Kết quả 1 đến 12 của 12

Chủ đề: Xỉa răng bị chảy máu, Bị cào vào tay có lây hiv?

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0

Xỉa răng bị chảy máu, Bị cào vào tay có lây hiv?

em xin chào các anh chị trên diễn đàn:
    hôm này trong lúc đang đứng chờ mua cơm, em bị một người đứng đằng trước do vội gọi ai đã vung tay và cào vào tay em, lúc đó em thấy rát rát, một lúc là hết, em chỉ dơ tay lên coi sơ sơ hình như không chảy máu thì phải ( em chỉ thấy rát rát lên dơ lên coi thử, chứ không nghĩ gì hết), em ăn cơm xong đi chơi, khoảng 1,5h đồng hồ sau em về rửa tay thì không thấy rát rát nữa, mà chỉ thấy một số chỗ bị trầy da sơ sơ, và 1 vài chỗ hình như cũng bị đỏ đỏ lên, cho em hỏi như vậy em có nguy cơ bị lây nhiễm hiv không ạ , em có cần dùng thuốc hay xét nghiệm không ạ (tại tay người ta, mình không biết được là có bị dính máu không, không thể yêu cầu người ta đứng đó cho mình kiểm tra được).hic bây giờ nghĩ lại thì lại thấy sợ sợ.

em xin cảm ơn các anh chị.
    ads

Thành Viên Chính Thức khonggiamnua's Avatar
    Cảm ơn
    3
    Không sao đâu em.HIV không dễ lây như em nghĩ đâu

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    em cảm ơn anh, hichic các anh chị trên diễn đàn vào cho em vài lời nữa với ạ, sao em cứ lo lo sao đó.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    hichic, tự dưng em đưa cánh tay lên coi, thấy 1 bị 1 vết xước dài lắm, phải bằng ngón tay út, và mọt vết ngắn ngắn nữa khoảng đốt tay, hồi chiều em coi không kỹ nên không thấy, vậy em có nguy cơ không mấy anh chị, hic em vừa mới vui lên được chút xíu, coi lại thấy vết xước lại lo quá, các anh chị giúp em vơi, kiển này đêm nay lo quá ngủ không được rồi.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    hic, không ai vào tư vấn giúp em sao, em lo quá rồi.

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,921
    Trích dẫn Gửi bởi soqua Xem bài viết
    em xin chào các anh chị trên diễn đàn:
    hôm này trong lúc đang đứng chờ mua cơm, em bị một người đứng đằng trước do vội gọi ai đã vung tay và cào vào tay em, lúc đó em thấy rát rát, một lúc là hết, em chỉ dơ tay lên coi sơ sơ hình như không chảy máu thì phải ( em chỉ thấy rát rát lên dơ lên coi thử, chứ không nghĩ gì hết), em ăn cơm xong đi chơi, khoảng 1,5h đồng hồ sau em về rửa tay thì không thấy rát rát nữa, mà chỉ thấy một số chỗ bị trầy da sơ sơ, và 1 vài chỗ hình như cũng bị đỏ đỏ lên, cho em hỏi như vậy em có nguy cơ bị lây nhiễm hiv không ạ , em có cần dùng thuốc hay xét nghiệm không ạ (tại tay người ta, mình không biết được là có bị dính máu không, không thể yêu cầu người ta đứng đó cho mình kiểm tra được).hic bây giờ nghĩ lại thì lại thấy sợ sợ.
    em xin cảm ơn các anh chị.

HIV sống chủ yếu trong môi trường máu và các dịch cơ thể như tinh dịch, dịch âm đạo.Thật ra, móng tay hoàn toàn không phải là nguyên nhân làm lây nhiễm HIV.

Theo như bạn mô tả, bạn chỉ vô tình bị móng tay cào trầy da chảy máu. Điều đó không làm cho bạn bất kỳ chút nguy cơ lây nhiễm HIV nào. Chỉ khi máu xâm nhập được trực tiếp vào máu trong cơ thể của bạn thì khi ấy nguy cơ lây nhiễm HIV của bạn mới xảy ra. Móng tay, móng chân không có vi rút này nên không làm lây nhiễm cho người khác.

HIV có nhiều trong máu, tinh dịch, dịch âm đạo và sữa của người nhiễm HIV. Nồng độ HIV trong các dịch cơ thể của người có HIV được thể hiện trong bảng sau

Loại dịch
    Lượng HIV
    Máu Rất nhiều
    Dịch tiết âm đạo Nhiều
    Tinh dịch Nhiều
    Sữa mẹ Trung bình
    Nước ối Trung bình
    Nước bọt Hầu như không có
    Mồ hôi Hầu như không có
    Nước mắt Hầu như không có
    Nước tiểu Hầu như không có

