Trang 5 của 8 Đầu tiênĐầu tiên ... 34567 ... CuốiCuối
Kết quả 81 đến 100 của 141

Chủ đề: Tổng quan Kiến thức cơ bản về HIV/AIDS

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    Chảy máu khi cắt tóc có bị nhiễm HIV?

12/8/2014 15:19
    Cho cháu hỏi về thời gian sống của virus HIV trên các dụng cụ dao kéo, tông đơ trong các tiệm cắt tóc ở nông thôn, nếu như không qua sát trùng, để tự nhiên thì bao lâu chúng sẽ chết đi.

Trong lúc cắt tóc cháu có bị trầy xước, máu ra không nhiều thì có sao không ạ? Cháu cũng chưa biết có trường hợp nào cắt tóc ở đó bị như cháu mà nhiễm HIV, hiện giờ cháu chỉ đang lo hão mong BS cung cấp thông tin giúp cháu an ủi được phần nào.

Nếu muốn xét nghiệm để biết kết quả thì phải đợi bao lâu mới đi xét nghiệm ạ, trong ngày sẽ có kết quả hay bao lâu?

Bác sĩ ơi, đây có phải là vấn đề cần phải quan tâm, đi xét nghiệm không ạ?

((Huy Hào - Đồng Tháp)

Ảnh minh họa

Chào bạn,

Virus dễ bị tiêu diệt bởi:+ Nhiệt độ: nhiệt độ ướt > 56 độ C trong 30 phút; nhiệt độ khô > 68 độ C trong 2 giờ.
    + Dung dịch sát khuẩn (cồn, javel loãng…).
    + pH<6 hoặc pH >10.
    + có thể sống trong xác người bệnh trong vòng 24h, trên giọt máu khô từ 2-7 ngày.
    Sự lây truyền chịu ảnh hưởng bởi số lượng trong thực thể và mức độ tiếp xúc với các loại thực thể này. Dưới đây là nguy cơ nhiễm HIV sau 1 lần phơi nhiễm:
    + Dùng chung kim: 67/10000
    + Kim đâm qua da: 30/10000
    + Quan hệ tình dục qua âm đạo/nữ: 8-20/10000
    + Quan hệ tình dục qua âm đạo/nam: 3-9/ 10000
    + Quan hệ tình dục qua hậu môn/thụ động: 10-30/10000
    + Quan hệ tình dục qua hậu môn/ chủ động: 3/10000
    Với trường hợp của bạn, có thể xem như kim đâm qua da thì nguy cơ nhiễm HIV là 30/10000. Tức trong 10000 trường hợp có 30 trường hợp nhiễm . Nếu muốn xét nghiệmbạn có thể đến BV Nhiệt đới, viện
    Pasteur, BV Da liễu… (chỉ những phòng xét nghiệm được Bộ y tế cho phép mới được quyền thông báo kết quả xét nghiệm HIV) để được xét nghiệm. Chẩn đoán HIV dựa trên cơ sở xét nghiệm kháng thể HIV.
    Xác định nhiễm khi có mẫu huyết thanh dương tính cả 3 lần xét nghiệm kháng thể HIV, bằng 3 loại sinh phẩm khác nhau với nguyên lý phản ứng và nguyên lý chuẩn bị kháng nguyên khác nhau. Vì HIV có giai đoạn cửa sổ nên bạn có thể kiểm tra 2 lần: ngay bây giờ và sau đó 3 tháng.
    Thông thường lần đầu tiên đi xét nghiệm bạn sẽ được làm test nhanh HIV, kết quả test nhanh HIV sẽ có trong ngày, nếu kết quả ghi nhận không phát hiện kháng thể HIV bạn không cần làm tiếp xét nghiệm lần hai. Nếu test phát hiện kháng thể HIV bạn sẽ được tư vấn để làm các xét nghiệm tiếp theo nhé,
    Thân ái,

Theo alobacsi.vn
    http://citinews.net/doi-song/chay-ma...-hiv--UC4C72Q/

Cảm ơn
    2,578
    Dùng khăn tắm trong khách sạn, nhà nghỉ có lây HIV không?

19/8/2014 08:09
    Xin chào bác sĩ! Em có một điều rất lo lắng mong được BS giải đáp giúp em. Hôm trước, em và bạn gái có đi vào khách sạn. Chúng em xác định không “quan hệ” trước hôn nhân nên chỉ vào nằm nghỉ.

Vào đó, em và bạn gái tắm (chúng em tắm riêng). Vấn đề là chúng em đã dùng khăn của khách sạn để lau người. Bạn gái em lại vô ý dùng khăn để lau "chỗ kín".

Chúng em rất lo, nếu có ai đó vào trước bị HIV dùng khăn đó thì dù khăn được giặt khô vẫn có nguy cơ lây đúng không ạ?

Trên người em và bạn gái đều không có vết thương hở nhưng có mụn và vết muỗi cắn. Nói chung có trầy xước nhẹ vì em có gãi, (những mụt đó có máu đã đông phía ngoài). Chúng em rất lo lắng không biết mình có bị lây HIV không. Mong BS tư vấn sớm giúp em, em xin cảm ơn!
    (Bạn đọc Quận 10, thành phố Hồ Chí Minh)

BS-CK1 Nguyễn Minh Thu trả lời:

Chào em,

Khăn tắm trong khách sạn thường được giặt bằng chất chất tẩy rửa (xà phòng hay bột giặt). Đây là môi trường kiềm và khăn được giặt trong nước thì hẳn là lượng virus HIV còn lưu lại trên khăn không nhiều.

Hơn nữa, khăn lại được phơi khô (nghĩa là khăn có thời gian dài tiếp xúc với ánh nắng mặt trời ) ở điều kiện không khí nhiệt độ nóng trên, chắc chắn số lượng virus HIV sống sót càng ít hơn!

Với hai lý do trên, em và bạn gái cứ yên tâm, vì số lượng virus HIV tối thiểu còn lại trên khăn (nếu có) cũng không đủ để lây nhiễm HIV.

