Kết quả 1 đến 10 của 10

Chủ đề: Cần tư vấn về trường hợp của em, tiếp xúc gián tiếp với vết thương hở người bị HIV

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 1 lần.

Exclamation Cần tư vấn về trường hợp của em, tiếp xúc gián tiếp với vết thương hở người bị HIV

Chào mọi người.
    Chuyện là thế này, cách đây tầm 1 tháng mình có tiếp xúc với 1 người (nghi nhiễm hiv). Người đó có các vết thương hở trên mặt (dạng vết lõm còn đỏ máu trên mũi), khi nói chuyện với minh người đó có xoa tay lên mặt, sau đó mượn điện thoại của mình bấm gọi bạn nhưng ko gọi đc khoảng 15s. Sau đó, mình lấy đthoai lại và cất vào túi.
    Sau đó chạy xe về nhà, trên đường về có lấy tay chạm vào 1 cái mụn đang chảy máu ở tai. Mình sợ, cái tay cầm điện thoại có tiếp xúc gián tiếp của người bị hiv kia nên cảm thấy rất lo sợ, sợ mình bị nhiễm hiv qua đường đó.
    Với lại dạo gần đây cũng có thấy người sốt, nhức đầu, có tham khảo thấy các triệu chứng khi bị hiv nên cũng thấy sợ. (Mình hay thức khuya nên người cũng hay nóng với lại thời tiết cũng đang lạnh.... , nhưng bị đúng lúc này nên hơi lo).
    Nhờ mọi người có kinh nghiệm tư vấn trường hợp của mình. Chứ cứ kiểu này chắc bị stress mất.
    Cảm ơn mọi người nhiều!
    ads

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    4
    Không có nguy cơ đâu bạn, bạn đừng lo lắng, hiv không đủ khả năng để lấy theo hình thức như vậy.

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    Trích dẫn Gửi bởi camthaylolang73 Xem bài viết
    Chào mọi người.
    Chuyện là thế này, cách đây tầm 1 tháng mình có tiếp xúc với 1 người (nghi nhiễm hiv). Người đó có các vết thương hở trên mặt (dạng vết lõm còn đỏ máu trên mũi), khi nói chuyện với minh người đó có xoa tay lên mặt, sau đó mượn điện thoại của mình bấm gọi bạn nhưng ko gọi đc khoảng 15s. Sau đó, mình lấy đthoai lại và cất vào túi.
    Sau đó chạy xe về nhà, trên đường về có lấy tay chạm vào 1 cái mụn đang chảy máu ở tai. Mình sợ, cái tay cầm điện thoại có tiếp xúc gián tiếp của người bị hiv kia nên cảm thấy rất lo sợ, sợ mình bị nhiễm hiv qua đường đó.
    Với lại dạo gần đây cũng có thấy người sốt, nhức đầu, có tham khảo thấy các triệu chứng khi bị hiv nên cũng thấy sợ. (Mình hay thức khuya nên người cũng hay nóng với lại thời tiết cũng đang lạnh.... , nhưng bị đúng lúc này nên hơi lo).
    Nhờ mọi người có kinh nghiệm tư vấn trường hợp của mình. Chứ cứ kiểu này chắc bị stress mất.
    Cảm ơn mọi người nhiều!
    Bạn muốn biết có lây hay ko thì bấn vào đây xem:
    Tổng quan Kiến thức cơ bản về HIV/AIDS

Một số kiến thức cơ bản phổ thông về hiv/aids

HIV - Đường lây và cách phòng ngừa

HIV và STDs có lây qua dùng nhà vệ sinh ko??

Sợ nhiễm HIV khi nghi ngờ người nhiễm mượn ĐT có làm lây nhiễm k???

Em Rất Lo Sợ xin đc tư vấn Gấp Gấp Gấp ạ

Sợ quá a ơi: bạn phóng phi tiên ĐT DĐ vào mắt sợ nhiễm HIV
    Mấy anh cho em hỏi: Sợ nhiễm HIV từ điện thoại lạ

Liệu tôi có bị HIV khi dùng điện thoại của người có HIV?
    Thứ Hai, 10/03/2014
    Xin chào chương trình tâm sự bạn trẻ,năm nay tôi 22 tuổi, tôi hiện đang có một vấn đề khiến tôi lo lắng mãi. Cách đây gần một tuần, tôi có mua lại điện thoại của một người trên mạng, người này bị nhiễm HIV, tôi đã cầm điện thoại trong tay, vào buổi tối, do tôi bị trĩ ngoại và đang bị chảy máu đồng thời đang trong thời kì kinh nguyệt, tôi có dùng tay rửa và thay băng, vậy xin hỏi tôi có khả năng bị nhiễm HIV không và có nên tiếp tục dùng điện thoại đó không, tôi xin chân thành cảm ơn chương trình và chúc sức khỏe

(Bạn nữ, 22 tuổi, Quảng Ninh)

