Kết quả 1 đến 6 của 6

Chủ đề: Tác dụng phụ của ARV

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    4

Tác dụng phụ của ARV

Mình đã điều trị arv được hơn 1 năm rồi, uống thuốc theo phát đồ 1f ( 1 viên 1 ngày ) xét nghiệm tải lượng virut mới nhất kết quả là dưới 20 bản sao. Tất cả mọi thứ đều tốt nhưng chỉ có một điều là thần kinh mình yếu + với hoàn cảnh sống lúc nào cũng luôn luôn trong tình trạng bị stress khiến cho mọi thứ càng tồi tệ hơn. Tối nào mình ngủ cũng bị ác mộng và luôn luôn trong tình trạng lo lắng sợ hãi. Dạo gần đây sau khi uống thuốc mình còn phải uống thêm thuốc an thần dễ ngủ vì cứ tầm 30 phút, 1 tiếng thuốc ngấm là người mình lại nóng bừng lên, không thể kiểm soát bản thân, tinh thần bất ổn, rất dễ kích động ( giống như những người " ngáo đá " vậy ). Mà mình lại không dám nói với bác sĩ vì mới chỉ nói là mất ngủ kéo dài mà đã bị bắt đổi thuốc rồi, trong khi mình uống có 1 viên 1 ngày mà vừa uống xong được 1 thời gian đã không thể nhớ nổi là uống thuốc hay chưa, luôn luôn trong tình trạng sợ quên chưa uống thuốc mà phải đổi sang 2, thậm chỉ 3 viên 1 ngày thì không hiểu mình sẽ như thế nào nữa, lúc nào cũng kè kè thuốc trong người ư? Mình không thể tâm sự với ai cũng như không có ai để nhắc nhở giờ uống thuốc nên lại càng thêm khó khăn để đổi thuốc. Mình còn rất trẻ mà tâm thần đã bất ổn, nhớ nhớ quên quên rồi vì vậy nên mình viết bài này muốn hỏi mọi người xem có cách nào hay loại thuốc nào có thể hỗ trợ thần kinh không? Rất mong được sự giúp đỡ của mọi người. Cảm ơn !
    ads

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596
    Trích dẫn Gửi bởi T.dior9x Xem bài viết
    Mình đã điều trị arv được hơn 1 năm rồi, uống thuốc theo phát đồ 1f ( 1 viên 1 ngày ) xét nghiệm tải lượng virut mới nhất kết quả là dưới 20 bản sao. Tất cả mọi thứ đều tốt nhưng chỉ có một điều là thần kinh mình yếu + với hoàn cảnh sống lúc nào cũng luôn luôn trong tình trạng bị stress khiến cho mọi thứ càng tồi tệ hơn. Tối nào mình ngủ cũng bị ác mộng và luôn luôn trong tình trạng lo lắng sợ hãi. Dạo gần đây sau khi uống thuốc mình còn phải uống thêm thuốc an thần dễ ngủ vì cứ tầm 30 phút, 1 tiếng thuốc ngấm là người mình lại nóng bừng lên, không thể kiểm soát bản thân, tinh thần bất ổn, rất dễ kích động ( giống như những người " ngáo đá " vậy ). Mà mình lại không dám nói với bác sĩ vì mới chỉ nói là mất ngủ kéo dài mà đã bị bắt đổi thuốc rồi, trong khi mình uống có 1 viên 1 ngày mà vừa uống xong được 1 thời gian đã không thể nhớ nổi là uống thuốc hay chưa, luôn luôn trong tình trạng sợ quên chưa uống thuốc mà phải đổi sang 2, thậm chỉ 3 viên 1 ngày thì không hiểu mình sẽ như thế nào nữa, lúc nào cũng kè kè thuốc trong người ư? Mình không thể tâm sự với ai cũng như không có ai để nhắc nhở giờ uống thuốc nên lại càng thêm khó khăn để đổi thuốc. Mình còn rất trẻ mà tâm thần đã bất ổn, nhớ nhớ quên quên rồi vì vậy nên mình viết bài này muốn hỏi mọi người xem có cách nào hay loại thuốc nào có thể hỗ trợ thần kinh không? Rất mong được sự giúp đỡ của mọi người. Cảm ơn !
    Theo những biểu hiện bạn kể thì đó là tác dụng phụ của ARV, cũng rất nhiều người khi uống loại này gặp nhiều tác dụng phụ như vậy. Để giảm bớt tác dụng phụ, bữa ăn tối bạn hạn chế tối đa các chất béo, sữa, nếu thấy tác dụng phụ quá mạnh bạn nên trình bày trực tiếp với BS cấp thuốc cho bạn để được hỗ trợ.

Còn về cách để tránh quên thuốc trong ngày thì Truong Xuan mách bạn cách: Bạn kiếm 1 lọ nhỏ xinh đựng vừa đủ 1 viên thuốc thôi, cứ sáng dậy bạn cho 1v thuốc vào đó, đến tối uống thì lấy viên đó uống. Như vậy nếu trường hợp mình không nhớ đã uống thuốc hay chưa thì mở lọ nhỏ đó ra kiểm tra là biết ngay.