Như vậy, trong trường hợp này, đương nhiên là hai em sẽ không phải tiếp "vị khách bất đắc dĩ" đó đâu. Đừng suy nghĩ căng thẳng quá! Tuy nhiên, tốt nhất, sau này em nhắc bạn gái đừng bao giờ dùng khăn chung để lau chỗ kín. Giấy vệ sinh vẫn là lựa chọn tối ưu em nhé.

Chúc hai em vui khỏe, hạnh phúc!
    Theo danviet.vn

Cảm ơn
    2,578
    HIV có ở những loại dịch tiết nào trong cơ thể
    Trong nước bọt và nước tiểu người nhiễm HIV có HIV nhưng nồng độ thấp. Vì thế, nước bọt và nước tiểu người nhiễm HIV có HIV nhưng không lây.

HIV đã được phân lập ở hầu hết các loại dịch thể của cơ thể người. Các nhà khoa học tìm thấy HIV trong huyết tương (100 - 25.000 virut HIV/ml); trong tinh dịch; trong nước não tuỷ, chất nhày cổ tử cung, âm đạo, sữa mẹ, nước bọt, nước mắt, nước tiểu (nhưng ở nồng độ thấp hơn).

Như vậy trong nước bọt và nước tiểu người nhiễm HIV có HIV nhưng nồng độ thấp. (Lưu ý với bạn, không gọi virus HIV mà chỉ gọi HIV và đây là quy định quốc tế. Vì HIV đã bao hàm virus rồi. Nó là chữ viết tắt tiếng Anh của Human immunodeficiency virus - virus gây suy giảm miễn dịch ở người).

Về phương thức lây truyền HIV/AIDS, các nghiên cứu khoa học đã đi đến kết luận bệnh nhân AIDS và người nhiễm HIV là vật chủ duy nhất truyền HIV.

Không thể tự nhiễm HIV và HIV không lây qua vật chủ trung gian. Mặt khác, tất cả mọi người đều có thể nhiễm bệnh, không có đối tượng có nguy cơ cao mà chỉ có đối tượng có hành vi nguy cơ cao.

Ngoài ra, HIV không lây nhiễm qua con đường sinh hoạt thông thường, qua các côn trùng đốt. Chính vì vậy không được phân biệt đối xử cách ly một cách quá mức khi tiếp xúc với người nhiễm HIV. Người nhiễm HIV vẫn có quyền lao động, học tập, sinh hoạt bình thường trong cộng đồng xã hội.

HIV lây truyền qua các con đường như quan hệ tình dục (giao hợp đồng giới, khác giới với người nhiễm HIV); truyền máu (dùng chung kim tiêm, nhận máu của người nhiễm HIV); và truyền từ mẹ sang con.

Các nghiên cứu nghiêm túc đã kết luận, nước bọt, nước mắt, nước tiểu, mồ hôi là những dịch thể ở cơ thể người không chứa nhiều HIV để đủ lây nhiễm cho người khác, ngay cả khi ôm hôn, tiếp xúc với mồ hôi, nước mắt và nước tiểu của người nhiễm HIV.

Vì thế ăn chung thức ăn, tắm chung bể bơi, dùng chung đồ dùng, bồn tắm, ngồi chung xí bệ không thể lây nhiễm HIV. Tuy nhiên, nếu các dịch thể này (nước bọt, nước tiểu, nước mắt…) có lẫn máu thì phải chú ý. Khi đó, nếu cơ thể có vết xây xát, khả năng lây nhiễm có thể xảy ra.

BS Hoài Hương
    http://www.tinhnguyentre.net/

Cảm ơn
    2,578
    Các đường lây truyền HIV
    Thứ Sáu, 15/08/2014, 07:00
    Các đường lây truyền là điều dường như ai cũng biết nhưng...

HIV có thể lây truyền từ người này sang người khác theo ba con đường:

Đường tình dục

Xác suất lây truyền qua quan hệ tình dục với người bị nhiễm HIV (không sử dụng biện pháp bảo vệ) là 1/1.000 đến 1/100 (được tính trên quần thể). Nhưng với từng cá nhân có hành vi tình dục không bảo vệ thì xác suất lây nhiễm HIV luôn là 1 hoặc 0. Do vậy, cách tự biện minh cho hành vi nguy cơ của mình là 100 lần quan hệ mới có thể nhiễm virus là hoàn toàn sai lầm và nguy hại. Khả năng lây nhiễm này sẽ tăng gấp nhiều lần, nếu một trong hai người bị mắc các bệnh lây truyền qua đường tình dục như: Lậu, giang mai, sùi mào gà, nấm, Herpes...

HIV có thể lây truyền qua tất cả các cách giao hợp, nhất là các cách giao hợp gây xây xước hoặc có thương tổn từ trước (qua đường hậu môn, giao hợp dương vật miệng có tổn thương dương vật và chảy máu chân răng). Hướng lây nhiễm trong quan hệ tình dục đường miệng từ tinh dịch, dịch tiết âm đạo đến môi miệng người dùng miệng nếu có tổn thương. Hướng ngược lại cũng có thể xảy ra nhưng ít hơn.

Chúng ta không thể biết được một người nào đó có nhiễm HIV hay không bằng mắt thường vì vậy nguy cơ lây nhiễm sẽ tăng lên đáng kể nếu quan hệ tình dục với nhiều người.

Đường máu

HIV có thể lây truyền qua truyền máu hoặc các chế phẩm từ máu bị nhiễm HIV. Dùng chung các dụng cụ xuyên chích qua da không được vô trùng hoặc không đảm bảo nguyên tắc khi khử trùng hoặc vô trùng như: Bơm kim tiêm, kim châm cứu, kim xăm mình, xăm lỗ tai,… Những người sử dụng chất gây nghiện đường tiêm chung bơm kim tiêm thì nguy cơ lây nhiễm sẽ rất cao.

