Kết quả 1 đến 11 của 11

Chủ đề: Cấp bách mong a chị giúp

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    3
    Được cảm ơn 1 lần.

Cấp bách mong a chị giúp

Sáng nay 8h e đi làm trên đường vắng có 1 a thanh niên vẫy e cho đi nhờ khi đi đường e lai e thấy rất nhói sau lưng e sợ a này nghiện vầm kim tiêm đâm e bh e đau quá
    ads

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    Trích dẫn Gửi bởi loi xin loi Xem bài viết
    Sáng nay 8h e đi làm trên đường vắng có 1 a thanh niên vẫy e cho đi nhờ khi đi đường e lai e thấy rất nhói sau lưng e sợ a này nghiện vầm kim tiêm đâm e bh e đau quá
    Câu hỏi này cho thấy bạn thuộc nhóm này:
    Báo động chứng tâm thần của người Việt

24/12/2015 11:54 GMT+7
    - Có tới 15% dân số Việt Nam (khoảng hơn 14 triệu) mắc các chứng rối loạn tâm thần phổ biến, 3 triệu người mắc các chứng rối loạn tâm thần trầm trọng. Tuy nhiên, 80% không biết mình bị bệnh và 70% chỉ tới viện khi bệnh đã nặng.

Quan trọng hơn, hiểu biết của người dân về bệnh vẫn có phần lệch lạc. Nhiều người cho rằng sức khỏe tâm thần là tâm thần phân liệt, điên mà không biết có nhiều loại rối loạn tâm thần khác như trầm cảm, lo âu, mất ngủ. Vì thế vẫn còn hiện tượng kỳ thị, giấu bệnh.

Trong khi đó, theo WHO, hiện có 54 triệu người mắc các chứng rối loạn tâm thần trầm trọng như rối loạn lưỡng cực và tâm thần phân liệt. Bên cạnh đó, trên thế giới có tới 154 triệu người mắc các chứng trầm cảm (một chứng rối loạn tâm thần phổ biến).

Hiện tại, trầm cảm đang là nguyên nhân gây tử vong thứ 4 trên thế giới và dự báo sẽ trở thành nguyên nhân thứ 2 vào năm 2030.

Infographic dưới đây sẽ giúp người đọc có cái nhìn tổng quan về các chứng rối loạn tâm thần, căn bệnh được dự báo là sẽ tăng mạnh tại Việt Nam trong thời gian tới:

(Bấm vào hình để xem infographic kích thước đầy đủ)

Lê Văn

Áp lực cuộc sống khiến nhiều người bị rối loạn tâm thần

Thứ năm, 31/12/2015 | 10:09 GMT+7

Năm 2015, Bệnh viện Tâm thần TP HCM tiếp nhận hơn 400.000 lượt khám, tăng 33% so với năm 2014.

Thống kê năm 2015, số lượng bệnh nhân tâm thần phân liệt do Bệnh viện Tâm thần TP HCM quản lý là hơn 9.500, tăng 300 người so với năm 2014. Trên 700.000 bệnh nhân động kinh, tăng khoảng 1.000 người so với năm trước.

Bác sĩ khám bệnh tại Bệnh viện Tâm thần TP HCM. Ảnh: Lê Phương.

Lãnh đạo Bệnh viện Tâm thần TP HCM cho biết người trẻ bị rối loạn tâm thần đang có xu hướng tăng cao. Nguyên nhân thường do phải đối mặt với nhiều căng thẳng, áp lực trong cuộc sống như công việc, học tập, kinh tế, rối loạn giấc ngủ, suy nhược thần kinh... Ngoài ra còn có những tác nhân như nghiện game, chất kích thích.

Tại Việt Nam, tính riêng 10 bệnh tâm thần thường gặp nhất như trầm cảm, động kinh, tâm thần phân liệt... đã có hơn 13 triệu người mắc do stress, áp lực công việc. Ước tính gần 15% dân số mắc các rối loạn tâm thần phổ biến, 3 triệu người bị rối loạn tâm thần nặng.

Hiện hiểu biết của người dân về bệnh tâm thần vẫn có phần lệch lạc. Nhiều người cho rằng sức khỏe tâm thần là tâm thần phân liệt, điên, mà không biết có nhiều loại rối loạn tâm thần khác như trầm cảm, lo âu, mất ngủ. Do đó vẫn còn tình trạng kỳ thị, giấu bệnh, ngại đi thăm khám. Chẩn đoán sức khỏe tâm thần cũng khó hơn sức khỏe thể chất. Không có sự giúp đỡ của các phương tiện kỹ thuật hiện đại, bác sĩ chẩn đoán bệnh chủ yếu dựa vào kinh nghiệm, khai thác bệnh nhân.
    Lê Phương

http://suckhoe.vnexpress.net/tin-tuc...n-3335876.html

Gần 14 triệu người Việt bị rối loạn tâm thần

Thứ bảy, 09/01/2016 12:18

Gần 14 triệu người Việt Nam đang mắc các rối loạn tâm thần phổ biến. Gần 1/5 trong số này mắc các rối loạn tâm thần nặng.

