Kết quả 1 đến 5 của 5

Chủ đề: CD4 giảm sau 1 năm điều trị.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0

CD4 giảm sau 1 năm điều trị.

Xin chào anh/chị. Em có vài ý kiến mong nhận được sự tham vấn của các anh/chị.

Tháng vừa rồi em đi làm tải lượng VL: KQ là dưới ngưỡng phát hiện.

Em uống ARV được 14 tháng rồi, lần đo CD4 gần nhất (lần thứ 2, tháng 6/2016) của em bị giảm: 404 so với lần đầu là 432.

Em mỗi ngày dùng 2 viên/2 lần TPCN Ích thận vương (vì em uống 1F), cách giờ uống ARV 2 tiếng, nên chỉ số Creatinin vẫn trong mức an toàn: 76 (tăng nhẹ so với đợt trước là 65)

Nói chung em vẫn tuân thủ uống thuốc đúng giờ, chỉ thi thoảng vì công việc nên ăn tối hơi trễ 1 tí, tầm 8h30 có khi 9h (giờ uống thuốc của em là 10h30.

Anh/chị có thể cho em biết với kết quả trên em cần chú ý thêm gì không? Giữa Tải lượng virut với CD4 cái nào có giá trị tham khảo hơn? Tại em thắc mắc CD4 của em giảm nên cũng hơi bối rối một tí. Ngoài ra, em đang dự định uống sâm thốt nốt để tăng CD4, xin cho em hỏi có cần uống sâm thốt nốt cách dần ra với thời gian uống thuốc không? Và uống trong khoảng bao lâu thì có hiệu quả ạ?

Thêm một vấn đề nữa, hiện tại em đang bị tác dụng phụ của ARV khiến bên vú phải của em tích mỡ nhìn như con gái và có phần hơi đau tức. Cho em hỏi, tác dụng phụ này theo thời gian có hết không?

Em xin cám ơn anh/chị.

ads
    Lần sửa cuối bởi hivong2015, ngày 19-07-2016 lúc 16:43.

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596
    Trích dẫn Gửi bởi hivong2015 Xem bài viết
    Xin chào anh/chị. Em có vài ý kiến mong nhận được sự tham vấn của các anh/chị.

Tháng vừa rồi em đi làm tải lượng VL: KQ là dưới ngưỡng phát hiện.

Em uống ARV được 14 tháng rồi, lần đo CD4 gần nhất (lần thứ 2, tháng 6/2016) của em bị giảm: 404 so với lần đầu là 432.

Em mỗi ngày dùng 2 viên/2 lần TPCN Ích thận vương (vì em uống 1F), cách giờ uống ARV 2 tiếng, nên chỉ số Creatinin vẫn trong mức an toàn: 76 (tăng nhẹ so với đợt trước là 65)

Nói chung em vẫn tuân thủ uống thuốc đúng giờ, chỉ thi thoảng vì công việc nên ăn tối hơi trễ 1 tí, tầm 8h30 có khi 9h (giờ uống thuốc của em là 10h30.

Anh/chị có thể cho em biết với kết quả trên em cần chú ý thêm gì không? Giữa Tải lượng virut với CD4 cái nào có giá trị tham khảo hơn? Tại em thắc mắc CD4 của em giảm nên cũng hơi bối rối một tí. Ngoài ra, em đang dự định uống sâm thốt nốt để tăng CD4, xin cho em hỏi có cần uống sâm thốt nốt cách dần ra với thời gian uống thuốc không? Và uống trong khoảng bao lâu thì có hiệu quả ạ?

Thêm một vấn đề nữa, hiện tại em đang bị tác dụng phụ của ARV khiến bên vú phải của em tích mỡ nhìn như con gái và có phần hơi đau tức. Cho em hỏi, tác dụng phụ này theo thời gian có hết không?

Em xin cám ơn anh/chị.

Kết quả tải lượng virus của bạn dưới ngưỡng phát hiện chứng tỏ ARV có tác dụng rất tốt. Về CD4 của bạn tụt vài chục em như vậy không có gì đáng lo lắm đâu, khi nào CD4 luôn tục tụt và tụt mạnh mới lo, nhiều người điều trị ARV 3-4 năm rồi mà CD4 vẫn đì đẹt ở mức 200 hơn kém tý, nhưng sức khỏe họ vẫn ổn định. Còn về tác dụng phụ của thuốc thì bạn nên gặp trực tiếp BS cấp ARV cho bạn.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Dạ, cám ơn anh TX. Tại nãy em đi lãnh thuốc, bạn tư vấn viên nói tuột thì có nguy cơ kháng thuốc >.<. Còn tác dụng phụ em cũng có hỏi bác sĩ rồi, bác sĩ nói không hết được (buồn quá) giờ đi ra ngoài đường lúc nào cũng mặt áo khoác, chứ người ta thi thoảng nhìn vào ngực em 1 bên to như thế làm em cảm thấy ngại lắm.

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596
    Dạ, cám ơn anh TX. Tại nãy em đi lãnh thuốc, bạn tư vấn viên nói tuột thì có nguy cơ kháng thuốc >.<. Còn tác dụng phụ em cũng có hỏi bác sĩ rồi, bác sĩ nói không hết được (buồn quá) giờ đi ra ngoài đường lúc nào cũng mặt áo khoác, chứ người ta thi thoảng nhìn vào ngực em 1 bên to như thế làm em cảm thấy ngại lắm.
    CD4 lên xuống phụ thuộc rất nhiều vấn đề, có khi chỉ một trận ốm mà CD4 bị tụt rất nhiều, sau mới tăng dần trở lại.

Vấn đề bạn lo lắng kháng thuốc: Khi TLVR của bạn gia tăng mạnh lúc đó có nguy cơ kháng thuốc.

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,921
    Đúng vậy bạn,có rất nhiều trường hợp bị tác dụng phụ phân bố lại mỡ,biểu hiện tăng tích tụ mỡ ở ngực, bụng, lưng, gáy; teo mô mỡ ở cánh tay, cẳng chân, mông, má.

Chủ đề: Liều dùng và tác dụng phụ của điều trị ARV

Nếu bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trực tiếp điện thoại.

Thông tin về chủ đề này