Từ mẹ sang con

Người mẹ bị nhiễm HIV có khả năng truyền cho con trong thời kỳ mang thai, trong khi đẻ hoặc cho con bú. Khoảng 30 – 40% trẻ em sinh ra từ người mẹ bị nhiễm HIV sẽ bị nhiễm virus này.

Trong thời kỳ mang thai, HIV có khả năng di chuyển từ máu người mẹ qua rau thai rồi vào cơ thể bào thai. Trong khi đẻ là do sây sát niêm mạc và da, tạo đường xâm nhập của vi Virus từ người mẹ sang trẻ. Và trong thời gian cho con bú, HIV có thể lây nhiễm cho con qua sữa mẹ hoặc do sây sát.

http://www.tamsubantre.org/index.php..._0_159_68.html

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,923
    Vuốt ve bạn cùng giới có lây HIV

Trong lúc say xỉn, em và một bạn cùng lớp về nhà nghỉ ngơi. Là đồng tính nam, chúng em không quan hệ, chỉ sờ soạng nhau.

Bây giờ em vẫn lo lắng có khi nào bạn nam kia lây HIV cho em không? Em muốn được tư vấn để giải tỏa tâm lý. (Lâm Vĩnh Huy).
    Ảnh minh họa: News.

Trả lời:
    Chào em,

Nếu chỉ dừng lại ở những hành vi em mô tả thì đây được xem là quan hệ không xâm nhập. Kiểu hành vi này bao gồm, sờ soạng, ôm hôn, vuốt ve hay kích thích dương cật bằng tay... Khả năng lây nhiễm HIV của loại hành vi này được cho là "không có khả năng lây nhiễm".

Vì vậy em có thể yên tâm về khả năng bản thân bị lây bệnh. Nếu vẫn còn lo ngại, em có thể tham gia xét nghiệm HIV tự nguyện.

Cảm ơn
    2,578
    Bị đâm kim tiêm của người nhiễm HIV có lây bệnh?
    Thứ ba, 09/09/2014 10:13
    LĐTĐ -Gần đây, dư luận không khỏi bàng hoàng trước việc hàng loạt học sinh có thể mắc HIV. Việc dùng thanh sắt nhọn, đâm từ người có HIV rồi tiếp tục đâm sang người khác như trường hợp một trường học ở Thanh Hóa mà báo chí nêu thì khả năng lây nhiễm HIV của các em như thế nào?
    Nguyễn Mai Hương ( Đê Tô Hoàng, Hai Bà Trưng, Hà Nội)

Trả lời: Như chúng ta đã biết khả năng lây nhiễm HIV từ người này sang người khác phụ thuộc vào nhiều yếu tố của phơi nhiễm. Nguy cơ lây nhiễm HIV cao khi: máu của người nhiễm HIV có nồng độ vi rút cao, tiếp xúc với số lượng máu nhiều, bị đâm sâu trong cơ, thời gian từ khi vật sắc nhọn đâm vào người nhiễm HIV sang người khác ngắn vì HIV rất dễ bị tiêu diệt khi ra khỏi cơ thể người. Kết quả một số nghiên cứu đã chỉ ra rằng, xác suất lây nhiễm HIV khi bị đâm kim tiêm của người nhiễm HIV là 0,3%. Tức là, 1000 người bị phơi nhiễm theo cách đó thì có khoảng 3 người bị lây nhiễm HIV. Trong khi đó kim tiêm có độ rỗng và lượng máu chứa trong kim tiêm sẽ nhiều hơn trên vật sắc nhọn không có nòng, thì xác suất này còn thấp hơn rất nhiều.
    Theo tôi được biết, cũng vì là các em châm chọc nhau một cách ngẫu nhiên nên không phải 43 em đó đều bị phơi nhiễm với HIV từ em học sinh bị nhiễm HIV, thực tế em học sinh bị nhiễm HIV cũng chỉ bị châm chọc có 2 lần và qua quần bò nên khó dính máu nếu có bị tổn thương. Em học sinh nhiễm HIV này đã và đang được điều trị bằng thuốc kháng vi rút và sức khỏe rất tốt. Việc điều trị bằng thuốc kháng vi rút cũng ức chế và tải lượng vi rút thấp làm nguy cơ lây nhiễm HIV cũng giảm. Như vậy, trong trường hợp trên, cơ quan chuyên môn về HIV/AIDS đã đánh giá nguy cơ dựa trên vật dụng đâm, chọc, các vết thương của cháu học sinh bị nhiễm, tình trạng điều trị ARV của cháu học sinh nhiễm HIV và đặc biệt là các vết đâm chọc của từng học sinh khác cũng như yếu tố nguy cơ khác và khẳng định không có nguy cơ nên không có trường hợp nào phải dùng thuốc kháng virut để dự phòng phơi nhiễm.
    Ths.Bs. Hoàng Đình Cảnh
    Phó cục trưởng Cục Phòng, chống HIV/AID
    S

Cảm ơn
    2,578
    Bị muỗi đốt sợ lây HIV?!

26/9/2014 07:00
    Gần nhà tôi có người bị nhiễm HIV, nhưng là hàng xóm chúng tôi vẫn qua lại nhà nhau.

