Kết quả 1 đến 6 của 6

Chủ đề: Người nhiễm hiv sống bao lâu

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    0

Người nhiễm hiv sống bao lâu

em có thắc mắc muốn hỏi : người mà bị nhiễm hiv nếu mà không dùng thuốc kháng thì có thể sống được bao nhiêu năm . Còn điều trị thuốc thì sống được bao nhiêu năm?
    ads

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    32
    Trích dẫn Gửi bởi motlantontoigia Xem bài viết
    em có thắc mắc muốn hỏi : người mà bị nhiễm hiv nếu mà không dùng thuốc kháng thì có thể sống được bao nhiêu năm . Còn điều trị thuốc thì sống được bao nhiêu năm?
    Vấn đề này không nói trc được em àh. Tuỳ theo tinh thần của người đó, dinh duỡng, chế độ sinh hoạt và các uống thuốc đúng , đủ. Như ở Viêt Nam thì người bị phát hiện nhiễm đầu tiên năm 1991 đến giờ vẫn còn sống.

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    Câu này dễ bạn: Người không nhiễm và cả người nhiễm sẽ sống cho đến khi họ chết. Bạn hiểu câu trả lời này không?

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,921

Khi một người sống chung HIV thì cuộc sống của người đó kéo dài bao lâu, nó còn tùy thuộc vào những diễn biến của cơ thể và hành vi của người sống chung với HIV ấy như thế nào? Để bạn hiểu rõ hơn.
    xin chia sẽ với bạn về các xu hướng phát triển của người sống chung HIV như sau:

- Người sống chung HIV có thể sống khỏe mạnh trong 10 năm hoặc lâu hơn nếu người đó thay đổi hành vi, thực hiện chế độ dinh dưỡng và rèn luyện thân thể tốt.

- Hoặc người sống chung HIV sẽ phát triển thành AIDS trong vòng 5-7 năm nếu để cho HIV diễn biến tự nhiên trong cơ thể.
    - Hoặc người sống chung HIV sẽ chuyển sang giai đoạn AIDS (giai đoạn cuối) trong vòng vài năm nếu người đó vẫn tiếp tục có những hành vi gây nguy cơ như: tiếp tục dùng chung bơm kim tiêm, tiếp tục có QHTD với nhiều người.

Với những hành vi này một mặt làm lây truyền HIV cho người khác, mặt khác họ sẽ bị nhiễm thêm HIV từ người khác hoặc bị các nhiễm trùng bội nhiễm, điều này sẽ làm cho HIV trong cơ thể phát triển nhanh hơn trong cơ thể và làm tiêu hủy nhanh hệ thống miễn dịch, điều này sẽ làm rút ngắn cuộc đời của người sống chung với HIV.

Theo Tuanmecsedec được biết cho đến nay và hiện giờ Tuanmecsedec vẫn còn tiếp xúc với anh chị này,dù mang trong mình HIV mười mấy năm rồi vẫn khỏe mạnh,điển hình diễn đàn này là Mod
    tocdovtyeu và có 1 anh cho tới năm này là năm thứ 14 mà chưa điều trị ARV và sắp tới anh lấy vợ.

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596
    Vấn đề bạn hỏi phụ thuộc rất nhiều yếu tố. NCH mà không dùng thuốc thì cũng tuy vào sức đề kháng của người đó, khi sức đề kháng không còn thì các bệnh nhiễm trùng cơ hội sẽ phát triển nhanh chóng dẫn đến tử vong.
    Hiện nay điều trị Hiv là thuốc ức chế và kìm hãm sự phát triển của virut. Khi được điều trị thuốc thì cũng phụ thuộc vào người dùng thuốc có dùng thường xuyên liên tục và đúng thời gian không (cái này rất quan trọng) vì khi dùng thuốc ngắt quãng virut sẽ nhờn thuốc, lúc đó coi như thuốc ko còn tác dụng. Nếu uống thuốc đúng, đầy đủ và duy trì sinh hoạt đều đặn thì NCH vẫn có thể sống thêm 20, 30 thậm chí 50 năm nữa.

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    0
    dạ , đọc xong em cũng tích lũy cho mình một ít kiến thức . Cảm ơn mấy anh.

Thông tin về chủ đề này