MC Thanh Tú: “Tôi thấy mừng vì khán giả nghĩ tôi... đồng tính”

Chủ nhật, 01/05/2016 - 08:50

Dân trí “Tôi thấy mừng vì khán giả nghĩ tôi đồng tính mà dành sự chú ý nhiều hơn cho vai diễn của mình”, đó là những chia sẻ của Thanh Tú về vai Hoàng trong phim “Cầu vồng không sắc”, vai diễn đã giúp anh đoạt giải Nam diễn viên chính xuất sắc nhất phim điện ảnh của giải thưởng Cánh diều 2015.

Đoạt giải Nam diễn viên chính xuất sắc nhất phim truyện điện ảnh của giải thưởng Cánh diều 2015 nhờ vai diễn đầu tay “Cầu vồng không sắc”. Đó là chuyện hiếm trong lịch sử giải thưởng Cánh diều. Bạn có thể chia sẻ đôi chút về niềm vui này?

Thật sự, đây là giải thưởng không tưởng của tôi. Tôi phải dùng từ không tưởng vì nó quá bất ngờ mà trước đó tôi chưa hề mơ tới. Sự nghiệp diễn xuất của tôi rất ít vai diễn và đây là vai diễn đầu tiên. Khi nhận vai diễn này tôi chỉ biết cố gắng diễn thật tốt bằng cảm xúc thật của mình. Bộ phim này cũng đã công chiếu ở rạp cách đây cũng gần một năm rồi.

Phim cũng từng được đề cử trong hạng mục phim đầu tay của đạo diễn trẻ ở liên hoan phim Toronto (Canada) nhưng không đạt được giải thưởng gì. Tham dự liên hoan phim Cánh diều 2015 và đạt giải thưởng lớn như thế này là bất ngờ với cá nhân tôi và đoàn làm phim. Tôi chưa bao giờ nghĩ một ngày nào đó mình lại đạt được giải thưởng lớn như giải thưởng Cánh điều 2015 cho vai diễn đầu tay của mình.

Thanh Tú trong giây phút nhận giải Nam diễn viên chính xuất sắc nhất hạng mục phim điện ảnh của giải Cánh diều 2015. Ảnh: Mạnh Thắng.

Trong bộ phim này, cảnh diễn nào khiến bạn bị ám ảnh nhất?

Nếu khán giả đã xem phim “Cầu vòng không sắc” sẽ biết bộ phim này nói về đề tài đồng tính. Một câu chuyện đầy bi kịch về tình yêu của hai chàng trai nhưng lại là hai anh em trên danh nghĩa và sống chung một nhà. Phân cảnh khiến tôi bị ám ảnh nhất đó là đoạn Hoàng bị điên sau một khoảng thời gian dài lưu lạc. Và khi Hoàng quay trở lại gia đình với chiếc váy cô dâu, nhận ra ba mẹ mình và nhận ra thực tế phũ phàng trước mắt mình lại càng hoang dại hơn.

Lúc đọc kịch bản tôi cứ nghĩ đây là phân đoạn rất khó và tôi có thể sẽ không diễn được nhưng khi “nhập hồn” vào nhân vật thì tôi lại diễn rất dễ dàng bởi mạch cảm xúc lúc đó không phải là của cá nhân mình nữa. Sau khi diễn xong vai diễn này tôi bị ám ảnh một thời gian khá dài. Đi đâu, làm gì, kể cả ở nhà hay ra đường… trong đầu tôi luôn có Hoàng, đôi lúc tôi còn bị nhầm là mình đang đóng phim khi ngồi với bạn bè nữa.

Sau vai diễn đồng tính này đã có rất nhiều ý kiến xôn xao về giới tính của bạn. Nhiều người cho rằng, việc bạn hóa thân nhân vật Hoàng giống và tự nhiên như chính con người bạn. Bạn nghĩ sao về những điều này?

Tôi cũng có nghe được nhiều ý kiến phản hồi về vai diễn của mình, kể cả những tin đồn về giới tính. Tôi cũng không quan tâm lắm chuyện mọi người nghĩ mình đồng tính bởi nếu mọi người đồn đoán thế tức là tôi đã diễn vai đó rất thành công. Và khi khán giả xem phim, khán giả tin rằng “À, anh chàng này chắc đồng tính mới diễn đạt thế” hoặc họ quy cho mình “Chắc chắn ngoài đời anh chàng này cũng đồng tính” thì tôi cũng không có buồn gì hết. Thậm chí, tôi thấy mừng vì khán giả nghĩ tôi đồng tính mà dành sự chú ý nhiều hơn cho vai diễn của mình.

