Kết quả 1 đến 14 của 14

Chủ đề: đi nhận thuốc thấy bị kỳ thị

Thành Viên Mới vimotnguoi's Avatar
    Cảm ơn
    2
    Được cảm ơn 1 lần.

Cool đi nhận thuốc thấy bị kỳ thị

mình uống thuốc khá lâu rồi mà thấy mọi người cũng có hoàn cảnh như mình cũng gặp khá nhiều người nhưng bác sĩ thì đeo khẩu trang y tế còn nghe những người có bác là nữ giới nói đổ lỗi do chồng mình thật là buồn quá đê thôi ...
    1 khi đã bị hiv rồi mọi người nên có lối sống tích cực và tạo công ăn việc làm cho mình để quên đi bệnh tật tái hòa nhập cộng đồng
    2 hãy chia sẻ va tâm sự với những người mình tin tưởng
    3 nên bảo vệ sức khỏe để chống trọi lại căn bệnh này
    4 không nên đổ lỗi cho nhau làm chi nữa cho dù lỗi của ai ai lấy cho ai cũng là do bản thân mình trước
    4 tha mình biết mình bị hiv còn hơn là kết hôn rồi mà lấy cho con của chúng mình mới là cái tôi của ba mẹ nó phải gánh chịu
    ads

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Làm thế nào để hết phân biệt kỳ thị, ngay cả khi Bs phát thuốc với bệnh nhân>Đây là vấn đề không bao giờ có hồi kết!

Cảm ơn
    2
    Được cảm ơn 1 lần.
    cảm ơn bạn nhiều nhé mình bị hiv nhưng mình hoàn toàn khỏe mạnh mà chả hiểu sao mọi người cứ như vậy .. có những bạn hiv con tự kỷ thì bản thân mình nữa ấy chứ..

Thành Viên Năng Động Nhiệt Tình.
    Cảm ơn
    73
    Trích dẫn Gửi bởi vimotnguoi Xem bài viết
    cảm ơn bạn nhiều nhé mình bị hiv nhưng mình hoàn toàn khỏe mạnh mà chả hiểu sao mọi người cứ như vậy .. có những bạn hiv con tự kỷ thì bản thân mình nữa ấy chứ..
    Nếu các bạn đi nhận thuốc mà bị kỳ thị thì có thể liên lạc với đường dây nóng của các Trung tâm để phản ánh !

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Tôi đi nhận thuốc, phải xn máu định kỳ, nhân viên trong phòng xn họ kỳ thị mình mới đau chứ.Thực sự tôi thấy mình khỏe mạnh vẻ ngoài nhìn mình còn hơn chính người đó rất nhiều, thế mà nó lại vậy,, chán.....Muốn phản ánh những ánh mắt ,,, cái nhìn kỳ thị có vẻ cũng hoi khó các bạn nhỉ

Điều Hành Chung.Thay quyền Admin
    (Sanh năm 1983 ) 10 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Trích dẫn Gửi bởi chodoihivong Xem bài viết
    Tôi đi nhận thuốc, phải xn máu định kỳ, nhân viên trong phòng xn họ kỳ thị mình mới đau chứ.Thực sự tôi thấy mình khỏe mạnh vẻ ngoài nhìn mình còn hơn chính người đó rất nhiều, thế mà nó lại vậy,, chán.....Muốn phản ánh những ánh mắt ,,, cái nhìn kỳ thị có vẻ cũng hoi khó các bạn nhỉ
    Họ kỳ thị mình thì mình lờ họ đi. Đơn giản vậy thôi.

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596
    Xã hội vẫn chưa xóa bỏ sự kỳ thị với NCH mà. Dù có như nào hãy tự tạo cho mình cách sống thật thoải mái, ai kỳ thị kệ họ, tháng lĩnh thuốc có lần chứ nhiều nhặn gì, ban đầu tôi đi lĩnh thuốc cũng bị kỳ thị, sau quen dần các bác sĩ lại rất quý bệnh nhân.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Cuộc đời này còn lắm thương đau! cố lên anh em năm 2019 gần đến nơi rồi, vaccin điều trị không còn xa vời nữa rồi.

Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Cuộc đời này còn lắm thương đau! cố lên anh em năm 2019 gần đến nơi rồi, vaccin điều trị không còn xa vời nữa rồi.
    Cứ tuân thủ điều trị ARV, giữ gìn sức khỏe là OK.

Cảm ơn
    2
    Được cảm ơn 1 lần.
    Trích dẫn Gửi bởi Trần Quang Vinh Xem bài viết
    Nếu các bạn đi nhận thuốc mà bị kỳ thị thì có thể liên lạc với đường dây nóng của các Trung tâm để phản ánh !
    anh nói để qua biết phản ánh ở đâu mà anh có số điện thoại không vậy con kiến kiện củ khoai à

Cảm ơn
    2
    Được cảm ơn 1 lần.
    Làm thế nào để hết phân biệt kỳ thị, ngay cả khi Bs phát thuốc với bệnh nhân>Đây là vấn đề không bao giờ có hồi kết!
    mình cũng tự kỷ thì bản thân nữa đấy chứ ai mà không vậy

Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Trích dẫn Gửi bởi vimotnguoi Xem bài viết
    anh nói để qua biết phản ánh ở đâu mà anh có số điện thoại không vậy con kiến kiện củ khoai à

Con kiến mà kiện của khoai. Luật là luật, họ có thi hành hay không là cả 1 vấn đề. Vậy nên họ làm việc của họ. Mình lấy thuốc là việc của mình. Họ kỳ thị mình thì mình ngơ họ đi.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Em nghe nói 2019 có vacin rồi hy vọng vào khoa học. Hy vọng phép màu

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,923
    Sống đơn giản cho đời thanh thản

Ngẫm nghĩ rằng ngoài kia, cuộc sống thật vẫn còn quá nhiều ganh đua, hơn thiệt, đấu đá tranh giành nhau… Thế nên nhiều lúc chỉ muốn rớt nhẹ nhàng trong suy nghĩ của mình “sống đơn giản cho đời thanh thản”.

