Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 20 của 68

Chủ đề: Quan hệ đồng tính 3 tháng mới phát hiện bạn tình có HIV

danhmattuonglai
    Guest

Unhappy Quan hệ đồng tính 3 tháng mới phát hiện bạn tình có HIV

Xin chào anh Tuấn và các anh chị trong diễn đàn. Tôi đã xem nhiều chia sẽ của các anh chị trên diễn đàn thấy trường hợp tôi là nguy cơ cực kỳ cao, nếu không nói là chắc chắc đã nhiễm HIV, dù sao cũng mong mọi người cho lời động viên để có thể tiếp tục sống tốt hơn dù đã muộn. Sự việc như sau: Tôi có quan hệ đồng tính với 1 đồng nghiệp từ đầu tháng 7/2013 đến nay. trước khi quan hệ lần đầu tôi cũng cẩn thận test nhanh HIV cho cả 2 người, kết quả là âm tính, loại test này không phải Determin HIV 1/2 (tạm thời không nói tên sinh phẩm). thỉnh thoảng QHTD hậu môn 1-2 mỗi tuần không dùng BCS vì tin tưởng xét nghiệm. Đến đầu tháng 10/2013, tôi thấy có gì đó không yên tâm nên đề nghị bạn tôi làm test lại bằng Determin HIV 1/2. Kết quả làm tôi sụp đổ hoàn toàn là vạch kết quả nổi lên cùng vạch chứng rất rõ ràng. bạn tôi đi xét nghiệm lại ở 2 trung tâm lớn đều khẳng định Dương tính. Ngày 05/10/2013, sau khi test bạn tôi dương tính thì tôi có tự test cho mình Âm tính, tôi uống PEP trong 48 giờ sau lần nguy cơ cuối. Hôm nay đã ngưng PEP được 9 ngày, tôi làm test Determin HIV 1/2 âm tính. Nhưng có thể do PEP nên nó tạm thời âm tính mà thôi, vì không phải tìm kháng nguyên, tôi định thứ 7 này (16/11/2013) đi Hòa Hảo làm HIV combo hay PCR để chấp nhận sự thật dù có phủ phàng đi chăng nữa, nói vậy mà sao tôi run quá. Cứ mỗi ngày trôi qua là 1 cực hình đối với tôi. Mong các anh chị cho tôi lời động viên. Chân thành cảm ơn.
    (à quên, tôi làm ngành y nên có tập huấn test nhanh HIV nên tự làm được, nhưng tôi không thể tự tư vấn cho mình vì rất rối trí)
    ads

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    32
    Trích dẫn Gửi bởi danhmattuonglai Xem bài viết
    Xin chào anh Tuấn và các anh chị trong diễn đàn. Tôi đã xem nhiều chia sẽ của các anh chị trên diễn đàn thấy trường hợp tôi là nguy cơ cực kỳ cao, nếu không nói là chắc chắc đã nhiễm HIV, dù sao cũng mong mọi người cho lời động viên để có thể tiếp tục sống tốt hơn dù đã muộn. Sự việc như sau: Tôi có quan hệ đồng tính với 1 đồng nghiệp từ đầu tháng 7/2013 đến nay. trước khi quan hệ lần đầu tôi cũng cẩn thận test nhanh HIV cho cả 2 người, kết quả là âm tính, loại test này không phải Determin HIV 1/2 (tạm thời không nói tên sinh phẩm). thỉnh thoảng QHTD hậu môn 1-2 mỗi tuần không dùng BCS vì tin tưởng xét nghiệm. Đến đầu tháng 10/2013, tôi thấy có gì đó không yên tâm nên đề nghị bạn tôi làm test lại bằng Determin HIV 1/2. Kết quả làm tôi sụp đổ hoàn toàn là vạch kết quả nổi lên cùng vạch chứng rất rõ ràng. bạn tôi đi xét nghiệm lại ở 2 trung tâm lớn đều khẳng định Dương tính. Ngày 05/10/2013, sau khi test bạn tôi dương tính thì tôi có tự test cho mình Âm tính, tôi uống PEP trong 48 giờ sau lần nguy cơ cuối. Hôm nay đã ngưng PEP được 9 ngày, tôi làm test Determin HIV 1/2 âm tính. Nhưng có thể do PEP nên nó tạm thời âm tính mà thôi, vì không phải tìm kháng nguyên, tôi định thứ 7 này (16/11/2013) đi Hòa Hảo làm HIV combo hay PCR để chấp nhận sự thật dù có phủ phàng đi chăng nữa, nói vậy mà sao tôi run quá. Cứ mỗi ngày trôi qua là 1 cực hình đối với tôi. Mong các anh chị cho tôi lời động viên. Chân thành cảm ơn.
    (à quên, tôi làm ngành y nên có tập huấn test nhanh HIV nên tự làm được, nhưng tôi không thể tự tư vấn cho mình vì rất rối trí)
    Bạn ở trong ngành y nên chắc bạn cũng biết các kiến thứcm không phải bạn quan hệ với bạn tình nhiễm HIV thì bạn nhiễm HIV ( ở 1 số vợ chồng trái dấu dù quan hệ nhiều lần những vẫn không lây nhiễm là điều rất bình thường)
    Bạn quan hệ qua đường hậu môn nên nguy cơ cũng có thể tăng lên do dễ là xây sát khi quan hệ.
    Bạn đã dùng PEP thì khả năng không nhiễm của bạn rất khả quan.
    Theo tôi bạn không nên làm xét nghiệm PCR mà chỉ nên làm xét nghiệm combo 8 tuần sau ngưng PEP là đã có thể nói lên điều ji rùi. Thân. CHúc bạn may mắn

