Kết quả 1 đến 7 của 7

Chủ đề: Mẹ nhiễm hiv sinh con

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0

Mẹ nhiễm hiv sinh con

Chào mọi người trên diễn đàn !
    Mình 29tuổi, bị nhiễm hiv,cd4 tầm gần 600, mình mới sinh bé 20.3.2017 tại bv psản trung ương bằng phương pháp sinh mổ , sau khi sinh xong bé đc uống siro Nevimune (1,5ml/ ngày , lúc 9h ) . Mình muốn hỏi những ai có kinh nhiệm, đã từng sinh bé tư vấn giúp mình với :
    1- có cần thiết cho bé uống siro đó k? Vì mình đọc thấy thuuốc đó hại gan lắm , híc
    2- mình được tư vấn gthiệu bé qua bv nhi tw để tiếp tục theo dõi sau khi dùng hết siro đó , vậy gthiệu sang đó để làm gì? Tiếp tục uốg 1 loại siro khác,thuốc khác hay chỉ là để xnhiem ?
    Mong m.người có lời khuyên giúp mình
    ads

Quản Trị Chuyên Mục : Hỏi và đáp liên quan đến HIV/AIDS Tịnh Tâm's Avatar
    Cảm ơn
    17
    Bạn cứ theo chỉ dẫn của bác sĩ nhé. Như vậy sẽ tốt cho bạn và con bạn.

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,921
    Trích dẫn Gửi bởi conmuonsong Xem bài viết
    Chào mọi người trên diễn đàn !
    Mình 29tuổi, bị nhiễm hiv,cd4 tầm gần 600, mình mới sinh bé 20.3.2017 tại bv psản trung ương bằng phương pháp sinh mổ , sau khi sinh xong bé đc uống siro Nevimune (1,5ml/ ngày , lúc 9h ) . Mình muốn hỏi những ai có kinh nhiệm, đã từng sinh bé tư vấn giúp mình với :
    1- có cần thiết cho bé uống siro đó k? Vì mình đọc thấy thuuốc đó hại gan lắm , híc
    2- mình được tư vấn gthiệu bé qua bv nhi tw để tiếp tục theo dõi sau khi dùng hết siro đó , vậy gthiệu sang đó để làm gì? Tiếp tục uốg 1 loại siro khác,thuốc khác hay chỉ là để xnhiem ?
    Mong m.người có lời khuyên giúp mình
    Bạn phải cho bé uống để phòng ngừa đó là nguyên tắc.

Nếu các bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trực tiếp điện thoại.

Thành Viên Mới Jerry 128's Avatar
    Cảm ơn
    3
    Mình cũng sinh bé đc 5 năm rồi, bé nhà mình cũng uống đầy đủ hết các thuốc bs kê. Bạn nên cho bé uống vì khi mình sinh bs có giải thích với mình đó giống như là thuốc chống phơi nhiễm cho con ấy. còn khi bố mẹ có H thì con bắt buộc phải sang viện nhi tw để các bs bên Nhi tiếp tục theo dõi, cho thuốc, làm các xn định kỳ đến khi bé đc 18 tháng. Nếu lần xét nghiệm lúc 18 tháng mà bé nhà bạn vẫn cho kết quả là ko sao thì bv sẽ đóng hồ sơ của con bạn và dừng mọi thủ tục khám xét, nếu ko may mắn thì con bạn sẽ tiếp tục uống thuốc và điều trị tại đó luôn. khi sang viện Nhi con bạn vẫn được phát cho 1 loại thuốc siro để uống đến khi nào có kq xét nghiệm lần đầu là bt, loại này khác với loại ở bv phụ sản.
    Theo mình thuốc nào nó cũng có td phụ, nhưng bs đã kê thì là cần thiết và nên theo.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Cảm ơn bạn ! Vậy bao lâu là lại qua nhi kham 1 lần bạn? Bạn có thể nói qua về quy trình khám bệnh ở đó đc k ? Hiện bé nhà mình đag dùng thuốc lúc 9h , lieu co thay doi dc thoi gian uong thuoc khong ? Vì mình cho con uong giấu gđình chồng, sap tới đi làm mà uống lúc 9h thì e là hơi khó

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,921
    Trích dẫn Gửi bởi conmuonsong Xem bài viết
    Cảm ơn bạn ! Vậy bao lâu là lại qua nhi kham 1 lần bạn? Bạn có thể nói qua về quy trình khám bệnh ở đó đc k ? Hiện bé nhà mình đag dùng thuốc lúc 9h , lieu co thay doi dc thoi gian uong thuoc khong ? Vì mình cho con uong giấu gđình chồng, sap tới đi làm mà uống lúc 9h thì e là hơi khó

Thường trẻ sơ sinh sau 18 tháng tuổi xét nghiệm mới chính xác.Vì trong giai đoạn trước 18 tháng tuổi trẻ có thể mang theo kháng thể của người Mẹ cho ra dương tính giả.

Nếu các bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trực tiếp điện thoại.

Thành Viên Mới Jerry 128's Avatar
    Cảm ơn
    3
    Cũng lâu rồi mình ko còn nhớ rõ và chính xác lắm. Nhưng bạn cứ theo bs phụ sản dặn ấy. Khi mình sinh bé thì chỉ uống thuốc ở viện sản có mấy ngày sau đó đc 3 tuần hay tháng rưỡi thì cho bé sang nhi. Các bs ở nhi sẽ hỏi tình hìn của bố mẹ điều trị arv theo phác đồ nào, khám cho bé và làm hồ sơ cho bé. Hình như lần này là lấy máu ở gót chân. Sau khi làm hs xong ở viện sẽ fat tiếp cho bé thuốc để uống. Thuốc này bạn ko cần uống theo giờ của bv phụ sản, bạn cứ cố định giờ nào mà tiện nhất thì cho bé uống. Thuốc này sẽ dừng khi bé có kq xn là ko sao. Ví dụ như con nhà mình sau khi có kq xn lần 1 ko sao thì sẽ đc dừng thuốc ngay, bé chỉ đc kết luận khi làm đủ 3 lần xn. Đấy là từ năm mình sinh bé là vậy, còn giờ ko biết có thay đổi j ko

Thông tin về chủ đề này