Bạn không thể tìm thấy HIV trên móng tay vì HIV là một vi rút yếu. Nó sẽ dễ dàng bị tiêu diệt khi ra khỏi môi trường sống quen thuộc là máu và các dịch cơ thể khác như đã nêu.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    xin các anh chị giúp em với, em bị nguy cơ mới rồi ạ.
    Hồi nãy em đi mua hộp cơm về nhà trọ ăn, xong em lấy 1 cái tăm trong bịch của một người trong phòng xỉa răng , vì miếng thịt dính vào cái chỗ mọc răng khôn, em xỉa mãi, làm dập cả tăm, em mới dùng miệng trẻ nhỏ tăm ra và quay ngược đầu tăm lại ( cái đầu tăm nãy giờ em cầm tay vào) để lấy miếng thịt ra và em bị chảy máu răng ạ, chạy cũng nhiều nhiều, Em lấy lưỡi xoa xao vào đó rồi bôi ra đầu ngón tay thì thấy máu nó đỏ cả đầu ngón tay ạ,
    hic, Không biết tăm có sạch không nữa, và điều khiến em lo hơn, là em tay em đã cầm vào nhiều thứ ạ, rồi em cầm vào đầu tăm, xong lại quay ngược đầu tăm để xỉa răng, và em lại dùng lưỡi để xoa xoa chỗ chảy máu rồi bôi ra tay, xong lại dùng lưỡi xoa lại chỗ chảy máu nữa, nếu tay em có dính máu hay bẩn gì thì nó sẽ đi vào vết thương rồi.
    Em có đi xe để mua cơm, mà tay có em cầm vào điện thoại, chìa khóa xe, bóp ... mà những vật dụng đó cách đây 3 ngày tay em có cầm vào các vật dụng nghi có máu của người khác bị chảy máu ( cũng chảy ít ít thôi ạ ) cầm vào, giờ cầm vào tăm xỉa răng,làm chảy máu
    Mà sáng giờ em có đi chơi, có cầm vào tùm lum thứ hết, nào là bấm thang máy chung cư, nói chung tay em đã tiếp xúc với rất nhiều thứ ở nơi công cộng,( đi về em có rửa tay 1 lần rồi mới chạy xe đi mua cơm), em vứt hộp cơm đi là em xỉa răng liền chứ không rửa tay nữa ( lỡ hộp cơm có dính cai gì), không biết tay em có dinh máu hay gì không nữa.
    Anh chị giúp em với, Em có đọc được là hiv có thể lây qua xỉa răng bị chảy máu, em stress mất, mới hôm qua một vụ anh tuấn nói không sao em đã yên tâm, nay lại thêm vụ này, em lo quá đi thôi.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    hic anh tuấn ơi, giúp em với, em nhớ hình như tối qua bạn em có cầm vào bịch tăm để lấy tăm xỉa răng, mà bạn em đi đá banh tối chủ nhật, sáng thứ 2 tắm lại thì kêu rát chân, ở đầu gối, bị trầy da ở đầu gối chân ạ, vậy tối thứ 2, bạn em cầm vào lỡ có dính máu vào bịch tăm, rồi trưa thứ 3, em cầm vào bịch tăm lấy tăm xỉa răng bị chảy máu, thì em có nguy cơ không anh, hichic không ai giúp em hết,em lo quá

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,921
    Trích dẫn Gửi bởi soqua Xem bài viết
    hic anh tuấn ơi, giúp em với, em nhớ hình như tối qua bạn em có cầm vào bịch tăm để lấy tăm xỉa răng, mà bạn em đi đá banh tối chủ nhật, sáng thứ 2 tắm lại thì kêu rát chân, ở đầu gối, bị trầy da ở đầu gối chân ạ, vậy tối thứ 2, bạn em cầm vào lỡ có dính máu vào bịch tăm, rồi trưa thứ 3, em cầm vào bịch tăm lấy tăm xỉa răng bị chảy máu, thì em có nguy cơ không anh, hichic không ai giúp em hết,em lo quá

Theo Tôi bạn nên tìm gặp Bác Sĩ tâm lý,bạn tạo nhiều tài khoản hỏi đã cho thấy tinh thần bạn khủng hoảng về HIV.Nói tóm lại những chuyện bạn đang lo lắng không làm lây nhiễm HIV.

Điều Hành Chung.Thay quyền Admin
    (Sanh năm 1983 ) 10 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Anh Tuấn bảo bạn đi gặp bs tâm lý thì bạn nên đi đi. Bạn ko bị HIV nhưng bị bệnh thần kinh đấy. Tôi định ko trả lời nhưng do bạn gửi tin nhắn vào hộp thư cá nhân của tôi, tôi thấy bạn hoang mang quá đấy! Tất cả những gì bạn "tường thuật" ở trên và ở trong tin nhắn bạn gửi cho tôi, tất cả đều không thể làm lây nhiễm HIV được.

Thành viên chính thức CrisM's Avatar
    Cảm ơn
    3
    Bạn đi đâu cũng thấy hiv hêt thế, bạn sợ quá đâm ra bị tâm lí rồi.

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    0
    Tào lao, mía lao, ông mà còn mấy kiểu tạo nick vu vơ như thế thì coi chừng ngày mai diễn đàn này chỉ còn có ông online thôi đó. Chúng tôi cho ông tạo và hỏi thoải mái hen.

Thông tin về chủ đề này