Thứ năm, 22/09/2016 11:45
Máu văng lên chân, dính vào quần có nguy cơ nhiễm HIV?

Bác sĩ ơi,

Em muốn hỏi là cách đây 3 tháng em đi xe đạp trên cầu và có cán phải vật thuỷ tinh hay gì đó. Em không biết có phải kim tiêm hay không nhưng vì cây cầu đó thường có hút chích nhiều. Nếu cán phải như vậy chẳng may máu văng lên quần hay chân thì có khả năng lây HIV không ạ? Em không có đạp vào chỉ là bánh xe cán qua thôi, giờ nghĩ lại tự nhiên em thấy lo quá. Còn nữa, hôm qua trời mưa, em đi qua cầu đó nếu xe khác chạy qua tạt nước mưa trên cầu trúng chân em thì có khả năng lây không ạ? Cảm ơn bác sĩ.

(Liang Lương - 23 tuổi)

BS Võ Thị Tố Uyên:

Ảnh minh họa - Nguồn Internet

Chào em,

HIV lây truyền qua ba con đường: Tình dục, đường máu và mẹ truyền sang con. Nghĩa là máu có chứa virus phải tiếp xúc trực tiếp với vết thương da, niêm mạc hoặc kim tiêm đâm vào người thì mới có nguy cơ nhiễm bệnh. Em không cần lo lắng nếu thời điểm đó chân không có vết thương hở.

Bản thân cơ thể mỗi người đều có một hệ thống miễn dịch, nếu nồng độ virus không đủ cao thì không thể gây bệnh, do vậy, ngay cả khi có trầy xước nhỏ thì nước mưa có chứa virus với tỉ lệ rất thấp cũng khó có khả năng gây bệnh em nhé!

Thân mến!
AloBacsi.vn