Sống đơn giản là khi ta biết chấp nhận quên đi những quá khứ xa xưa, những giấc mơ chập chờn ám ảnh của ta về một gia đình không trọn vẹn. Là khi ta biết cách tha thứ cho những người đã vô tình làm tổn thương trái tim ta. Dù mỗi ngày trôi qua là những vật lộn mưu sinh giữa đời, có lúc ta té ngã, có lúc ta lăn lóc nhưng nhờ nó mà ta đã biết sống như thế nào là có ích, sống có mục đích cho riêng ta.

Sống đơn giản là khi ta biết từ bỏ những suy nghĩ ganh đua, hơn thiệt giữa con người với con người. Là khi ta nhận một câu chê bai ta suy nghĩ lại bản thân, có khi mình không tốt, có khi mình chưa đủ tốt để từ đó ta hoàn thiện chính mình. Là khi ta nhận được câu khen ngợi ta mừng vui hớn hở, tự hứa với lòng sẽ cố gắng... cố gắng là điều đó tốt hơn.

Sống đơn giản là khi ta biết chấp nhận những thất bại, vấp ngã trong đời mình. Vì ta hiểu mỗi lần vấp ngã là mỗi lần ta khôn lên bởi ta biết “Có ai khôn mà chẳng dại đôi lần”. Những lúc vấp ngã, nhiều lần bật khóc… các vết thương cứa vào da thịt, túa máu, chằng chịt sẹo… ta biết tự mình sát trùng, băng bó, bôi dầu để cho nó lành lặn. Cuộc đời chẳng có ai sinh ra mà không từng vấp ngã, nhưng đâu phải ai cũng biết đứng lên. Có người chọn cách tự đứng, có người chọn cách vịn vai, có người lại chọn cách được người khác cứu vớt hoàn toàn, có người chỉ muốn nằm bệp mãi mặc cho những vết thương hành hạ đến mức kiệt quệ. Ta vẫn chọn cho mình cách tự đứng dậy rồi té ngã, rồi đứng dậy… Vì ta nghĩ đơn giản, chẳng ai đủ sức để băng bó thay ta, chẳng ai đủ sức làm liền sẹo bằng chính ta. Sống đơn giản là khi ta biết chấp nhận hình hài của mình dù nó xấu hay tốt.

Sống đơn giản là khi ta trao cho moi người bằng tình cảm chân thành như chính con người mình. Đơn giản là cùng nhâm nhi ly cà phê sáng với những lời chúc bình an, cùng tán gẩu về một chủ đề rất bình thường “cơm hàng, cháo chợ, hành tiêu, tỏi mắm”, cùng chia sẻ cho nhau những trăn trở rất riêng về tình yêu, về cuộc sống, nắm tay nhau đi về tuổi thơ với những cánh diều no gió, những buổi quần đùi trùng trục trên sông,…

Ta bắt gặp những cái siết tay thân tình, những trái tim đôn hậu, những tình cảm nhẹ nhàng. Dù với ai đó có thể là ảo, nhưng ta chưa bao giờ có những tình cảm ảo thiếu tính chân tình. Có thể đôi lúc có những bộn bề bên ngoài, ta không có nhiều thời gian để thăm hỏi nhau.

Nhưng ta biết đâu đó, trên chính nơi nào đó hoặc diễn đàn HIV này vẫn còn những nụ cười, vẫn còn đầy sự quan tâm thân thiết.

Sống đơn giản là khi ta biết có những điều cần được sẻ chia, có những nỗi đau cần được xoa dịu. Là khi ta biết chìa tay mình ra san sẻ bất hạnh với người khác. Con người chẳng ai đầy đủ, nếu ta biết cách cho và nhận đúng lúc thì có khi niềm vui sẽ nhân đôi gấp ngàn lần.

Sống đơn giản là khi ta yêu một ai đó, ta chỉ mong những gì tốt đẹp đến với người ấy. Đơn giản chỉ là những câu hỏi han, quan tâm nhau mỗi ngày. Ta chẳng đòi hỏi quá xa vời cho tình yêu. Nếu anh vui ta vui, nếu anh buồn ta sẽ làm cho anh vui trở lại. Dù có thể hôm nay, ngày mai người chẳng còn yêu ta nữa. Ta vẫn mỉm cười đón nhận hạnh phúc hay khổ đau. Vì ta biết dù hạnh phúc hay đau khổ ta cũng đã được nếm trải một lần trong đời.

Sống đơn giản…yêu đơn giản….cho đời thanh thản…mở lòng thanh thản....

Chủ đề: Sống đơn giản cho đời thanh thản

Thông tin về chủ đề này