Gần nhà tôi có người bị nhiễm HIV, nhưng là hàng xóm chúng tôi vẫn qua lại nhà nhau. Vài lần tôi sang nhà họ bị muỗi đốt, tôi rất lo bị nhiễm HIV, vì con muỗi đốt tôi, có thể đã đốt người bệnh HIV. Liệu tôi có bị lây HIV không thưa bác sĩ?
    Trần Thị Trâm (tranthitram483@gmail.com)
    Bạn yên tâm vì muỗi đốt không thể làm lây nhiễm HIV. Nghiên cứu của nhà côn trùng học Joe Conlon cho biết, loài muỗi không thể truyền HIV được. Bởi khi muỗi đốt người, nó hút máu vào trong ruột của nó; tại đây, axít dạ dày của muỗi đã tiêu diệt HIV rồi. Trước khi hút máu, muỗi tiết nước bọt có chất chống đông để hút máu dễ dàng. Nhưng tuyến nước bọt và ống hút máu nằm tách biệt nhau trong vòi của muỗi. Muỗi hút máu theo hướng duy nhất và không bị bơm ngược vào máu của người bị đốt. Con muỗi hút máu người bệnh, nó sẽ mang virut, virut có thể tồn tại trong cơ thể của muỗi nhưng không thể theo tuyến nước bọt, qua vết đốt để vào cơ thể người khác.
    Bạn cứ giữ mối quan hệ hàng xóm láng giềng tốt, mà không lo bị lây nhiễm HIV do muỗi đốt. Việc làm của bạn rất được xã hội trân trọng, vì bạn không kỳ thị người nhiễm HIV.
    HIV chủ yếu lây nhiễm qua quan hệ tình dục không được bảo vệ, qua đường máu như dùng chung kim tiêm, truyền máu... Cách phòng bệnh tốt nhất là quan hệ tình dục có bảo vệ, không dùng chung bơm kim tiêm, đảm bảo an toàn truyền máu.

Cảm ơn
    2,578
    Thứ năm, 09/10/2014 09:38
    Câu hỏi:
    Chào bác sĩ,
    Tuần trước em có dùng tollet ở BV và do bị táo bón nên có đi ra máu, sau đó em có dùng vòi xịt ở trong tollet. Thật sự em rất ám ảnh bởi HIV nên mỗi lần chảy máu nơi công cộng em rất lo. BS cho em hỏi dùng chung vòi xịt có lây HIV như thế không ạ? Em cám ơn BS rất nhiều.

BS Nội tổng quát Trần Thị Thu Cúc:
    Chào em,
    Những trường hợp này khả năng lây nhiễm thường rất thấp vì xác suất những người nhiễm
    HIV dùng vòi xịt thấp,
    hơn nữa chỉ có khả năng lây nhiễm khi dịch tiết của người nhiễm HIV này phải đọng lại trên vòi xịt và virus HIV còn sống với số lượng nhiều mới có khả năng lây nhiễm cho em
    .
    Em không nên quá lo lắng về việc này em nhé!
    Thân ái,

Cảm ơn
    2,578
    Câu hỏi:
    Thứ năm, 09/10/2014 09:38
    Chào bác sĩ Khải,
    Em 24 tuổi. Cách đây 7-8 ngày em có bị nổi những nốt đỏ to bằng đầu đũa, không ngứa, căng da ra thì mất, ban đầu thì mọc vài nốt ở phần ngực dưới sau lan lên ngực trên lên cổ, 1 vài nốt trên mặt, trên tay. Những nốt mà ở giữa có màu đỏ đậm hơn, có màu trắng thì căng ra không mất, sờ vào thấy đau.
    Thưa BS liệu em có bị gì không ạ? Em không sốt, không nổi ban toàn thân, hạch thì có 1 cục nổi bất thường ngay cổ. Liệu em có bị HIV không, mà nếu em bị HIV thì em sẽ nổi ban ngứa hết cơ thể, nổi nhiều hạch, sốt, mệt mỏi, phải không BS? Cám ơn BS!

Ảnh do bạn đọc cung cấp

BS Đoàn Mạnh Khải:
    Chào bạn Lê,
    Bạn chỉ có nguy cơ lây nhiễm
    HIV khi có thực hiện những hành vi nguy cơ không bảo vệ (quan hệ tình dục, sử dụng kim tiêm chung, truyền máu…). Nếu bạn không có nguy cơ như kể trên thì không bị nhiễm HIV là chắc chắn. Trường hợp bạn có hành vi nguy cơ thì việc muốn biết chính xác mình bị nhiễm HIV hay không cần phải làm xét nghiệm mới biết được chính xác.
    Các sang thương da theo hình bạn gửi có thể gặp trong rất nhiều bệnh lý ở da như viêm da tiếp xúc, sẩn ngứa, phát ban do nhiễm siêu vi… Bạn nên đến khám trực tiếp tại BV để được tư vấn và điều trị chính xác hơn.

http://alobacsi.com/

Cảm ơn
    2,578
    AloBacsi ơi, hôn nhau có lây bệnh HIV?

29-10-2014 11:07 - Theo: alobacsi.com

Em có bạn gái bị HIV nhưng tụi em không có quan hệ. Trưa nay em và cô ấy có hôn nhau, như vậy có bị lây bệnh không thưa BS? Khám HIV có được miễn phí và hỗ trợ uống thuốc điều trị không thưa BS? Em chân thành cảm ơn.

Ảnh minh họa

Chào em,

lây qua đường máu và dịch tiết, vì vậy khi hôn nhau nếu niêm mạc miệng, lưỡi của 2 người có tổn thương thì có thể em sẽ bị nhiễm . Tuy nhiên, nếu tổn thương nhỏ thì khả năng nhiễm bệnh khá thấp. Nếu có hành vi nguy cơ, em sẽ được làm xét nghiệm miễn phí tại BV Da liễu hoặc em cũng có thể tự trả phí làm xét nghiệm tại các BV như: BV Da liễu, viện
    Pasteur, BV Nhiệt đới. Thuốc điều trị sẽ được cấp miễn phí khi người bệnh và một người thân tham gia khóa học về bệnh và người bệnh sẽ được quản lý tùy theo khu vực.

Cảm ơn
    2,578
    Chảy máu khi cắt tóc, có bị nhiễm HIV?