3. Những thành viên đã cảm ơn Charles cho bài viết này:

T.dior9x (17-04-2017)

Thành Viên Mới phamcongle's Avatar
    Cảm ơn
    3
    Chào bạn!

Mình cũng đang làm quen với ARV đc 2 tháng.
    Những ngày đầu mình chưa quen với thuốc, thậm chí còn nhập viện vì mệt, choáng và bức rức trong người.
    Mình thì không kinh nghiệm j như anh/chị ở diễn đàn. Nhưng mình cũng muốn chia sẽ người cùng cảnh ngộ như mình.
    1. Nếu bạn sợ có uống thuốc hay chưa bạn nên cài điện thoại chế độ báo thức. Đảm bảo chuông reo là bạn uống ngay...
    2. Việc mất ngủ bạn không nên uống thuốc an thần, bạn k ngủ đc có thể do bạn suy nghỉ nhiều. Ban nên thoải mái tâm trạng, đa số suy nghỉ của bạn toàn là nghỉ tiêu cực về mình. Bạn nên dùng thêm thuốc Nam (người Miền Nam gọi là thuốc ta) giúp bạn mát người và có giấc ngủ sâu hơn.

Mình chỉ có vài góp ý zai thôi. Bạn đừng nên lạm dụng thuốc an thần nữa, hãy thoải mái tâm trạng bạn nhé.
    Chúc bạn mạnh khỏe và luôn tự tin.

5. Những thành viên đã cảm ơn phamcongle cho bài viết này:

T.dior9x (17-04-2017)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    4
    Trích dẫn Gửi bởi phamcongle Xem bài viết
    Chào bạn!

Mình cũng đang làm quen với ARV đc 2 tháng.
    Những ngày đầu mình chưa quen với thuốc, thậm chí còn nhập viện vì mệt, choáng và bức rức trong người.
    Mình thì không kinh nghiệm j như anh/chị ở diễn đàn. Nhưng mình cũng muốn chia sẽ người cùng cảnh ngộ như mình.
    1. Nếu bạn sợ có uống thuốc hay chưa bạn nên cài điện thoại chế độ báo thức. Đảm bảo chuông reo là bạn uống ngay...
    2. Việc mất ngủ bạn không nên uống thuốc an thần, bạn k ngủ đc có thể do bạn suy nghỉ nhiều. Ban nên thoải mái tâm trạng, đa số suy nghỉ của bạn toàn là nghỉ tiêu cực về mình. Bạn nên dùng thêm thuốc Nam (người Miền Nam gọi là thuốc ta) giúp bạn mát người và có giấc ngủ sâu hơn.

Mình chỉ có vài góp ý zai thôi. Bạn đừng nên lạm dụng thuốc an thần nữa, hãy thoải mái tâm trạng bạn nhé.
    Chúc bạn mạnh khỏe và luôn tự tin.
    Nghe bạn kể mình lại nhớ lại 4 tuần đầu uống thuốc. Mình cũng y như bạn, có khi còn nặng hơn ấy vì mình còn bị dị ứng phát ban phải ra vào viện truyền nước liên tục. Nhà mình không hiểu chuyện còn cứ nghĩ mình dùng ma tuý nữa :))
    Còn thuốc an thần là do mình nói với bác sĩ ở phòng khám là thuốc làm mình mất ngủ kéo dài nên được kê cho để uống bạn ạ. Mình cũng biết bệnh chính của mình là bị suy nghĩ quá nhiều nhưng không làm cách nào để bớt bớt đi được :(
    Bạn có thể cho mình xin luôn cả tên thuốc ta đó để mình tìm uống xem có đỡ hơn được không?
    Mình cảm ơn, chúc bạn mạnh khoẻ ^^

Thành Viên Mới phamcongle's Avatar
    Cảm ơn
    3
    Bạn ở ngoài Bắc k bik tên gọi thuốc có giống như người miền Nam hay không?!.
    Vì thuốc này thầy thuốc bắt mạch và bốc cho mình uống (không phải thuốc Đông Y nhé bạn).
    Nhưng nếu ở chổ bạn k có thầy thuốc thì bạn tìm rau đọt Nhãn Lòng mà ăn (miền Bắc có gọi tên giống hay k mình k rõ lắm) loại rau này ăn rất tốt cho việc ngủ sâu hơn.
    Bạn ăn có hiệu quả lắm, chắc ngoài Bắc có loại rau này, có thể tên gọi khác nhau. Bạn lên google search thử.

8. Những thành viên đã cảm ơn phamcongle cho bài viết này:

T.dior9x (18-04-2017)

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    54
    Mỗi lần đến giờ uống thuốc, bạn uống xong rồi lấy cây viết ra ghi lên tờ giấy ngày uống là bảo dảm ko lo quên uống, làm vậy thời gian sẽ bớt căng thẳng sợ quên uống thuốc
    bạnnuống nhiều nước hoặc ra chợ mua cây nấu nước sâm , về nấu rồi uống cho mát người nha

10. Những thành viên đã cảm ơn Hientai cho bài viết này:

T.dior9x (18-04-2017)

Thông tin về chủ đề này