Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 20 của 46

Chủ đề: CD4 = 488 nhưng được OPC chỉ định uống ARV luôn

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    9

CD4 = 488 nhưng được OPC chỉ định uống ARV luôn

Cách đây 6 tháng, sau 1 đợt sốt cao và tiêu chảy nặng, mình bị nổi hạch khắp cổ. Ban đầu là 2 hạch dưới cằm, to chừng quả nhãn. Sau đoa là 2 hạch 2 bên cằm, to bằng quả nhãn. Tiếp theo là hạch sau gáy, gáy phải 2 cái to, gáy trái 1 cái to. Hạch sau gáy hình như không di động mà dính vào da.

Đến bây giờ thì hạch li ti cỡ hạt đậu và hạt lạc mọc khắp cổ và sau tai, sau đầu, thái dương. Tất cả các hạch đều không đau và di động tốt, trừ hạch sau gáy.

Mình đi bệnh viện Ung Bướu thì bác sỹ chẩn đoán Bướu giáp lan tỏa, đi bệnh viện Quân đội 108 thì chẩn đoán hạch viêm quá sản. Cả 2 bệnh viện đều cho thuốc uống mà ko nghi ngờ gì mình nhiễm HIV.

Sau đó mình đi xét nghiệm HIV thì dương tính, mà mình chả nhớ do lần nào mà mình nhiễm, đến người yêu ở chung nhà quan hệ không bao suốt gần nửa năm lại Âm Tính.

CD4 của mình là 488. Nói thật là từ lúc nổi hạch mình cứ ngỡ mình ung thư nên stress và trầm cảm nặng nề.

Hiện tại mình ko hề có bất kì bệnh nhiễm trùng cơ hội nào, Viêm gan B C lậu giang mai đều âm tính. Mình chưa bị sút 10% trọng lượng.

Hạch tiếp tục nổi 2 nách và 2 háng. Hạch nách to, hạch háng cỡ hạt đậu.

Hạch nổi như vậy suốt 6 tháng nay không tan. Hạch sau gáy lâu lâu lại nhức khó chịu.

Có anh chị nào nổi hạch giống em không ạ. Em có đang gặp nguy hiểm gì ko ạ.

Liên lạc với em qua zalo 099 sáu 989 không 28
    ads
    Lần sửa cuối bởi TeoLoveAn, ngày 05-01-2017 lúc 10:47.

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596
    Trích dẫn Gửi bởi TeoLoveAn Xem bài viết
    Xin chào các anh chị. Em mới đi xét nghiệm H +, CD4 là 488 và được bác sỹ chỉ định uống Arv luôn.
    Trên người em hiện chưa xuất hiện bệnh nhiễm trùng cơ hội nào.
    Nhưng cổ và sau tai nổi rất nhiều hạch, hạch dưới cằm to 1-2cm di động được ko đau.
    Từ sau khi đi xét nghiệm về mình sống rất chán nản và hiện giờ sức khỏe suy sụp kinh khủng, luôn thấy nặng nề uể oải mệt mỏi...
    Mình thắc mắc là tại sao CD4 = 488 mà được uống ARV miễn phí rồi ạ
    Theo quy định mới nhất CD còn từ 500 trở xuống là cần can thiệp điều trị ARV.

Chủ đề: Khi nào người nhiễm HIV cần dùng thuốc điều trị?

3. Những thành viên đã cảm ơn Charles cho bài viết này:

TeoLoveAn (05-01-2017)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    9
    Cho em hỏi uống Arv rồi hạch nó có tan ko ạ

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,923
    Cho em hỏi uống Arv rồi hạch nó có tan ko ạ
    Khi điều trị thì sức khỏe sẽ phục hồi,sẽ không mắc các bệnh cơ hội bạn.

Nếu các bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trực tiếp điện thoại.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    9
    Trích dẫn Gửi bởi Tuanmecsedec Xem bài viết
    Khi điều trị thì sức khỏe sẽ phục hồi,sẽ không mắc các bệnh cơ hội bạn.