02.11.2014

Em có một số thắc mắc về HIV. Em muốn hỏi là trong môi trường tự nhiên virus HIV có thể tồn tại được bao lâu?Và cách đây 3 tháng, em có đi cắt tóc ở một tiệm cắt tóc ở vỉa hè. Khi người ta cạo có bị xước da và chảy máu. Em cũng băn khoăn liệu trường hợp của em có bị lây nhiễm không?
    Bác sĩ Hoàng Thúy Hải:
    Chị chào em!
    Thực ra trong trường hợp của em đứng về mặt lý thuyết thì đó cũng là một hành vi có nguy cơ lây nhiễm HIV. Tuy nhiên xác suất rất thấp. Và thời gian có hành vi nguy cơ của em đã được 3 tháng rồi đã đủ điều kiện để em đi xét nghiệm HIV rồi. Tôi nghĩ rằng khả năng em bị lây nhiễm trong trường hợp này là rất thấp, nhưng có lẽ về mặt tinh thần em rất cần làm xét nghiệm HIV để giải tỏa băn khoăn về mặt tinh thần. Nếu không mình suốt ngày lo lắng quá sẽ ảnh hưởng đến cuộc sống của mình. Đã 3 tháng và em có thể đi xét nghiệm được rồi. Em có thể đến bất kỳ bệnh viện huyện nào cũng được hoặc trung tâm y tế dự phòng, trung tâm phòng chống HIV. Ở những nơi đó có thể làm xét nghiệm cho em, kể cả việc em có thể giấu tên cũng được.

Còn câu hỏi em muốn hỏi là nếu trong môi trường tự nhiêm virus HIV có thể sống được bao lâu? Thì nếu trong môi trường máu còn tươi thì nó có thể sống được đến 24 giờ. Tuy nhiên nếu như ở trong môi trường sống thông thường, kể cả có dính ở trên dao cạo thì cũng không đủ để làm lây bệnh đâu. Nên em không nên quá lo lắng. Nhưng do em bị áp lực về mặt tâm lý nên tôi mới khuyên em đi kiểm tra HIV để thoải mái hơn em nhé!
    Chị chào em!
    http://www.cuasotinhyeu.vn/

Cảm ơn
    2,578
    Cắt tóc bị chảy máu có nhiễm HIV không?

05-11-2014 15:00 - Theo: suckhoedoisong.vn

Con tôi 5 tuổi, mới đây khi đi cắt tóc, thợ cắt tóc cắt bằng tông-đơ và cắt trúng vành tai của cháu, bị chảy máu. Tôi đã dùng ôxy già để rửa cho cháu nhưng vẫn rất lo lắng.

Con tôi 5 tuổi, mới đây khi đi cắt tóc, thợ cắt tóc cắt bằng tông-đơ và cắt trúng vành tai của cháu, bị chảy máu. Tôi đã dùng ôxy già để rửa cho cháu nhưng vẫn rất lo lắng. Xin bác sĩ cho biết, cháu có khả năng bị lây nhiễm HIV không.
    Dương Văn Hà (Quảng Bình)
    HIV lây truyền qua 3 con đường: máu, tình dục và từ mẹ sang con. Lây truyền HIV qua đường máu trong các trường hợp sau: máu nhiễm HIV phải được đưa thẳng vào dòng máu của người lành. Sự lây nhiễm còn phụ thuộc vào số lượng virut có mặt trong các dịch thể của người HIV cũng như mức độ tiếp xúc với loại dịch thể đó. Để tồn tại, virut này bắt buộc phải ký sinh trên một số tế bào sống. Khi ra ngoại cảnh, dưới tác động của môi trường và thiếu nuôi dưỡng, các tế bào sẽ bị huỷ hoại rất nhanh và virut cũng bị hủy hoại theo. Do đó, nếu máu đã khô, virut sẽ không thể tồn tại lâu.

Như vậy, nguy cơ lây nhiễm từ dụng cụ cắt tóc là có nhưng khá thấp bởi số lượng thể dịch, mật độ virut (nếu có) không nhiều. Nếu trước đó vài ba ngày người thợ cắt tóc không cắt tóc cho người có HIV, hoặc cắt tóc nhưng không sơ suất gây chảy máu cho ai, thì bạn có thể yên tâm rằng cháu bé không có nguy cơ nhiễm HIV. Trường hợp chưa thể khẳng định và bạn vẫn thấy lo lắng thì nên đưa bé tới Trung tâm phòng chống HIV/AIDS hoặc bệnh viện gần nhà để làm xét nghiệm tầm soát HIV.
    Bác sĩ Tô Trung

Cảm ơn
    2,578
    Lo sợ nhiễm HIV vì một phút nông nổi?

Chào bác sĩ,Em muốn nhờ bác sĩ tư vấn giúp em ah. Chuyện là trong một lần uống rượu say bạn bè rủ rê em có đi massage thì nhân viên nhà hàng có kích dục cho em bằng tay và họ sử dụng khăn của họ để lau cho em. Vâỵ bác sĩ cho em hỏi em có nguy cơ bị lây nhiễm hiv không ah, vì lỡ không may trước em có người bị nhiễm đã dùng khăn đấy rùi. Mong bác sĩ tư vấn giúp e vì một phút nông nổi làm em lo lắng quá ah.Em xin chân thành cảm ơn ah!

Chào em!Dường như em đang lo lắng quá mức rồi, bởi nếu chiếc khăn đó có lau cho người trước và sau đó dùng lại cho em thì khả năng lây nhiễm HIV cũng cực kỳ thấp. Bởi nếu trên đó có chứa dịch tiết sinh dục của một ai đó trước nhưng dương vật của em không có tổn thương thì sẽ không có khả năng lây nhiễm, cho dù trên dương vật em đang có những tổn thương thì khả năng lây nhiễm cũng rất rất thấp.