Thanh Tú và Tuấn Việt trong một cảnh của phim "Cầu vồng không sắc". Ảnh: TL.

Cũng có người bảo cách diễn xuất tôi dành cho nhân vật Hoàng hơi cường điệu. Thực chất là không có giới hạn nào cho cảm xúc của người điên cả, mỗi người là một cách biểu hiện khác nhau. Và hơn cả là anh Hoàng này vướng một bi kịch kinh khủng nhất trong cuộc đời đó là đánh mất người yêu của mình, rồi trải qua một cú như xuống tận vực thẳm cuộc đời, phải sống xa gia đình của mình…

Bạn có dám đóng vai diễn đồng tính tiếp không sau những gì người ta nói về bạn sau “Cầu vồng không sắc”?

Nếu có vai diễn phù hợp tôi vẫn tiếp tục đảm nhận, không kể đó là đồng tính hay dị tính. Tuy nhiên, tôi nghĩ rất khó để tôi có thể có được nhiều cảm xúc và diễn xuất một cách vừa ý như vai Hoàng trong “Cầu vồng không sắc” vừa qua.

Vậy giải thưởng Nam diễn viên chính xuất sắc nhất phim điện ảnh của giải thưởng Cánh diều lần này có ý nghĩa như thế nào đối với bạn?

Thật sự là tôi vẫn chưa nghĩ được gì nhiều về chuyện này. Như tôi đã chia sẻ, tôi rất ít vai diễn vì công việc chính của tôi là MC dù tôi tốt nghiệp trường Sân khấu - Điện ảnh TP. Hồ Chí Minh. Tốt nghiệp, tôi không có nhiều cơ hội để phát huy những điều tôi đã học được trong trường nên tôi rẽ ngang sang nghề dẫn dắt chương trình. Tôi đã có một thời gian dài hoạt động trong lĩnh vực MC và đây là giải thưởng đầu tiên với tư cách là diễn viên. Tôi nghĩ, đây là một động lực giúp tôi có nhiều hứng thú hơn trong những vai diễn sắp tới.

Cảnh Hoàng bị điên, trở về nhà với trang phục cô dâu trong phim "Cầu vồng không sắc". Ảnh: TL.

Thú thật, cách đây 3 tháng tôi có một chút nản lòng trong con đường nghệ thuật của mình và với giải thưởng này tôi sẽ có thêm được sự tự tin để khôi phục lại những gì mình đã đánh mất.

Bạn có thể nói rõ hơn lý do gì bạn chán nản tới mức muốn bỏ con đường nghệ thuật mà bạn đã phải khó khăn lắm mới theo được đến cùng với nó?

Ba tháng gần đây tôi muốn dừng lại với nghề. Công việc thì vẫn bình thường, sức khỏe bình thường… nhưng tôi cảm thấy chặng đường 6 năm mình vừa đi qua không phù hợp với tính cách con người mình. Tôi thấy mình quá thầm lặng quá khi sống giữa môi trường ồn ã, náo nhiệt. Tôi thấy mình lạc lõng khi bước đến những chỗ đông người hoặc luôn cảm thấy cô độc giữa những ồn ào. Như hôm đến nhận giải thưởng Cánh diều cũng thế, trong khi mọi người đang nói chuyện vui vẻ với nhau ngoài thảm đỏ thì tôi là người đầu tiên bước vào ngồi ở hàng ghế khán giả từ rất sớm. Tôi luôn có cảm giác không thoải mái lắm khi sống giữa môi trường này dù niềm đam mê nghệ thuật chưa bao giờ lụi tắt.

Thanh Tú ngoài đời là một MC được khán giả trẻ Sài Gòn khá yêu mến. Ảnh: TT.

Nhiều người bảo bạn có sự chán nản này bởi bạn vẫn chông chênh với những bước đi của mình trong nghề?

Thật sự tôi không phải là người may mắn trong sự nghiệp. Vì thế mà tôi đã phải trải qua rất nhiều giai đoạn nản lòng, mà 3 tháng gần đây là đỉnh điểm. Tôi đã tính tới chuyện dừng lại. Nhưng đam mê cầm mic vẫn bùng cháy. Tôi nghĩ, đến thời điểm này tôi sẽ phải dừng lại.

Bạn đã phải đối diện với những khó khăn đó của mình như thế nào?

Tôi là người sống rất lặng nên khi phải đối diện với những vấn đề khó khăn của bản thân tôi cũng không chia sẻ với ai. Tôi tự nhốt mình vào góc khuất của bản thân và gặm nhấm nỗi niềm riêng của mình một mình.

Cám ơn bạn đã chia sẻ thông tin.
Hà Tùng Long
http://dantri.com.vn/van-hoa/mc-than...1084541597.htm