Nếu các bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trực tiếp điện thoại.
    Anh ơi. Bác sỹ nói là cho em uống thử Arv 1 tuần xem hạch có tan không, nếu hạch không tan là không phải hạch do HIV. Hiện trên cơ thể em chưa xuất hiện bệnh cơ hội nào cả.
    Em có đi bệnh viện Ung Bướu xét nghiệm hạch thì bác sỹ chẩn đoán em bị bướu tuyến giáp lan tỏa. Em đi bệnh viện quân đội 108 thì chẩn đoán hạch viêm quá sản. Cả 2 bệnh viện đều cho thuốc, uống đều tan hạch nhưng ngừng uống hạch lại to như ban đầu. Cả 2 bệnh viện đều không nghi ngờ em bị HIV. 6 tháng trước em có phẫu thuật ruột thừa nhưng bác sỹ cũng ko thông báo em bị HIV nhỉ.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,923
    Anh ơi. Bác sỹ nói là cho em uống thử Arv 1 tuần xem hạch có tan không, nếu hạch không tan là không phải hạch do HIV. Hiện trên cơ thể em chưa xuất hiện bệnh cơ hội nào cả.
    Em có đi bệnh viện Ung Bướu xét nghiệm hạch thì bác sỹ chẩn đoán em bị bướu tuyến giáp lan tỏa. Em đi bệnh viện quân đội 108 thì chẩn đoán hạch viêm quá sản. Cả 2 bệnh viện đều cho thuốc, uống đều tan hạch nhưng ngừng uống hạch lại to như ban đầu. Cả 2 bệnh viện đều không nghi ngờ em bị HIV. 6 tháng trước em có phẫu thuật ruột thừa nhưng bác sỹ cũng ko thông báo em bị HIV nhỉ.

Bạn điều trị thuốc ARV bao lâu rồi ?,và phác đồ thuốc tên gì ?.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    9
    Dạ bác sỹ nói em uống nhưng em đang cân nhắc chưa uống ạ

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,923
    Dạ bác sỹ nói em uống nhưng em đang cân nhắc chưa uống ạ
    Hiện nay theo khuyến cáo người có HIV điều trị sớm tốt.Với CD4 của bạn 488 thì theo chương trình OPC là đã cho bạn điều trị.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    9
    Hiện nay theo khuyến cáo người có HIV điều trị sớm tốt.Với CD4 của bạn 488 thì theo chương trình OPC là đã cho bạn điều trị.

Anh ơi vậy tại sao bác sỹ lại nói em uống thử 1 tuần. Với lại cd4=488 nghĩa là em nhiễm cũng lâu rồi, tại sao em mổ ruột thừa 6 tháng trước bác sỹ ko nói cho em biết ạ

Cảm ơn
    596
    Anh ơi vậy tại sao bác sỹ lại nói em uống thử 1 tuần. Với lại cd4=488 nghĩa là em nhiễm cũng lâu rồi, tại sao em mổ ruột thừa 6 tháng trước bác sỹ ko nói cho em biết ạ
    Mổ ruột thừa là bắt buộc XN HIV. Nếu BS không có thông báo gì với bạn thức thời điểm đó bạn chưa nhiễm.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,923
    Thuốc ARV là thuốc điều trị cho người có HIV,khi điều trị là phải uống suốt đời bạn,không có chuyện uống thử 1 tuần.Tuanmecsedec không hiểu bạn xét nghiệm ở đâu thông báo bạn dương tính HIV.Bạn có thể đến trung tâm xét nghiệm miễn phí cho cộng đồng để làm xét nghiệm lại.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    9
    Anh chị ơi em xin tóm tắt những thắc mắc của em như sau:

Tháng 6/2016, sau khi đi Vũng Tàu về thì em sốt cao, sau đó tiêu chảy hơn 2 tuần (Sau này em nghĩ là do ăn hải sản không sạch). Sau khi hết sốt và tiêu chảy thì em bị nổi hạch cổ và hạch sau tai, hạch dưới cằm to 1-2cm đường kính, đến nay hạch vẫn chưa lặn.

Nhà em nghi ngờ em bị ung thư nên đưa em đi bệnh viện Ung Bướu xét nghiệm, bác sỹ chẩn đoán em bị bướu tuyến giáp lan tỏa và khuyên em nên mổ. Em không đồng ý mổ nên bác sỹ cho em thuốc uống, uống vào hạch tan hẳn nhưng ngừng uống thì hạch lại như ban đầu. Nhà em muốn chắc chắn nên đi xét nghiệm thêm ở bệnh viện Quân đội 108, bác sỹ nói em bị hạch quá sản và chỉ cho thuốc vitamin, toàn thuốc của Hàn Quốc.

Em mới lên mạng tìm hiểu, thì có biết là nhiễm HIV có nổi hạch, nên em đến TTPC HIV Khánh Hòa xét nghiệm HIV.
    Em đến lấy máu lúc 16h30 ngày hôm đó thì bác sỹ hẹn luôn sáng mai 9h có kết quả.
    Ngày hôm sau em lên nhận kết quả thì dương tính. Giấy kết quả xét nghiệm chỉ là giấy viết tay điền vào form có sẵn.
    Ngày hôm sau em đc chỉ định xét nghiệm CD4. Sau đó em được mời lên và bác sỹ nói CD4 em là 488 nhưng em ko thấy đưa kết quả gì cho em, nên em cũng tin là 488.