Em hãy yên tâm trong trường hợp của em được coi là không có nguy cơ lây nhiễm HIV và hãy tìm hiểu thêm về kiến thức sức khỏe tình dục cũng như các bệnh lây truyền qua đường tình dục, trong đó có cả HIV để không phải hoang mang như thời gian qua em nhé. Bản thân em cũng cần rút kinh nghiệm, không nên vì một phút vui vẻ bên ngoài mà có thể sẽ phải ân hận cả đời vì có quan hệ không an toàn với những đối tượng có nguy cơ lây nhiễm cao.Chúc em sức khỏe!

http://www.cuasotinhyeu.vn/

Cảm ơn
    2,578
    Những điều cần biết về HIV/AIDS

07-12-2014 03:37 - Theo: baobariavungtau.com.vn

Đại dịch HIV/AIDS bắt đầu từ những năm 1960, lây lan âm thầm nhưng thế giới không hay biết. Hiện nay, bệnh dịch này vẫn chưa có vaccin để phòng ngừa và ngày càng có nguy cơ lây lan rộng do tình trạng nghiện chích ma túy, quan hệ tình dục bừa bãi.

Lao động liệu pháp tại Trung tâm giáo dục lao động và dạy nghề.
    Năm 1985, dịch đã lan ra 5 châu. Mỗi ngày thế giới có thêm 7.500 người lớn và 1000 trẻ em nhiễm HIV. Ở khu vực Đông Nam Á, năm 1985 phát hiện người nhiễm HIV đầu tiên tại Thái Lan, đến nay đã lan tràn trên tất cả các nước. Tại Việt Nam, người nhiễm HIV đầu tiên là một phụ nữ, phát hiện vào tháng 10-1990. Xu hướng lây truyền HIV/AIDS ở Việt Nam là: Lây lan mạnh nhất qua sử dụng chung bơm kim tiêm chích ma túy; lây nhiễm qua đường quan hệ tình dục không lành mạnh vẫn tiếp tục gia tăng. Dịch đang tiếp tục lan rộng và rõ nét hơn trong cộng đồng do không biết hoặc không áp dụng các biện pháp dự phòng cần thiết; có xu hướng trẻ hóa mạnh. Nam giới chiếm phần lớn các trường hợp nhiễm. Số trẻ em nhiễm HIV ngày một gia tăng. Hình thái các hành vi lây nhiễm có nhiều diễn biến phức tạp. Nguy cơ lây truyền liên quan đến di dân, trong các khu công nghiệp lớn. Nguy cơ rủi ro bị tai nạn nghề nghiệp do phơi nhiễm với HIV ngày càng tăng. Tính đến 31-8-2014 Việt Nam đã có 223.130 người nhiễm HIV.

Tại BR-VT, ca nhiễm HIV được phát hiện đầu tiên vào năm 1993. Tính đến 31-10-2014 lũy tích nhiễm HIV toàn tỉnh là 5.244 trường hợp, trong đó số người chuyển qua AIDS là 2.179 và số chết do AIDS là 1.456 trường hợp.Bất kỳ ai cũng có thể bị nhiễm HIV nếu không có các biện pháp phòng ngừa. Nhìn bề ngoài không thể biết ai là người bị nhiễm HIV mà chỉ có xét nghiệm máu mới biết. HIV chỉ lây truyền theo 3 con đường, bao gồm: đường máu (truyền máu, ghép mô cơ quan, dùng chung bơm kim tiêm, dụng cụ châm cứu, xăm môi...); quan hệ tình dục (quan hệ tình dục không dùng bao cao su, nhất là quan hệ với gái mại dâm); truyền từ mẹ sang con (mẹ bị nhiễm HIV có thể truyền sang cho con trong lúc mang thai, sinh đẻ, cho con bú…).

HIV không lây qua các tiếp xúc thông thường như bắt tay, ôm hôn, sử dụng chung các công cụ trong công việc, sinh hoạt, vui chơi, nói chuyện, ho, hắt hơi, dùng chung dụng cụ ăn uống, chơi chung đồ chơi, ngủ chung giường, ngồi chung ghế, tắm chung hồ bơi, nhà tắm … Các loại côn trùng cắn như muỗi, rận, rệp, ong, đỉa, vắt… không làm lây truyền HIV.

Các biện pháp phòng lây nhiễm HIV: Hiện nay chưa có vaccin phòng ngừa, chưa có thuốc điều trị đặc hiệu HIV, do vậy thực hiện các biện pháp phòng ngừa lây nhiễm có ý nghĩa quyết định. HIV nguy hiểm nhưng dễ phòng bởi chúng chỉ lây theo 3 con đường nêu trên. Vì vậy, chúng ta cần thực hiện các hành vi an toàn để phòng lây nhiễm HIV như: nghiêm túc thực hiện quy trình an toàn truyền máu; tuân thủ tuyệt đối các qui định về vô trùng trong y khoa, nha khoa, dịch vụ thẩm mỹ… Không tiêm chích ma túy, không sử dụng chung bất cứ vật gì gây xuyên da, làm chảy máu như chích lể, châm cứu, cạo râu, lấy ráy tai… Không quan hệ tình dục với nhiều người, nên sử dụng bao cao su nếu không biết chắc là bạn tình có bị nhiễm HIV hay không. Nếu biết mình bị nhiễm HIV thì không nên mang thai và sinh con. Nếu muốn mang thai và sinh con cần được bác sĩ tư vấn và hướng dẫn chu đáo và thực hiện các biện pháp phòng ngừa lây truyền mẹ-con.

Do HIV không lây qua các giao tiếp thông thường nên chúng ta không nên quá sợ lây nhiễm mà dẫn đến có thái độ, hành vi kỳ thị, phân biệt đối xử đối với người nhiễm HIV. Thực tế, HIV "không chừa một ai", nhưng chúng ta không nên xem người nhiễm HIV là những người không tốt, mà nên xem họ như là nạn nhân của đại dịch, không nên kỳ thị xa lánh. thời gian sống của người nhiễm HIV còn lại là rất dài, có người hàng vài chục năm (trong khi rất nhiều bệnh, từ khi bị mắc đến khi tử vong thời gian là rất ngắn), cần động viên người nhiễm HIV tham gia điều trị thuốc ARV, sống lạc quan; tạo điều kiện về việc làm phù hợp, giúp ích cho bản thân, gia đình và xã hội.

