nguy hiểm. Bạn tiếp tục duy trì uống thuốc đúng giờ, đừng để lệch giờ nữa.

3. Những thành viên đã cảm ơn xuanxanh cho bài viết này:

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    4
    Trích dẫn Gửi bởi xuanxanh Xem bài viết
    Bạn nên uống đúng giờ, ko nên sai giờ nữa. Việc uống thuốc sai giờ sẽ làm mất tác dụng của thuốc và có khả năng dẫn tới kháng thuốc, rất nguy hiểm. Bạn tiếp tục duy trì uống thuốc đúng giờ, đừng để lệch giờ nữa.
    Vậy việc sai giờ 2 lần như thế có vấn đề gì không ạ ?

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,921
    Vậy việc sai giờ 2 lần như thế có vấn đề gì không ạ ?
    Uống sớm,trễ 2 lần vài chục phút không sao bạn.

6. Có 2 người đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết bổ ích này:

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    Gửi nhà nhà,

Cả nhà tư vấn giúp em.

Cảm ơn,
    Bạn vui lòng cho biết rõ tên thuốc bạn đang uống. Nếu bạn ở TPHCM thì xin thưa NacH uống ARV ko cóng viên nào giống bạn đang mà 2 lớn 2 nhỏ vào buổi tối

8. Có 3 người đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết bổ ích này:

minh khiêm (19-08-2015),songchamtungngay (19-08-2015),tôi ơi đừng tuyệt vọng (19-08-2015)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    4
    Trích dẫn Gửi bởi songchungvoi_HIV Xem bài viết
    Bạn vui lòng cho biết rõ tên thuốc bạn đang uống. Nếu bạn ở TPHCM thì xin thưa NacH uống ARV ko cóng viên nào giống bạn đang mà 2 lớn 2 nhỏ vào buổi tối
    Thuốc em đang uống là Efavirenz STADA 600mg (1 viên) , Tenofovir STADA 300mg 1 viên, viên nhỏ là Lamivudin STADA 150 mg (2 viên nhỏ)

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596
    Thuốc em đang uống là Efavirenz STADA 600mg (1 viên) , Tenofovir STADA 300mg 1 viên, viên nhỏ là Lamivudin STADA 150 mg (2 viên nhỏ)
    Đây đúng thành phần ARV rồi. Bs đã chỉ định bạn uống thì cứ tuân thủ uống, nên đặt báo thức tránh quên giờ, vì uống thuốc đúng giờ rất quan trọng.

11. Có 2 người đã cảm ơn Charles cho bài viết bổ ích này:

Thành Viên Chính Thức tôi ơi đừng tuyệt vọng's Avatar
    Cảm ơn
    5,142
    ráng uống đủ thuốc và đúng giờ cho tốt đi bạn
    chúc bạn sức khỏe
    thân!

13. Những thành viên đã cảm ơn tôi ơi đừng tuyệt vọng cho bài viết này:

songchamtungngay (19-08-2015)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    4
    Cảm ơn mọi người. Hiện tại CD4 trước khi uống là 480. Từ bữa giờ em uống, 2 ngày đầu thì 2 hơi choáng váng tới trưa hôm sau. Những ngày sau thì chỉ choáng sau 1 tiếng uống là tầm 10h tối. Khi đó em rất buồn ngủ và ngủ đến sáng hôm sau. Dậy thì hơi uể oải xíu, tắm xong ăn sáng đi làm vẫn bình thường và không choáng nữa.

Tính ra em đã uống 9 ngày. Tuy nhiên không thấy tác dụng phụ như phát ban hay là choáng váng nặng. Cái này do CD4 em còn cao hay là do cơ thể em đáp ứng thuốc chưa tốt ?

Ngoài ra, trước đây em gym được 62kg. Giờ tầm khoảng 57 – 58. Em ăn rất nhiều trong những ngày qua. Cho em hỏi trong tháng đầu tiên dùng thuốc, quá trình tăng cân có xảy ra đồng thời hay không hay là sau khi chu kỳ 3 tháng kết thúc ? Và em muốn tăng lại số cần như cũ thì nên dùng thức phẩm gì ? Thời gian này em có nên tập gym lại không ?

Triệu chứng buồn ngủ của em sau 10h đêm tầm khoảng bao lâu sẽ kết thúc vì project đang về nhiều mà ngủ sớm quá cũng không tốt. em hi vọng trước 12h là vui rồi.

Cảm ơn,
    Lần sửa cuối bởi songchamtungngay, ngày 19-08-2015 lúc 22:13.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    4
    Giúp em giải đáp với ạ !

Điều Hành Chung.Thay quyền Admin
    (Sanh năm 1983 ) 10 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Cảm ơn mọi người. Hiện tại CD4 trước khi uống là 480. Từ bữa giờ em uống, 2 ngày đầu thì 2 hơi choáng váng tới trưa hôm sau. Những ngày sau thì chỉ choáng sau 1 tiếng uống là tầm 10h tối. Khi đó em rất buồn ngủ và ngủ đến sáng hôm sau. Dậy thì hơi uể oải xíu, tắm xong ăn sáng đi làm vẫn bình thường và không choáng nữa.

Tính ra em đã uống 9 ngày. Tuy nhiên không thấy tác dụng phụ như phát ban hay là choáng váng nặng. Cái này do CD4 em còn cao hay là do cơ thể em đáp ứng thuốc chưa tốt ?

Ngoài ra, trước đây em gym được 62kg. Giờ tầm khoảng 57 – 58. Em ăn rất nhiều trong những ngày qua. Cho em hỏi trong tháng đầu tiên dùng thuốc, quá trình tăng cân có xảy ra đồng thời hay không hay là sau khi chu kỳ 3 tháng kết thúc ? Và em muốn tăng lại số cần như cũ thì nên dùng thức phẩm gì ? Thời gian này em có nên tập gym lại không ?

Triệu chứng buồn ngủ của em sau 10h đêm tầm khoảng bao lâu sẽ kết thúc vì project đang về nhiều mà ngủ sớm quá cũng không tốt. em hi vọng trước 12h là vui rồi.

Cảm ơn,
    Như vậy bạn gặp ít tác dụng phụ đấy chứ. Đây là điều may mắn. Thuốc bạn uống có EFV nên phảu uống vào buổi tối trước khi đi ngủ, và tránh ăn các thức ăn có nhiều dầu mỡ, sữa, đạm vào buôỉ tối vì EFV tương tác với các chất này dễ làm bạn choáng váng hơn. Về tăng cân phụ thuộc vào chế độ ăn hợp lý của bạn nữa. Bạn yên tâm khi quen thuốc sức khỏe của bạn ổn định và tăng cân không phải là vấn đề khó.

Thông tin về chủ đề này