Kết quả 1 đến 6 của 6

Chủ đề: CD4 giảm sau 06 tháng

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0

CD4 giảm sau 06 tháng

Xin chào cả nhà, em đã uống ARV trò 02 năm.

Lúc mới đầu uống có 212 , sau lên 275 rồi lên 350 sau lên 667. Giờ em mới test lần mới nhất còn có 610. Mặc dù trên ngưỡng cho phép nhưng sao nó giảm 50 con trong vòng 06 tháng vậy? Em vẫn tuân thủ điều trị. Giá trị T CD8 em khá cao, và tỷ lệ T CD4/T CD8 em cũng cao hơn bình thường (xét nghiệm ở pasteur nó in kết quả đậm ra ở 02 múc này).

03 tháng nay (08-11/2016) em vó quay lại tập gym và đã tăng được 3kg (lúc trước có 50kg giờ lên 53kg). Trong quá trình tập em ăn uống ngon hơn avf có uống thêm các TPBS cho người chơi thể thao.
    ads

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596
    Trích dẫn Gửi bởi eCHIPs Xem bài viết
    Xin chào cả nhà, em đã uống ARV trò 02 năm.

Lúc mới đầu uống có 212 , sau lên 275 rồi lên 350 sau lên 667. Giờ em mới test lần mới nhất còn có 610. Mặc dù trên ngưỡng cho phép nhưng sao nó giảm 50 con trong vòng 06 tháng vậy? Em vẫn tuân thủ điều trị. Giá trị T CD8 em khá cao, và tỷ lệ T CD4/T CD8 em cũng cao hơn bình thường (xét nghiệm ở pasteur nó in kết quả đậm ra ở 02 múc này).

03 tháng nay (08-11/2016) em vó quay lại tập gym và đã tăng được 3kg (lúc trước có 50kg giờ lên 53kg). Trong quá trình tập em ăn uống ngon hơn avf có uống thêm các TPBS cho người chơi thể thao.
    CD4 giao động vài chục em là bình thường, khi nào CD4 giảm nhiều, giảm liên tục mới đáng lo.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    thế cái tỷ lệ % CD8 và tỷ lệ CD4/CD8 pastear trả kết quả em là in đậm (thấp hơn hoặc vượt ngưỡng) có sao không? Em hỏi bs OPC thì nói em không cần q tâm tới :( nhưng em muốn biết ý nghĩa CD8 và tỷ lện CD4/CD8

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Chắc ngày mai em đi làm tải lượng quá, cũng hơi lo. Tăng kg, đo con hơn chút mà thấy lo quá ^^. Do Mấy tháng nay em hay thức khuya 12-01h mới ngủ, 06h30 dậy đi làm rồi, trưa ngủ 12-14h. Chắc do thức khuya. Chứ cảm giác em khỏe hơn nhiều sau 03 tháng gym với HLV riêng.

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596
    thế cái tỷ lệ % CD8 và tỷ lệ CD4/CD8 pastear trả kết quả em là in đậm (thấp hơn hoặc vượt ngưỡng) có sao không? Em hỏi bs OPC thì nói em không cần q tâm tới :( nhưng em muốn biết ý nghĩa CD8 và tỷ lện CD4/CD8
    CD4 là gì?

Đây là tế bào bạch cầu lympho hỗ trợ đóng vai trò tổ chức hoạt động cho hệ thống miễn dịch chống lại sự tấn công của vi khuẩn, virus và nấm. HIV tấn công và tiêu diệt tế bào CD4 chính là nguyên nhân dẫn đến AIDS (Hội chứng suy giảm miễn dịch mắc phải) gây nhiễm trùng cơ hội và tử vong cho người nhiễm. Trong lây nhiễm HIV, số lượng tế bào CD4 là một trong những chỉ số quan trọng nhằm chẩn đoán giai đoạn, đánh giá tiến triển của lây nhiễm, tiên lượng điều trị và tiên lượng bệnh.

Bao nhiêu là bình thường?

Ở người trưởng thành và trẻ trên 6 tuổi: Bình thường có số lượng CD4 dao động từ 500-1200/mm3 huyết tương. CD4 giảm khi bạn bị nhiễm khuẩn, stress, hút thuốc lá, đang ở chu kỳ kinh nguyệt. Phụ nữ có số lượng tế bào CD4 cao hơn nam giới khoảng 100/mm3 tuy nhiên không có giá trị trong tiên lượng bệnh. Ở trẻ em: CD4 ở trẻ dưới 6 tháng tuổi vào khoảng 3.000; trẻ dưới 1 tuổi: 1.500; trẻ 1-6 tuổi: trên 1000.