Chào bạn! Cảm ơn những chia sẻ của bạn dành cho Tâm sự bạn trẻ 360! Điều làm bạn bận tâm lúc này là nguy cơ lây nhiễm HIV khi sử dụng điện thoại của người đã bị nhiễm trước đó. Chúng ta sẽ cùng trao đổi vấn đề này của bạn nhé! Bạn thân mến, theo bạn, những con đường nào có thể lây truyền HIV? Bạn nghĩ vấn đề của mình có nằm trong những trường hợp mà bạn tìm hiểu không? Bạn biết đấy, HIV có thể lây truyền từ người này sang người khác theo 3 con đường là đường tình dục, đường máu và từ mẹ sang con. Khả năng lây nhiễm HIV xảy ra khi có sự tiếp xúc trực tiếp giữa máu và dịch tiết của người mang virus HIV với các vùng niêm mạc, các vùng da hở, bị tổn thương, trầy xước… của người lành. Virus HIV tồn tại chủ yếu trong máu, tinh dịch, dịch tiết âm đạo và trong sữa mẹ.Do đó, các tiếp xúc thông thường như cùng ăn uống, mặc chung quần áo, sử dụng chung chén, bát, ly, điện thoại… không gây lây nhiễm HIV. Từ những thông tin ở trên, bạn cũng có thể là nguy cơ lây nhiễm HIV từ việc sử dụng điện thoại của người bị nhiễm HIV là không có nên bạn vẫn có thể tiếp tục dùng điện thoại này. Khi hiểu rõ về cơ chế lây truyền HIV thìbạn có thể đối chiếu cơ chế lây nhiễm HIV nêu trên với các tình huống khiến bạn lo lắng về nguy cơ lây nhiễm HIV trong cuộc sống hàng ngày để bản thân tránh khỏi những lo lắng không đáng có bạn nhé! Chúc bạn mọi điều tốt lành!
    Tâm sự bạn trẻ 360
    http://www.tamsubantre.org/index.php/article/--Liẹu-toi-có-bị-HIV-khi-dùng-diẹn-thoại-của-nguòi-có-HIV

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 1 lần.
    Cái mụn ở tai của em lúc đó e nhớ chảy máu khá nhiều, khoảng 30 phút sau khi ăn xong em vào rửa tay, rửa mặt kĩ rồi rửa luôn vết thương ở tai đó và lau sạch máu. Không biết em có nguy cơ không? Vết thương trên mặt người kia không chảy máu ròng ròng mà giống kiểu vết sứt lõm còn rướm máu đỏ. Em chỉ lo đoạn tiếp xúc qua điện thoại trong vòng 30s đó thôi. Mong được mọi người tư vấn chắc chắn cho em với. Em cảm ơn!

Cảm ơn
    2,578
    Cái mụn ở tai của em lúc đó e nhớ chảy máu khá nhiều, khoảng 30 phút sau khi ăn xong em vào rửa tay, rửa mặt kĩ rồi rửa luôn vết thương ở tai đó và lau sạch máu. Không biết em có nguy cơ không? Vết thương trên mặt người kia không chảy máu ròng ròng mà giống kiểu vết sứt lõm còn rướm máu đỏ. Em chỉ lo đoạn tiếp xúc qua điện thoại trong vòng 30s đó thôi. Mong được mọi người tư vấn chắc chắn cho em với. Em cảm ơn!
    Bạn ko biết đọc chữ sao??

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 1 lần.

Thông cảm ạ

Trích dẫn Gửi bởi songchungvoi_HIV Xem bài viết
    Bạn ko biết đọc chữ sao??
    Thực ra em đọc hết rồi nhưng em vẫn muốn hỏi trường hợp cụ thể của mình cho chắc chắn ạ. Có gì anh bỏ qua cho, và cho em những lời khuyên cần thiết. Em cảm ơn nhiều!

Cảm ơn
    2,578
    Thực ra em đọc hết rồi nhưng em vẫn muốn hỏi trường hợp cụ thể của mình cho chắc chắn ạ. Có gì anh bỏ qua cho, và cho em những lời khuyên cần thiết. Em cảm ơn nhiều!
    Nếu có nguy cơ đưa tài liệu cho bạn đọc làm giống gì

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 1 lần.
    Dạ em cảm ơn ạ. Có anh nói vậy em yên tâm phần nào rồi, chứ mấy hôm nay đọc nhiều thông tin trên mạng làm em cảm thấy lo lắng đau đầu chóng mặt, người nóng sốt, cứ như người mất hồn, ko để ý làm được việc gì cả, tết đến nơi mà em ko có tinh thần gì hết...

Cảm ơn
    2,578
    Dạ em cảm ơn ạ. Có anh nói vậy em yên tâm phần nào rồi, chứ mấy hôm nay đọc nhiều thông tin trên mạng làm em cảm thấy lo lắng đau đầu chóng mặt, người nóng sốt, cứ như người mất hồn, ko để ý làm được việc gì cả, tết đến nơi mà em ko có tinh thần gì hết...
    Bạn có nhai luôn cái điện thoại và nuốt cũng ko chết

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 1 lần.

Cảm ơn ạ.

Trích dẫn Gửi bởi songchungvoi_HIV Xem bài viết
    Bạn có nhai luôn cái điện thoại và nuốt cũng ko chết
    Vâng, em cảm ơn anh ạ. Có lẽ em bị ám ảnh 1 phần nào về những thông tin mình được đọc rồi. Em sẽ cố gắng vứt bỏ những yếu tố tiêu cực ra khỏi đầu để sống khỏe và tinh thần thoải mái hơn chứ ko phải ủ rủ như thế này.
    Em chúc toàn thể BQT diễn đàn và tất cả các thành viên sức khỏe và có 1 cái tết thật vui vẻ bên gia đình và người thân.

11. Những thành viên đã cảm ơn camthaylolang73 cho bài viết này:

songchungvoi_HIV (06-02-2016)

Thông tin về chủ đề này