Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 20 của 58

Chủ đề: dùng PEP xét nghiệm sau nguy cơ 99 ngày.Có thể thở ohào nhẹ nhõm đc chưa?

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0

dùng PEP xét nghiệm sau nguy cơ 99 ngày.Có thể thở ohào nhẹ nhõm đc chưa?

Chào dd.
    Cho e xin hỏi e xét nghiệm ở ngày thứ 99 kể từ khi có nguy cơ và có sử dụng pep. Kết quả âm tính.Liệu như vậy đã chắc chán an toàn chưa ạ. Vs lại sao mỗi lần xét nghiệm lại ra một kq khác nhau vậy ạ. Chỉ số S/CO không giống nhau mỗi lần xn đều nhảy lung tung. Lần 1 là 0.15, lần 2là ngày 99 kết quả là 0.19 vậy có khi nào sau 3 tháng nữa nó nhảy cao thêm và dương tính ko mọi người.
    Em bối rối quá mong mọi người giúp đỡ
    ads

Điều Hành Chung.Thay quyền Admin
    (Sanh năm 1983 ) 10 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Trích dẫn Gửi bởi Smile Xem bài viết
    Chào dd.
    Cho e xin hỏi e xét nghiệm ở ngày thứ 99 kể từ khi có nguy cơ và có sử dụng pep. Kết quả âm tính.Liệu như vậy đã chắc chán an toàn chưa ạ. Vs lại sao mỗi lần xét nghiệm lại ra một kq khác nhau vậy ạ. Chỉ số S/CO không giống nhau mỗi lần xn đều nhảy lung tung. Lần 1 là 0.15, lần 2là ngày 99 kết quả là 0.19 vậy có khi nào sau 3 tháng nữa nó nhảy cao thêm và dương tính ko mọi người.
    Bạn yên tâm với kết quả XN này.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Có nghĩa là đã an toàn hay sao ạ. Mông anh chị nói rõ ràng giúp e ạ e lo lắng lắm thân.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    3
    Có nghĩa là đã an toàn hay sao ạ. Mông anh chị nói rõ ràng giúp e ạ e lo lắng lắm thân.
    trường hợp của bạn an toàn rồi. chỉ còn thủ tục chốt 6 tháng theo khuyến cáo của bộ y tế thôi ! còn vụ chỉ số S/C0 khác nhau sau mỗi lần xét nghiệm là do từng loại máy xét nghiệm và tùy từng những thành phần trong máu bạn gây nhiễu. Nhưng cứ <1 là âm tính kể cả 0.8 hay 0.9 đi nữa nên bạn yên tâm nhé !

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Vậy có khi nào ở tháng thứ 6 lại lòi ra dương tính ko a. E vũng đang lo cho bạn gái. Xét nghiệm ở ngày 99 at thế là vui quá nên quất mấy phát liền mà ko sd bcs xuất tinh âm đạo. Bạn gái quyen 8năm rồi nên mún cưới ko biết bạn gái e có sao ko a

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,923
    Chào dd.

Bạn yên tâm sau 2 tháng ngưng thuốc Pep tức 3 tháng sau nguy cơ xét nghiệm âm tính thì yên tâm mình không nhiễm.Bạn tìm hiểu thêm các chủ đề hỏi tương tự đã được trả lời :

Chủ đề: Xét nghiệm HIV sau PEP 3 tháng âm tính
    Chủ đề: Xét nghiệm âm tính sau 3 tháng có PEP
    Chủ đề: xét nghiệm hiv ân tính 3 tháng có dùng thuốc phơi nhiễm ?.
    Chủ đề: các a c giúp e với xét nghiệm 3 tháng âm tính có dùng PEP
    Chủ đề: xét nghiệm elisa âm sau 3 tháng kể từ ngày có nguy cơ có dùng pep