Đây là số liệu được đưa ra tại hội thảo lấy ý kiến hoàn thiện chiến lược quốc gia về sức khỏe tâm thần tại Hà Nội tháng 12/2015.

Theo ông Trần Quý Tường, Phó cục trưởng Cục Quản lý Khám chữa bệnh, Bộ Y tế, rối loạn tâm thần là một trong những bệnh không lây nhiễm phổ biến nhất hiện nay, là nguyên nhân hàng đầu của gánh nặng bệnh tật.

Một bệnh nhân tâm thần đang điều trị tại BV Tâm thần Trung ương

Theo nghiên cứu, gần 15% dân số Việt Nam (tương đương gần 14 triệu người) mắc các bệnh về rối loạn tâm thần, trong đó khoảng 3 triệu người mắc rối loạn tâm thần nặng như tâm thần phân liệt, sa sút trí tuệ, chậm phát triển. Con số này vẫn không ngừng tăng.

Nguyên nhân chủ yếu do làm việc suốt ngày đêm, áp lực công việc lớn, căng thẳng, tiêu thụ rượu bia nhiều, cách biệt giàu - nghèo, ly hôn, thất nghiệp...

Tuy nhiên số lượng người bệnh rối loạn tâm thần được chữa trị còn cực kỳ thấp, cứ 10 người chỉ có 2-3 người được điều trị, trong đó điều trị bằng thuốc vẫn là chủ yếu, điều trị tâm lý rất hạn chế. Chưa kể số lượng bác sĩ chuyên khoa tâm thần còn rất ít, cả nước có 850 bác sĩ nhưng chỉ tập trung tại tuyến trung ương và các thành phố lớn.

Bên cạnh đó, do nhận thức hạn chế, người dân vẫn chưa hiểu đúng về sức khỏe tâm thần, đánh đồng tất cả đều là "điên" mà không biết có nhiều rối loạn tâm thần khác như trầm cảm, mất ngủ, lo âu... dẫn đến tình trạng kì thị, phân biệt đối xử.
    Để giảm bớt gánh nặng do rối loạn tâm thần gây ra, Việt Nam xây dựng chiến lược quốc gia về chăm sóc sức khỏe tâm thần, phấn đấu ban hành luật Sức khỏe tâm thần trước năm 2020 và đặt ra mục tiêu 50% bệnh nhân rối loạn tâm thần được điều trị vào năm 2025. Hàng năm, ngân sách y tế sẽ dành ít nhất 5% cho lĩnh vực sức khỏe tâm thần.

Theo Thúy Hạnh - VietnamNet
    Hoang tưởng vì ám ảnh nhiễm... HIV

(Health+) Thông tin từ Bệnh viện Bạch Mai cho biết, thời gian gần đây, Phòng khám sức khoẻ tâm thần của Bệnh viện tiếp nhận nhiều bệnh nhân với căn bệnh kỳ quặc: sợ mình nhiễm HIV tới mức ám ảnh.

Chị N.T.Q. (32 tuổi) đến Phòng khám Sức khoẻ tâm thần với sự lo lắng hiện trên khuôn mặt. Chị cho biết mình chuyên tư vấn về sức khoẻ sinh sản và trong công việc cũng phải tuyên truyền về HIV/AIDS. Tuy nắm rõ đường lây của HIV cũng như khả năng lây nhiễm qua các con đường, nhưng gần đây không rõ do công việc căng thẳng hay vì lý do gì mà tự dưng chị luôn ám ảnh, đêm nằm mơ mình nhiễm HIV, phải điều trị bằng thuốc. Tự chị cũng cảm thấy mình bất thường khi đi gội đầu, cắt tóc ngoài hàng cũng lo lây nhiễm từ người gãi đầu cho mình lẫn cái kéo cắt tóc; ra chợ mua thịt bò cũng sợ người thái thịt bị đứt tay và nhỡ đâu có thể lây truyền virus...

Tại các phòng khám tâm thần ở VN xuất hiện bệnh nhân của chứng bệnh rối loạn ám ảnh cưỡng chế mới: ám ảnh nhiễm HIV
    BS. Trịnh Bích Huyền, Phòng khám Sức khoẻ tâm thần cho biết, qua thăm khám, bệnh nhân Q. được chẩn đoán mắc chứng rối loạn ám ảnh cưỡng bức. Khi mắc phải chứng bệnh này, bệnh nhân có thể nhận thấy những ý nghĩ ám ảnh và những hành vi cưỡng bức ấy là vô lý nhưng vẫn không thể chống lại được nó, thậm chí không thể dừng lại để có những lúc thư giãn. Ở trường hợp chị Q., dù có kiến thức về y hẳn hoi nhưng bệnh nhân cứ lo mình nhiễm bệnh một cách rất vô lý; biết mình lo vô lý nhưng vẫn không thoát ra được ý nghĩ đó.

