Kết quả 1 đến 3 của 3

Chủ đề: Uống arv được 4 tuần và bị nổi hạch

Thành Viên Mới SongvuiSongkhoe's Avatar
    Cảm ơn
    0

Uống arv được 4 tuần và bị nổi hạch

Xin chào mọi người! Minh là thành viên mới, hiện mình đã uống ARV đến tuần thứ 4 và xét nghiệm cd4 của mình là 238 nên bác sĩ có cho viên thuốc màu trắng uống lúc nào cũng được (mình thường uống sau khi ăn trưa). Mình uống thuốc rất đúng giờ, chưa bị trễ bao giờ và cũng chưa bỏ thuốc ngày nào. Thời gian đầu mình uống thì cũng có cảm giác như mọi người, lâng lâng say xe nhưng không có nôn ối hay nổi ban gì. Chỉ là trong tuần này mình uống thuốc thì cơ thể mình bị nổi hạch nhiều hơn, gãi vào thì nó ngứa, mình nổi hạch chủ yếu ở trước ngực và trên cánh tay, hạch nổi chừng 4-5 ngày là lặn xuống nhưng còn vết thâm thì rất lâu, mình uống thuốc cũng không có ối, cảm giác lâng lâng và nóng vùng bụng thì hôm nhiều hôm ít. Trước đây mình ngủ sáng thức dậy rất mệt, giờ thì sáng thức dậy tỉnh táo hơn rất nhiều. Mình muốn hỏi mọi người vấn đề uống ARV rồi nhưng nó bị nổi hạch nhiều hơn thì có phải bệnh mình nghiêm trọng hơn không :( Lúc trước da mặt mình bị viêm da tiết bã nhờn và nổi mụn. bác sĩ tại OPC có bảo là tại cd4 của mình thấp nên mới như vậy. Mình có đi da liễu điều trị và có nói với bác sĩ là mình đang uống ARV để bác sĩ cho thuốc uống trị da. Hiện tại thì da mặt mình đã đỡ hơn rất nhiều, chỉ có việc là ngực, trên cổ và tay mình lại nổi hạch thôi :( Mình rất lo lắng. Hy vọng mọi người chia sẻ và tư vấn giúp mình. Xin cảm ơn
    ads

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,923
    Trích dẫn Gửi bởi SongvuiSongkhoe Xem bài viết
    Xin chào mọi người! Minh là thành viên mới, hiện mình đã uống ARV đến tuần thứ 4 và xét nghiệm cd4 của mình là 238 nên bác sĩ có cho viên thuốc màu trắng uống lúc nào cũng được (mình thường uống sau khi ăn trưa). Mình uống thuốc rất đúng giờ, chưa bị trễ bao giờ và cũng chưa bỏ thuốc ngày nào. Thời gian đầu mình uống thì cũng có cảm giác như mọi người, lâng lâng say xe nhưng không có nôn ối hay nổi ban gì. Chỉ là trong tuần này mình uống thuốc thì cơ thể mình bị nổi hạch nhiều hơn, gãi vào thì nó ngứa, mình nổi hạch chủ yếu ở trước ngực và trên cánh tay, hạch nổi chừng 4-5 ngày là lặn xuống nhưng còn vết thâm thì rất lâu, mình uống thuốc cũng không có ối, cảm giác lâng lâng và nóng vùng bụng thì hôm nhiều hôm ít. Trước đây mình ngủ sáng thức dậy rất mệt, giờ thì sáng thức dậy tỉnh táo hơn rất nhiều. Mình muốn hỏi mọi người vấn đề uống ARV rồi nhưng nó bị nổi hạch nhiều hơn thì có phải bệnh mình nghiêm trọng hơn không :( Lúc trước da mặt mình bị viêm da tiết bã nhờn và nổi mụn. bác sĩ tại OPC có bảo là tại cd4 của mình thấp nên mới như vậy. Mình có đi da liễu điều trị và có nói với bác sĩ là mình đang uống ARV để bác sĩ cho thuốc uống trị da. Hiện tại thì da mặt mình đã đỡ hơn rất nhiều, chỉ có việc là ngực, trên cổ và tay mình lại nổi hạch thôi :( Mình rất lo lắng. Hy vọng mọi người chia sẻ và tư vấn giúp mình. Xin cảm ơn

Những gì bạn kể không phải hạch đâu,hạch gì nổi mà nó ngứa,rồi sau đó để lại vết thâm.Có thể do bạn nóng trong người nên nổi vậy thôi.Bạn nên uống nước mát và ăn rau quả nhiều vào.

Nếu bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trực tiếp điện thoại.

Điều Hành Chung.Thay quyền Admin
    (Sanh năm 1983 ) 10 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Trích dẫn Gửi bởi SongvuiSongkhoe Xem bài viết
    Bạn mới uống thuốc được 4 tuần thôi, mới đầu uống ai cũng bị tác dụng phụ không mong muốn, bạn ăn uống nnhiều đồ mát vào. Còn về thuốc phải xem thành phần thế nào thì uống thuốc vào giờ nào cho phù hợp chứ không cứ viên màu trắng là uống vào lúc nào cũng được. Bạn uống thuốc đúng giờ, ăn uống, ngủ nghỉ điều độ, khi quen thuốc rồi tác dụng phụ sẽ giảm và cd4 tăng lên.

Thông tin về chủ đề này