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,923
    Vậy có khi nào ở tháng thứ 6 lại lòi ra dương tính ko a. E vũng đang lo cho bạn gái. Xét nghiệm ở ngày 99 at thế là vui quá nên quất mấy phát liền mà ko sd bcs xuất tinh âm đạo. Bạn gái quyen 8năm rồi nên mún cưới ko biết bạn gái e có sao ko a

Hiện tại chưa có ca nào lật kèo.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Trích dẫn Gửi bởi Tuanmecsedec Xem bài viết
    Hiện tại chưa có ca nào lật kèo.
    Vậy có nghĩa là e an toàn rồi phải không ạ? Và người bạn gái của e hỏi có cần phải dùng pep hay ko a?
    Em hoang mang lắm mong mấy anh chị trong dd giúp e vs ạ

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,923
    Vậy có nghĩa là e an toàn rồi phải không ạ? Và người bạn gái của e hỏi có cần phải dùng pep hay ko a?
    Em hoang mang lắm mong mấy anh chị trong dd giúp e vs ạ

Bạn gái ấy không cần dùng thuốc phơi nhiễm bạn.Về chỉ số S/CO bạn thắc mắc mỗi lần khác nhau thì ;

Thắc mắc về kết quả : NEG,S/CO và chỉ số S/CO mỗi lần khác nhau.

+ NEG (Viết tắt của từ tiếng Anh là Negative), nghĩa là kết quả âm tính.

+ S/Co là viết tắt của từ Sample/Cutoff Value. Trong đó S là giá trị kháng thể kháng HIV trong máu và CO là giá trị mẫu, hay còn gọi là ngưỡng.

Nếu bị nhiễm HIV, cơ thể sẽ sản xuất ra kháng thể chống lại virus làm cho nồng độ kháng thể tăng cao trong máu, tức S tăng. Khi lượng kháng thể kháng virus HIV (S) tăng quá ngưỡng (CO) thì tỉ lệ S/CO>1 và kết quả với HIV là dương tính.

Do đây là chỉ số đánh giá lượng kháng thể kháng virus HIV trong huyết thanh nên nó thường thay đổi và ảnh hưởng bởi các thành phần trong huyết thanh. Do đó chỉ khi giá trị S/CO>1 mới có ý nghĩa chẩn đoán HIV dương tính.

Trong trường hợp S/CO cho các kết quả đều nhỏ hơn 1, có nghĩa HIV âm tính.Mỗi lần xét nghiệm chỉ số có thể sẽ khác nhau Sự thay đổi chỉ là do các thành phần trong huyết thanh làm ảnh hưởng đến kết quả của xét nghiệm, chứ không phải bệnh nặng lên

Chỉ số S/CO là một thuật ngữ kỹ thuật. Nó là chỉ số cao nhất để phân biệt giữa âm tính và dương tính. Giả sử tất cả các xét nghiệm của bạn đều được thực hiện sau thời kỳ cửa sổ của nhiễm HIV (ngưỡng giới hạn để bộ xét nghiệm có thể phát hiện HIV), thì khi S/CO duới 1 ( <1) nghĩa là âm tính, tức là không bị nhiễm vi rút.Nhưng các loại xét nghiệm này chỉ số trên 1 (dương tính ) thì cần xét nghiệm lại các phương pháp khác,như bằng 3 phương pháp.

Nếu các loại xét nghiệm khác vẫn kết quả là dương tính thì các cơ sở y tế mới được phép khẳng định dương tín với HIV. Chỉ số S/CO rất khác nhau khi xét nghiệm được thực hiện bởi các máy xét nghiệm khác nhau.

+ Chữ Signal trong tiếng Anh có nghĩa là tín hiệu. Để dễ hình dung, bạn hãy nghĩ đến các tín hiệu xuất hiện trên màn hình ra-đa. Các sóng điện từ gây nhiễu, chim chóc bay trên trời, thời tiết xấu,... có thể làm màn hình ra-đa bị nhiễu. Tuy nhiên, các mục tiêu trên không cần phát hiện và nhận dạng của ra-đa là các khí tài bay, như máy bay chẳng hạn. Khi gặp mục tiêu này, ra-đa thường sẽ thực hiện một số giải pháp kỹ thuật để hiện rõ mục tiêu cần phát hiện, theo dõi. Tương tự như vậy, một số chất lẫn trong máu có thể làm nhiễu tín hiệu nhận biết của xét nghiệm, tuy nhiên các nhiễu này thường không ảnh hưởng đến kết quả xét nghiệm.

