Kết quả 1 đến 4 của 4

Chủ đề: Thắc mắc về xét nghiệm HIV

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0

Unhappy Thắc mắc về xét nghiệm HIV

Tháng 9 vừa rồi mình phải làm phẫu thuật cắt amidan tại bệnh viện TMH, trước lúc làm phẫu thuật mình có khám kiểm tra tổng quát, trong lúc xét nghiệm và trả kết quả bác sĩ có yêu cầu mình lấy máu lại vì nghi ngờ mình bị nhiễm HIV. Sau khi lấy máu lại chuyển sang bệnh viện Bạch Mai xn thì mấy ngày sau mình nhận được kết quả âm tính. Bác sĩ bên BM có nói trong máu mình có dấu hiệu lạ gần giống với virut HIV nhưng xn lại thì không phải. Hai tháng sau mình đi kiểm tra sức khỏe tại bệnh viện khác và có test nhanh xn HIV thì lại nhận kết quả dương tính. Mình rất hoang mang không biết là ntn. Mình có xem các tài liệu về triệu chứng HIV nhưng hầu như ko có biểu hiện. Thời gian trước lúc phẫu thuật mình bị viêm a cấp thì mỗi lần ho nặng có bị sốt nhưng không kéo dài và uống thuốc là khỏi. Mình mới 23t với sự việc này mình rất là hoang mang và lo lắng, không biết phải làm gì lúc này??
    ads

Điều Hành Chung.Thay quyền Admin
    (Sanh năm 1983 ) 10 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Trích dẫn Gửi bởi Hana Xem bài viết
    Tháng 9 vừa rồi mình phải làm phẫu thuật cắt amidan tại bệnh viện TMH, trước lúc làm phẫu thuật mình có khám kiểm tra tổng quát, trong lúc xét nghiệm và trả kết quả bác sĩ có yêu cầu mình lấy máu lại vì nghi ngờ mình bị nhiễm HIV. Sau khi lấy máu lại chuyển sang bệnh viện Bạch Mai xn thì mấy ngày sau mình nhận được kết quả âm tính. Bác sĩ bên BM có nói trong máu mình có dấu hiệu lạ gần giống với virut HIV nhưng xn lại thì không phải. Hai tháng sau mình đi kiểm tra sức khỏe tại bệnh viện khác và có test nhanh xn HIV thì lại nhận kết quả dương tính. Mình rất hoang mang không biết là ntn. Mình có xem các tài liệu về triệu chứng HIV nhưng hầu như ko có biểu hiện. Thời gian trước lúc phẫu thuật mình bị viêm a cấp thì mỗi lần ho nặng có bị sốt nhưng không kéo dài và uống thuốc là khỏi. Mình mới 23t với sự việc này mình rất là hoang mang và lo lắng, không biết phải làm gì lúc này??
    Phương pháp Test nhanh không phải là xét nghiệm khẳng định, đây là phương pháp rất nhạy với phương châm "bắt nhầm hơn bỏ sót" nên dễ cho ra dương tính giả. Còn kết quả xét nghiệm ở bệnh viện Bạch Mai có kết quả sau vài ngày có thể họ đã xét nghiệm khẳng định cho bạn, khi xét nghiệm khẳng định ra âm tính thì hoàn toàn yên tâm.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Em cảm ơn chị nhé. em đang định qua Tết xong đi kiểm tra lại 1 lần nữa cho chắc chắn vì cũng hơi hoang mang ạ.

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,922
    Em cảm ơn chị nhé. em đang định qua Tết xong đi kiểm tra lại 1 lần nữa cho chắc chắn vì cũng hơi hoang mang ạ.
    Test nhanh là một test rất nhạy,có phương châm (Thà bắt nhầm hơn bỏ sót).Vì vậy,rất dễ cho phản ứng giả.Test này có phản ứng thì cần làm xét nghiệm khác lại.Thường thì 3 phương pháp hoặc western blot và một số trường hợp sau đây dể cho ra dương tính giả

1. Viêm khớp mãn tính
    2. Xơ cứng rải rải (Multiple sclerosis)
    3. Lupus
    4. Đái đường dạng 1
    5. Bệnh addison
    6. Viêm đốt sống
    7. Viêm gan mãn tính
    8. Ung thư ác tính
    9. Bệnh thận trầm trọng
    10. Bị cúm trong vòng 30 ngày trước khi test
    11. Tiêm globulin gamma
    12. Mới được truyền máu hoặc cấy ghép tạng

Nếu các bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trực tiếp điện thoại.

Thông tin về chủ đề này