Cảm ơn
    2,578
    Xô xát với người bị HIV dẫn đến chảy máu có lây bệnh

Thứ sáu, 12/12/2014 | 09:31 GMT+7
    Cuối tháng 11 em có xô xát với một thanh niên, hai bên đều bị thương. Anh kia chảy máu nhiều, còn em chỉ bị trầy xước một chút. Nghe nói anh đó bị nhiễm HIV nên giờ em rất lo lắng.
    Em là nam giới, 24 tuổi. Cuối tháng 11 em có xô xát với một thanh niên, hai bên đều bị thương. Anh kia chảy máu nhiều còn em chỉ bị trầy xước một chút. Nghe nói là anh đó bị nhiễm HIV nên giờ em rất lo lắng. Em lên mạng tìm hiểu thì thấy mình có một số triệu chứng đúng là của bệnh này như đau đầu nhẹ, sốt nhẹ, nhức các cơ, đi ngoài chảy. Như vậy có đủ để khẳng định em bị nhiễm HIV không? (Tuấn).
    Ảnh minh họa: Tổ Ấm Việt.
    Trả lời:

Tình huống của anh được xem là hành vi nguy cơ lây nhiễm không cao. Một lần tiếp xúc máu và vết thương hở như trên chỉ cho khả năng lây nhiễm không quá 1%. Trong trường hợp của anh còn có những yếu tố giảm nhẹ như anh chỉ bị trầy xướt ít nên khả năng máu dây vào vết thương cũng giảm, vết thương không sâu, do đó sự tiếp xúc cũng không sâu.
    Mặt khác, khả năng người đàn ông kia nhiễm HIV cũng không hoàn toàn chính xác 100%, vì thực tế anh chỉ nghe gián tiếp chứ không biết rõ về tình trạng huyết thanh của anh ta.

Còn về các triệu chứng mà anh mô tả có thể gặp trong rất nhiều bệnh cảnh nào và nhiều khả năng là một sự tình cờ. Anh không nên quá lo lắng.

Để không còn băn khoăn, anh có thể tham gia xét nghiệm kiểm tra vào thời điểm một tháng kể từ khi có hành vi nguy cơ bằng kỹ thuật xét nghiệm phối hợp kháng nguyên kháng thể. Xét nghiệm này hiện được triển khai ở các trung tâm lớn như viện Pasteur, trung tâm Medic Hòa Hảo. Anh cũng có thể tham gia xét nghiệm kháng thể đơn thuần vào thời điểm 3 tháng hoặc lâu hơn.

Việc xét nghiệm HIV định kỳ, ít nhất mỗi năm một lần, được khuyến cáo sử dụng cho tất cả mọi người, đặc biệt là những người ở lứa tuổi đang có sinh hoạt tình dục.

Thân ái.
    Bác sĩ Nguyễn Tấn Thủ
    http://doisong.vnexpress.net/

Cảm ơn
    2,578
    Đi ngoài ra máu, có phải dấu hiệu HIV giai đoạn đầu?

17-12-2014 08:31 - Theo: alobacsi.com

Ngày hôm qua cháu đi đại tiện và thấy ra máu, máu ra ít. BS cho cháu hỏi đó là dấu hiệu của bệnh gì ạ? Có khi nào là dấu hiệu của HIV không? Mấy ngày hôm nay cháu cảm thấy nhức 2 vai và đau đau 2 bắp chân. Cách đây khoảng 3-4 tháng, cháu có quan hệ với bạn gái và không dùng bao cao su.

BS tư vấn cho cháu biết những dấu hiệu nào biết mình đang mắc HIV giai đoạn đầu ạ? Tim cháu hay cảm thấy hụt hơi, khó thở, cứ như là hồi hộp, đó là dấu hiệu bệnh gì thưa BS? Cháu cảm ơn BS rất nhiều.

BS Trần Thị Thu Cúc:

Chào em,

có nhiều nguyên nhân: Trĩ xuất huyết, rách nứt hậu môn, u đại tràng, u trực tràng, hội chứng lị. Tùy vào tính chất ra máu mà có thể phỏng đoán nguyên nhân khác nhau. Nếu ra máu tươi, nhỏ giọt theo phân có thể do nguyên nhân trĩ xuất huyết, trường hợp nhẹ có thể tự cầm. Nếu xuất huyết nhiều, đau hậu môn, xuất huyết kéo dài, bạn nên đến BV để kiểm tra tìm nguyên nhân và điều trị.Không thể phát hiện hay khẳng định nhiễm HIV thông qua các triệu chứng trên vì các triệu chứng trong giai đoạn đầu của HIV thường không đặc hiệu có thể xuất hiện ở những bệnh khác. Nếu muốn xác định có nhiễm HIV hay không bạn có thể đến BV làm xét nghiệm test nhanh chẩn đoán có HIV.
    Thân ái,

Cảm ơn
    2,578
    Lở miệng, bong da môi có lây khi hôn nhau?

19-12-2014 11:27 - Theo: alobacsi.com

Em bị lở miệng ở 2 bên trong má và bong da môi dưới liên tục kể cả mùa hè (rìa môi trong của em giờ đây có màu hồng do bị bong da). Có phải bệnh này dễ lây qua đường miệng không ạ? Em thấy bạn gái em giờ cũng bị bong da ở môi giống em. Mong BS tư vấn giúp em và có thể BS cho em đơn thuốc uống để mau khỏi ạ. Em xin cảm ơn.

Ảnh minh họa

Chào bạn,

Hiện tượng bong da, là do cơ thể thiếu 1 số vitamin và khoáng chất, thiếu nước. Em nên uống nhiều nước và bổ sung các vitamin C, vitamin B, PP, kẽm… bệnh lý này không lây qua đường tiếp xúc gần.

Ngoài ra,
    Herpes gây bóng nước ở vành môi là bệnh có lây lan qua đường tiếp xúc với dịch tiết, tuy nhiên với mô tả của bạn thì tôi ít nghĩ bạn mắc bệnh này.

Thân ái,

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596
    Hôn người nhiễm HIV có lây bệnh?