Ở người nhiễm HIV, mỗi ngày ước tính có hàng tỉ tế bào CD4 bị HIV tiêu diệt nhưng đồng thời cũng có hàng tỉ tế bào CD4 được sinh ra. Tuy nhiên theo thời gian, tủy xương bị mệt mỏi dẫn đến số lượng CD4 sinh ra không đủ để bù vào số lượng CD4 chết đi. Đây là nguyên nhân dẫn đến sự giảm dần tế bào CD4 theo thời gian. Trung bình một năm, số lượng tế bào CD4 bị mất đi vào khoảng 40-60 tế bào/mm3 huyết tương. Như vậy, một người nhiễm HIV thông thường có khoảng 5-10 năm sống bình thường khỏe mạnh mà không cần điều trị. Tuy nhiên cũng có một số người sống suốt đời khỏe mạnh với số lượng CD4 ở mức cao và lượng virus trong máu ở mức thấp. (Cơ chế hiện chưa rõ).

Xét nghiệm CD4 bao nhiêu lần trên 1 năm thì đủ?

Ở người có số lượng tế bào CD ở mức bình thường hay gần bình thường, không điều trị thuốc kháng virus, không có triệu chứng bất thường: xét nghiệm CD4 3 tháng 1 lần. Như đã nói ở trên, tế bào CD4 có thể dao động nên nhìn vào số lượng CD4 một lần xét nghiệm sẽ không có giá trị bằng việc theo dõi sự thay đổi của CD4 theo thời gian.

Một người mới điều trị kháng virus, thay đổi liệu pháp điều trị, giảm đột ngột tế bào CD4, xét nghiệm sẽ tuân theo chỉ định của bác sĩ, thường là 1 tháng 1 lần.

Tế bào CD4 nói lên điều gì?

Nếu số tế bào CD4 ổn định ở mức cao, tăng, hoặc giảm ít và đều theo thời gian sẽ báo hiệu bệnh tiến triển chậm, người nhiễm sẽ không có gì lo ngại trong vòng vài năm tiếp theo. Khi CD4 giảm xuống mức từ 500-200 là báo hiệu sự suy giảm của hệ thống miễn dịch trong việc đáp ứng với virus.

Nếu CD giảm xuống con số 350 hoặc dưới 350, người nhiễm và bác sĩ cần cân nhắc các yếu tố khác để xem liệu có bắt đầu điều trị thuốc kháng virus hay không. Khi tế bào CD4 giảm xuống mức dưới 250, điều trị kháng virus được chỉ định.

Tế bào CD4 và CD8 là tế bào T lympho thuộc bạch huyết cầu (white blood cells), có nhiệm vụ trong hệ thống miễn nhiễm bảo vệ cơ thể chống lại các sự nhiễm trùng do vi trùng, siêu vi trùng, ký sinh trùng, ... CD4 bào còn được gọi là T lym phô bào "giúp đở" (helper T lymphocyte), CD8 còn được gọi là T lym phô bào "ức chế" hay "giết" (suppressor, killer T lymphocyte).

CD4 điều hợp, giúp đở các lym phô bào khác trong hệ thống miễn nhiễm chống lại sự nhiễm trùng...CD8 nhận dạng các tế bào bệnh như tế bào ung thư và các tế bào bị nhiễm trùng và tiêu diệt các tế bào bệnh nầy.

Siêu vi trùng HIV khi xâm nhập cơ thể người bệnh sẽ tấn công và xâm nhập các lym pho bào CD4 và dùng các lym phô bào nầy làm nơi sanh sản và dần dần tiêu diệt các CD4 bào do đó số CD4 bào sẽ càng ngày càng giãm đi nhiều khi bệnh AIDS tiến triển nặng . Ngược lại số CD8 sẽ tăng lên để giết các tế bào có chứa siêu vi trùng HIV.

Bình thường tỉ số CD4 trên CD8 (CD4/CD8) là 1.5 đến 2 , trong bệnh HIV/AIDS thỉ tỉ số nầy bị đảo ngược < 1 (nhỏ hơn 1) do số CD8 nhiều hơn số CD4.

CD4 và CD8 được dùng để theo dỏi tiến triển cuả bệnh và sự trị liệu bệnh AIDS có hiệu quả tốt hay không. Nếu thuốc có hiệu nghiệm thì số siêu vi sẽ giảm xuống, số CD4 sẽ tăng lên và tỉ số CD4/CD8 sẽ tăng lên. Nếu thuốc không công hiệu thì số siêu vi sẽ tăng cao hơn, số CD4 càng giảm đi và tỉ số CD4/CD8 sẽ càng nhỏ hơn 1 nhiều.

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,923
    Thường người có HIV chỉ cần kiểm tra và quan tâm đến CD4 thôi bạn,không cần tâm CD8.

Nếu bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trực tiếp điện thoại.

Thông tin về chủ đề này