Hai hay ba .v.v.v ..lần xét nghiệm có hàm lượng chất gây nhiễu khác nhau nên sẽ khác nhau, đó cũng là điều bình thường. Hơn nữa, thường thì các chất gây nhiễu này không đủ làm thay đổi kết quả cuối cùng của xét nghiệm.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Vậy có thể sinh hoạt tình dục bình thường mà ko cần dùng bcs đc phải ko anh chị. Vậy là em đã 100% an toàn rồi phải không ạ. E mún có em bé rồi nới cưới. E hỏi hơi nhiều m9ng anh chị thông cảm

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,923
    Vậy có thể sinh hoạt tình dục bình thường mà ko cần dùng bcs đc phải ko anh chị. Vậy là em đã 100% an toàn rồi phải không ạ. E mún có em bé rồi nới cưới. E hỏi hơi nhiều m9ng anh chị thông cảm

Tuanmecsedec khẳng định bạn yên tâm kết quả đó.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Vâng e cảm ơn anh chị ạ. Anh chị đã giúp đỡ e rất nhiều em thật lòng cảm ơn. Tg típ theo cứ cố gắng sản xuất em bé thui. Mình thoát nạn rồi vui vui vui....

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Có nghĩa là e không bị nhiễm hiv phải ko ạ?

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,923
    Có nghĩa là e không bị nhiễm hiv phải ko ạ?
    Đúng rồi bạn.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    An toàn rồi. Chúc mừng

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Có ai khẳng định giúp e một lần nữa đc ko ạ. E vẫn nơp nớp lo sợ khi quan hệ tình dục với bạn gái.e sợ mình nhiễm bệnh rồi truyền sang cho bạn gái thì tội lỗi lắm hixhix

Thành Viên Năng Động Nhiệt Tình.
    Cảm ơn
    73
    Có ai khẳng định giúp e một lần nữa đc ko ạ. E vẫn nơp nớp lo sợ khi quan hệ tình dục với bạn gái.e sợ mình nhiễm bệnh rồi truyền sang cho bạn gái thì tội lỗi lắm hixhix
    BQT đã khẳng định bạn At và kết quả xét nghiệm cũng khẵng định nhưng vậy ! bạn nên an tâm đi nhé đừng có lo lắng tới nó nữa

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Trích dẫn Gửi bởi quangvinhhcm Xem bài viết
    BQT đã khẳng định bạn At và kết quả xét nghiệm cũng khẵng định nhưng vậy ! bạn nên an tâm đi nhé đừng có lo lắng tới nó nữa
    Em hoàn toàn không bị nhiễm hiv phải không ạ. Một phút sa cơ đến bjo vẫn còn lo lắng. Ngày thứ 99 sau nguy cơ có dùng pep xét nghiệm ra kết quả âm tính là có thể khẳng định mình bình thường và không bị nhiễm 100% đv chưa ạ?
    Thân!

Thành Viên Năng Động Nhiệt Tình.
    Cảm ơn
    73
    Em hoàn toàn không bị nhiễm hiv phải không ạ. Một phút sa cơ đến bjo vẫn còn lo lắng. Ngày thứ 99 sau nguy cơ có dùng pep xét nghiệm ra kết quả âm tính là có thể khẳng định mình bình thường và không bị nhiễm 100% đv chưa ạ?
    Thân!
    Kết quã rất rất rất là chính và xác

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Vậy là có thể qhtd bình thường vs bạn gái đc rồi phải ko ạ? Và e xin hỏi thêm em có cần làm zét nghiệm vào thanga thứ 6 ko mấy anh chị?

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này