Bác sỹ chỉ định em uống Arv thử 1 tuần, rồi nói uống vô mà hạch ko tan thì hạch ko phải so HIV, mà đúng như 2 bv kia chẩn đoán (vì hôm đó em có khai ra với chị ấy là em có xét nghiệm hạch ở 2bv kia rồi) Em mới thắc mắc thử là thiệt luôn chứ thử gì hả chị, vì đã uống vào người thì phải uống suốt đời.
    Em nghi ngờ nên xin chị ấy cho em suy nghĩ. Với lại sao cd4 488 lại được uống free, chị ấy cũng ko hỏi em sau năm 2017 e có sẵn sàng tài chính để chi trả tiền thuốc hay ko mà lại chỉ định em uống luôn.
    Nữa là, cd4 488 chứng tỏ cũng nhiễm lâu rồi, sao mổ ruột thừa mới 6 tháng mà bác sỹ đâu thông báo gì đâu ạ. Ko lẽ cd4 của em tụt nhanh đến mức đó.

Trước khi đi xét nghiệm HIV, em tăng cân đều, đạt 60kg, ko có bất kì bệnh nhiễm trùng cơ hội nào trên người ngoại trừ hạch nhiều và to, viêm gan B,C đều âm tính (Do 2 bệnh viện kia xét nghiệm). Lậu giang mai cũng âm tính (Do bác sỹ xn HIV nói).
    Nhưng sau khi biết mình H+, cuộc sống hoàn toàn đảo lộn, em suy sụp 1 thời gian giờ sút 5kg.
    Em muốn các anh chị tư vấn dùm em với... À, người yêu em quan hệ tình dục với em ko dùng bcs suốt 4 tháng, mới đi test nhanh bằng que gì đó trong Saigon lại âm tính

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,923
    Anh chị ơi em xin tóm tắt những thắc mắc của em như sau:

Tháng 6/2016, sau khi đi Vũng Tàu về thì em sốt cao, sau đó tiêu chảy hơn 2 tuần (Sau này em nghĩ là do ăn hải sản không sạch). Sau khi hết sốt và tiêu chảy thì em bị nổi hạch cổ và hạch sau tai, hạch dưới cằm to 1-2cm đường kính, đến nay hạch vẫn chưa lặn.

Nhà em nghi ngờ em bị ung thư nên đưa em đi bệnh viện Ung Bướu xét nghiệm, bác sỹ chẩn đoán em bị bướu tuyến giáp lan tỏa và khuyên em nên mổ. Em không đồng ý mổ nên bác sỹ cho em thuốc uống, uống vào hạch tan hẳn nhưng ngừng uống thì hạch lại như ban đầu. Nhà em muốn chắc chắn nên đi xét nghiệm thêm ở bệnh viện Quân đội 108, bác sỹ nói em bị hạch quá sản và chỉ cho thuốc vitamin, toàn thuốc của Hàn Quốc.

Em mới lên mạng tìm hiểu, thì có biết là nhiễm HIV có nổi hạch, nên em đến TTPC HIV Khánh Hòa xét nghiệm HIV.
    Em đến lấy máu lúc 16h30 ngày hôm đó thì bác sỹ hẹn luôn sáng mai 9h có kết quả.
    Ngày hôm sau em lên nhận kết quả thì dương tính. Giấy kết quả xét nghiệm chỉ là giấy viết tay điền vào form có sẵn.
    Ngày hôm sau em đc chỉ định xét nghiệm CD4. Sau đó em được mời lên và bác sỹ nói CD4 em là 488 nhưng em ko thấy đưa kết quả gì cho em, nên em cũng tin là 488.

Bác sỹ chỉ định em uống Arv thử 1 tuần, rồi nói uống vô mà hạch ko tan thì hạch ko phải so HIV, mà đúng như 2 bv kia chẩn đoán (vì hôm đó em có khai ra với chị ấy là em có xét nghiệm hạch ở 2bv kia rồi) Em mới thắc mắc thử là thiệt luôn chứ thử gì hả chị, vì đã uống vào người thì phải uống suốt đời.
    Em nghi ngờ nên xin chị ấy cho em suy nghĩ. Với lại sao cd4 488 lại được uống free, chị ấy cũng ko hỏi em sau năm 2017 e có sẵn sàng tài chính để chi trả tiền thuốc hay ko mà lại chỉ định em uống luôn.
    Nữa là, cd4 488 chứng tỏ cũng nhiễm lâu rồi, sao mổ ruột thừa mới 6 tháng mà bác sỹ đâu thông báo gì đâu ạ. Ko lẽ cd4 của em tụt nhanh đến mức đó.

