Kết quả 1 đến 6 của 6

Chủ đề: Thắc mắc khi đang điều trị ARV

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    4

Question Thắc mắc khi đang điều trị ARV

Em vừa nhận được kết quả dương tính với HIV vài tháng trước và đã dùng ARV, thuốc chống nhiễm trùng cơ hội và thuốc ngừa lao luôn rồi. Em có một vài vấn đề cần được giải đáp như sau ạ
    1. Khoảng chưa tới 1 tháng trở lại em có bị cảm cúm và em không dùng thuốc, tình trạng của cảm cúm đa số là sau 2 tuần thì khỏi hẳn. Nhưng có 1 số cái em băn khoăn là: em vẫn còn ho (trước đây khi em chưa bị HIV thì tình trạng ho kéo cũng khá dài, khoảng 1-2 tháng mới hết), em có tham khảo thông tin thì người ta có nói là nếu ho dai dẳng thì nên đến cơ sở y tế đang nhận điều trị để hỏi ý kiến. Hôm trước đi lấy thuốc, bác sĩ cũng dặn em phải điều trị dứt ho nhưng do em ko điều chỉnh được khoảng cách thời gian để uống xen kẽ các loại thuốc nên quyết định là kiêng cử 1 số cái để ho nhanh khỏi nhưng có vẻ là ko hiệu quả như em nghĩ. À em vẫn uống đủ thuốc, ARV thì vẫn uống đúng giờ mỗi ngày, chỉ có điều là em ngủ ko đc nhiều lắm (em có đọc trên các trang báo thì họ nói là do tác dụng phụ của ARV). Bên cạnh đó, em cũng bị tình trạng có cảm giác mất nước, khô môi mặc dù em đã tuân thủ quy định của bác sĩ là uống 3L nước mỗi ngày. Em đang lo không biết là mình có đang bị chuyển sang AIDS ko vì tính từ thời gian em có hành động nguy cơ tới thời điểm bây giờ cũng chỉ mới 6 tháng T_T
    p/s: Em ngủ ko được nhiều nên đã ăn bù nên vẫn tăng kí được và ko bị sút cân quá 10% ạ (nếu có chỉ giảm 1-2kg gì đó thôi).
    2. Em đang cần tìm nơi để tiễu phẫu hẹp/dài bao quy đầu cho người bị H luôn ạ vì hôm trước đi 1 số bệnh viện tư thì họ ko nhận phẫu thuật khi nhận kết quả em bị H. Em cũng đang khá là đau đầu vì vấn đề này do dạo trước em vừa bị lậu (đã trị khỏi rồi ạ) còn bây giờ thì cứ bị ngứa vùng kín mãi (có hôm nó còn bị nứt da và tứa máu một chút nữa @.@).
    Em gặp hơi nhiều vấn đề sức khỏe nên giờ đang rất lo vì em chỉ muốn chuyên tâm vào điều trị ARV thôi ạ. Mọi người ai biết thì giúp em với nhé. Em xin chân thành cảm ơn! :)
    ads
    Lần sửa cuối bởi minhminh2412, ngày 10-01-2017 lúc 23:37.

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    27
    Bạn thử kiểm tra CD4 lại xem sao. Điều trị ARV thì tác dụng phụ rất nhiều. Bạn cứ yên tâm dùng và thoải mái lên. AIDS phải nhiều năm không điều trị mới chuyển nhưng bạn điều trị sớm thì sẽ có kết quả tốt thôi

3. Những thành viên đã cảm ơn Tuanhoang cho bài viết này:

minhminh2412 (10-01-2017)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    4
    Bs bảo là 6 tháng mới xét nghiệm CD4 1 lần. CD4 trước khi em được đưa vào điều trị là 110 và em chỉ mới tiếp nhận điều trị được khoảng hơn 2 tháng thôi nên không biết thế nào nữa ạ. Đọc các dấu hiệu chuyển AIDS thì thấy mình cũng có nên cứ lo lo @.@

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    27
    Không có sớm vậy đâu. AIDS là giai đoạn cơ thể không còn tạo ra kháng thể. CD4 e vẫn còn mà e lo gì. Thoải mái mà điều trị đi e. Lạc quan thì CD4 mới cao lên đc

6. Những thành viên đã cảm ơn Tuanhoang cho bài viết này:

minhminh2412 (10-01-2017)

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,922
    Trích dẫn Gửi bởi minhminh2412 Xem bài viết
    Bs bảo là 6 tháng mới xét nghiệm CD4 1 lần. CD4 trước khi em được đưa vào điều trị là 110 và em chỉ mới tiếp nhận điều trị được khoảng hơn 2 tháng thôi nên không biết thế nào nữa ạ. Đọc các dấu hiệu chuyển AIDS thì thấy mình cũng có nên cứ lo lo @.@
    Bạn cứ tuân thủ điều trị,CD4 sẽ tăng lại thôi.

Nếu các bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trực tiếp điện thoại.

8. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

minhminh2412 (11-01-2017)

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    27
    http://vaac.gov.vn/FAQ/Detail/Toi-ng...nhu-the-nao--J
    Bạn tham khảo nhé. Thông tin của BYT thì rất chính xác

10. Những thành viên đã cảm ơn Tuanhoang cho bài viết này:

minhminh2412 (11-01-2017)

Thông tin về chủ đề này