Thứ ba 20/01/2015 11:52
    Người đàn ông có thể bị lây nhiễm HIV không khi hôn ngực và lưỡi người phụ nữ mang virus HIV? (Hà).

Ảnh minh họa

Trả lời:

Với thắc mắc của bạn, tôi xin có vài điều chia sẻ về khả năng lây nhiễm trong 2 hành vi kể trên.

Hành vi hôn lên ngực

Đây là hành vi trong nhóm quan hệ tình dục không xâm nhập, bao gồm tất cả tiếp xúc bên ngoài cơ thể như ôm, vuốt ve, hôn lên má, hôn lên môi, các kích thích như chạm tay vào dương vật hay vùng âm hộ (không đưa tay vào bên trong âm đạo).

Hành vi thủ dâm cho nhau giữa các bạn nam, hay cọ xát dương vật vào các vị trí nhạy cảm: giữa đùi, bầu ngực hay vùng nách, ngực… cũng được kể trong nhóm quan hệ không xâm nhập, dù trong quá trình thực hiện hành vi, người thực hiện vẫn có khả năng tiếp xúc với dịch tiết sinh dục của đối phương.

Tất cả hành vi kể trên nhằm tạo ra khoái cảm tình dục trong khi không thực sự nảy sinh giao hợp bằng miệng, âm đạo hay hậu môn. Các hành vi trong nhóm này được xem là an toàn trong lây nhiễm HIV nói riêng và các bệnh lây truyền qua đường tình dục nói chung. Tất nhiên, nếu có tiếp xúc với dịch tiết sinh dục, ví dụ trong lúc thủ dâm cho nhau, khả năng lây bệnh ít nhiều có tăng lên.

Quay trở lại hành vi hôn lên ngực mà bạn thắc mắc, hành vi này sẽ an toàn nếu vùng ngực của bạn gái không có viêm nhiễm hay có vết thương đang chảy máu. Một vài bệnh cảnh viêm tuyến vú của phụ nữ có thể khiến núm vú chảy mủ, thậm chí là chảy máu. Hay khi thực hiện hành vi, nam giới quá thô bạo và khiến bầu ngực của bạn tình bị trầy xước.

Hành vi hôn lưỡi

Thuật ngữ trong dự phòng HIV gọi là hôn sâu vì có trao đổi nước bọt và có tiếp xúc lưỡi, khoang miệng. Hành vi này có nguy cơ thấp lây nhiễm HIV và được khuyến cáo nên cẩn thận, đặc biệt là khi vùng xoang miệng có lở loét do nấm hay viêm nha chu chẳng hạn.

Đối với các đôi có một người mang virus HIV, nhân viên y tế khuyến cáo nên thận trọng dù nguy cơ lây trong hành vi này rất thấp, nhưng vì tính chất kéo dài và thường xuyên mà các đôi thực hiện có thể làm tăng thêm khả năng cho đường lây này.

Một điểm lưu ý rằng, nếu bạn tình nữ tham gia điều trị thuốc kháng virus và đảm bảo tuân thủ tốt, khống chế thành công tải lượng virus trong máu, thì các hành vi này sẽ tăng thêm tính an toàn một cách đáng kể, thậm chí cả với loại hành vi quan hệ xâm nhập. Do vậy, người bệnh cần có thái độ đúng và tích cực tuân thủ điều trị.

Các nhân viên y tế luôn khuyên rằng: Để duy trì và phát triển mối quan hệ tình cảm một cách bền vững, bản thân người nhiễm HIV cũng nên lựa chọn thời điểm thích hợp để chia sẻ tình trạng nhiễm với người mà yêu gắn bó. Điều này thể hiện ý thức trách nhiệm và sự tôn trọng dành cho một nửa của mình và cũng tốt cho cả hai trong việc đảm bảo một đời sống tình dục an toàn, viên mãn. Tất nhiên, điều này không dễ thực hiện, nhưng không có nghĩa là hoàn toàn không thể. Trên thực tế, một số đôi đã làm được điều ấy và duy trì mối quan hệ bạn tình âm tính.

Bác sĩ Nguyễn Tấn Thủ

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596
    Ăn chung, ngủ chung với người nhiễm HIV lâu ngày có bị lây bệnh?

Thứ sáu, 23/01/2015 10:29

Câu hỏi :

Thưa BS Lan Hương,

Ăn chung, ngủ chung với người nhiểm HIV lâu ngày có bị nhiễm bệnh không thưa BS? Làm sao phòng tránh và cần lưu ý gì ạ? Xin cảm ơn BS.
    (Tran Khai - trandanht…@gmail.com)

BS Cao Thị Lan Hương:

Ảnh minh họa

Chào bạn,

Sinh hoạt cùng với người
    nhiễm HIV thì ăn chung không có nguy cơ lây nhiễm, ngủ chung thì trừ khi có sinh hoạt tình dục không an toàn (không sử dụng bao cao su) thì mới có nguy cơ lây nhiễm HIV. Khi không có tiếp xúc máu và dịch tiết có nồng độ HIV cao (dịch tiết sinh dục) giữa bạn và người nhiễm HIV thì bạn an toàn, do đó, những vật có khả năng gây sang thương và truyền máu giữa 2 người như dao cạo râu, bàn chải đánh răng… thì không nên dùng chung.

Cảm ơn
    2,578
    Infographic: 6 hiểu lầm về HIV

11:40:56, 23/01/2015
    Dù đã 30 năm kể từ khi HIV/AIDS được biết đến rộng rãi nhưng dường như rất nhiều người vẫn chưa có kiến thức nhất định về căn bệnh. Cùng SongKhoe.vn tìm hiểu 6 suy nghĩ sai lầm về căn bệnh qua infographic (Việt hóa bởi TP/SongKhoe.vn):

TP (Visual.ly)
    songkhoe.suckhoedoisong.vn

Trang 5 của 8 Đầu tiênĐầu tiên ... 34567 ... CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này