Trước khi đi xét nghiệm HIV, em tăng cân đều, đạt 60kg, ko có bất kì bệnh nhiễm trùng cơ hội nào trên người ngoại trừ hạch nhiều và to, viêm gan B,C đều âm tính (Do 2 bệnh viện kia xét nghiệm). Lậu giang mai cũng âm tính (Do bác sỹ xn HIV nói).
    Nhưng sau khi biết mình H+, cuộc sống hoàn toàn đảo lộn, em suy sụp 1 thời gian giờ sút 5kg.
    Em muốn các anh chị tư vấn dùm em với... À, người yêu em quan hệ tình dục với em ko dùng bcs suốt 4 tháng, mới đi test nhanh bằng que gì đó trong Saigon lại âm tính
    Qua những gì bạn kể thì cần xét nghiệm lại,nếu được bạn vào TPHCM đến viện Pastuer để xét nghiệm khẳng định lại.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    9
    Qua những gì bạn kể thì cần xét nghiệm lại,nếu được bạn vào TPHCM đến viện Pastuer để xét nghiệm khẳng định lại.

Anh ơi em mới đi xét nghiệm lại ở Pastuer Nha Trang.
    Vẫn dương tính anh à :(
    Chỗ này có phát kết quả xét nghiệm có đánh máy hẳn hoi.

Nhưng tại sao người ta trả kết quả nhẹ tựa lông hồng vậy anh. Chỉ đọc tên lên rồi đến lấy và cho đi về. Ko hề an ủi gì vậy anh...

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    9
    Hôm kia em lên đăng ký xét nghiệm cũng không có tư vấn viên. Chỉ được vô lấy máu xong đi về, ko hỏi gì về nguy cơ hay gì hết ạ. Nhìn mặt em đâu giống HIV đâu sao ngta cho vô lấy máu cứ như là biết dương tính rồi vậy :(

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,923
    Anh ơi em mới đi xét nghiệm lại ở Pastuer Nha Trang.
    Vẫn dương tính anh à :(
    Chỗ này có phát kết quả xét nghiệm có đánh máy hẳn hoi.

Nhưng tại sao người ta trả kết quả nhẹ tựa lông hồng vậy anh. Chỉ đọc tên lên rồi đến lấy và cho đi về. Ko hề an ủi gì vậy anh...
    Hôm kia em lên đăng ký xét nghiệm cũng không có tư vấn viên. Chỉ được vô lấy máu xong đi về, ko hỏi gì về nguy cơ hay gì hết ạ. Nhìn mặt em đâu giống HIV đâu sao ngta cho vô lấy máu cứ như là biết dương tính rồi vậy :(
    Nếu vậy,bạn đến trung tâm điều trị HIV cho cộng đồng tại Nơi bạn ở,để người ta làm cho bạn xét nghiệm một lần nữa,nếu kết quả vẫn dương tính thì ở đây họ sẽ hướng dẫn cho bạn tiếp.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    9
    Nếu vậy,bạn đến trung tâm điều trị HIV cho cộng đồng tại Nơi bạn ở,để người ta làm cho bạn xét nghiệm một lần nữa,nếu kết quả vẫn dương tính thì ở đây họ sẽ hướng dẫn cho bạn tiếp.

Paster Nha Trang xét nghiệm thì 3 cái chỉ số đó đều đánh máy là 2.03.
    Paster Nha Trang là chắc chắn không sai sót rồi phải không a :(
    Em vẫn ko hiểu sao Cd4 e lại tụt xuống 488 chỉ sau 6 tháng, và người yêu em tại sao lại may mắn âm tính vậy được anh :(

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,923
    Em vẫn ko hiểu sao Cd4 e lại tụt xuống 488 chỉ sau 6 tháng, và người yêu em tại sao lại may mắn âm tính vậy được anh :(

Vấn đề Tuanmecsedec tư vấn bài trên là hướng dẫn bạn đến trung tâm điều trị cộng đồng (OPC) để đăng ký điều trị,chứ không phải ở đây Tuanmecsedec nói Pastuer ở Nha Trang xét nghiệm không đúng.

Còn vấn đề quan hệ với người có HIV mà may mắn không nhiễm là chuyện bình thường bạn.

Cảm ơn
    596
    CD4 là 488 không phải là thấp, con số này gần như ở mức của người bình thường. Còn chuyện người yêu bạn quan hệ với bạn mà không bị nhiễm thì thực tế có nhiều, bạn tình của bạn quá may mắn.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    9
    Vậy hạch dưới cằm và sau cố của em là do HIV hay sao vậy anh chị? Nếu xuất hiện hạch là ở giai đoạn 3 phải ko ạ? Vậy tại sao em đã có hạch mà không có các bệnh cơ hội khác ạ

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này