Cũng theo BS. Huyền, phòng khám đã tiếp nhận nhiều trường hợp giống chị Q., thậm chí đã đi xét nghiệm, cho kết quả âm tính nhưng vẫn lo, khám đi khám lại nhiều lần dù bác sĩ đã giải thích rõ các đường lây và bản thân người bệnh biết rõ về con đường lây truyền, rằng mình không có nguy cơ nhiễm bệnh nhưng vẫn lo lắng. Điều đặc biệt là một số bệnh nhân công tác trong ngành y, hiểu biết về HIV, tuyên truyền về HIV mà vẫn lo lắng đến kỳ quặc.

Nhiều người trong số bệnh nhân rối loạn ám ảnh nhiễm HIV là người làm việc trong ngành y

BS. Huyền cho biết, người phải làm việc căng thẳng, nhiều sức ép dễ mắc chứng bệnh này. Điều trị chứng rối loạn ám ảnh cưỡng bức không dễ, việc điều trị cũng dai dẳng. Để hạn chế mắc rối loạn ám ảnh cưỡng bức, mọi người nên tự tìm cách cân bằng; tìm đến sự thư giãn, giải trí như đi bộ, trồng cây xanh... khi bắt đầu thấy mình có dấu hiệu stress. Khi cảm thấy căng thẳng, cũng nên chia sẻ với bạn bè, người thân, đừng khư khư giữ ý nghĩ lo lắng trong đầu. Và sau cùng, khi thấy mình có "bất thường" như lo lắng quá mức, lo đến mức vô lý... nên đi khám để được điều trị bởi bác sỹ chuyên khoa tâm thần.

Cảm ơn
    61

hoang tưởng quá, chả ai rỗi hơi đi làm ba cái chuyện tào lao này,
    thứ nhất bạn và người ta ko thù oán ( mà phải là thù sâu nặng ghê ghớm lắm người ta mới làm vậy à)
    thứ 2 bạn đã giúp đỡ người ta cho đi nhờ xe thì chả ai hại ân nhân

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    3
    Được cảm ơn 1 lần.
    E biết đâu dc ạ người ta trả thù đời thì sao ạ e lo quá có cần dùng pep ko ạ

Cảm ơn
    61
    kim tiêm chọt vô lưng bạn ko nhảy dựng lên hét toáng lên ấy chứ ko thể có chuyện bạn để yên cho họ đâm mà vẫn chạy xe bt đc, thật quá hoang đường, chắc bạn ăn ở ác lắm hay gây thù chuốc oán nhiều lắm nên bị ám ảnh đây,
    còn bạn muốn dùng pep thì tùy bạn, dư tiền thì mua về dùng, , còn ko thì để dnahf tiền đó đi khám thần kinh đi

Cảm ơn
    2,578

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    3
    Được cảm ơn 1 lần.
    E ko có nguy cơ ạ

Cảm ơn
    61
    E ko có nguy cơ ạ
    chả có nguy cơ gì ở đây hết

Cảm ơn
    2,578
    E ko có nguy cơ ạ
    Ủa chứ nãy giờ có ai nói gì đến bạn có nguy cơ đâu mà bạn hỏi lại câu này

Thành Viên Năng Động Nhiệt Tình.
    Cảm ơn
    73
    E ko có nguy cơ ạ
    Có Thấy gì giọ là Nguy Cơ đâu sao mấy chú cứ xoắn lên hoài ! Hởi gặp ai đều cho là Người đó có H hết Bó tay

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,923

Bạn có loạt chủ đề đều liên quan đến kim tiêm,hình như kiếp trước bạn có ân oán gì đến họ nhà KIM.Nên kiếp này bạn đi đâu cũng ám ảnh sợ nhà KIM trả thù.Toàn bộ bài viết của bạn đã chứng minh đều đó.

Cách tốt nhất cho bạn ,sau này đừng bước chân ra đường nữa để không làm phiền người khác.Lo lắng gì kiểu ám ảnh suy diễn hoang tưởng mà phải nói là hoang đường vậy bạn.

Kiểu cái đà này cuộc đời bạn còn dài mà cứ lo lắng vớ vẩn như vậy thì có ngày cũng phải nhập viện nhà thương thần kinh thôi.

Chủ đề: Kim tiêm dưới ruộng
    Chủ đề: Em nhiễm hiv rồi ư
    Chủ đề: Vết máu ở tay không biết nguyên nhân từ đâu
    Chủ đề: A chị cho em hỏi
    Chủ đề: Em bị vật nhọn đâm
    Chủ đề: mong a chị tư vấn giúp
    Chủ đề: 2 vấn đề e biết là e kể ra cũng chỉ là suy diễn nhưng mong a chị khẳng định cho e
    Chủ đề: cẩn thận vậy khi uống chung cốc nước nguy cơ hiv?
    Chủ đề: vấn đề về dao nam

Thông tin về chủ đề này