3. Những thành viên đã cảm ơn HIV/AIDS. cho bài viết này:

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,923

Nếu bạn tình đã sẽ nghiệm khẳng định DƯƠNG TÍNH HIV.Sau lần quan hệ cuối,bạn dùng thuốc phơi nhiễm,đúng ra bạn phải xét nghiệm ngay lúc này,nếu kết quả âm tính thì việc tiến hành điều trị phơi nhiễm sẽ tiến hành.Nếu dương tính HIV chứng tỏ bạn đã nhiễm trước đó.

Nhưng bạn vẫn dùng thuốc, sau kết thúc thuốc phơi nhiễm,được 9 ngày bạn xét nghiệm âm tính thì cũng chưa chính xác cho lần quan hệ cuối cùng.Nhưng cũng chứng minh bạn chưa hề nhiễm HIV trước đó.

Vì bạn có dùng thuốc ức chế không thể xét nghiệm sớm được,bạn phải để đủ thời gian.

5. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    Chào bạn! Nếu quả thật như lời bạn chia sẻ thì bạn tình của bạn bị DT cho các KQ. Nhưng KQ DT cho test thì không thể khẳng định mà phải XN lại = 3 PP Eliza. Và điều rất quan trọng đó là hành vi QHTD qua đường hậu môn không an toàn thì nguy cơ cao, và bạn đã kịp thời dùng PEP sau 48 giờ, riêng các KQ bạn xn thì kq AT chỉ có giá trị cho các nguy cơ trước đó, Bạn dùng PEP xong mà xn thì chưa đúng quy trình, Bạn nên chờ đủ 8 tuần sau khi ngưng PEP XN Antive HIV tìm kháng thể và KQ vẫn phải xn lại sau 12 tuần. Bạn có nóng lòng XN thì KQ k chính xác khi bạn vừa ngưng PEP.

7. Những thành viên đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết này:

danhmattuonglai
    Guest
    Dạ, tôi cảm ơn 2 bạn rất nhiều. mà Anh Tuấn và bạn songchungvoi_HIV, tại nóng lòng nên test thử nhưng KQ cũng không nói lên điều gì, nhưng lúc có nguy cơ cuối tôi không thể chờ đi làm PCR bởi vì lúc đó 5/10/2013 là 16 giờ ngày thứ 7 rồi, không thể chờ tới thứ 2 để đi xét nghiệm vì tôi ở huyện khá xa thành phố, với lại lúc đó bối rối quá nên tôi uống PEP cầu may cho nguy cơ cuối thôi, còn những nguy cơ trước nếu có nhiễm thì cũng không còn cách nào thay đổi được. tôi muốn hỏi là âm tính sau 9 ngày ngưng PEP nhưng đã trên 6 tuần cho nguy cơ trước đó. vậy nếu nhiễm ở nguy cơ trước đó thì âm tính này có hy vọng gì cho nguy cơ lần trước đó không. thật sự test sau 9 ngày ngưng PEP còn hoang mang thêm nữa. cảm ơn các anh chị rất nhiều

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,923
    Dạ, tôi cảm ơn 2 bạn rất nhiều. mà Anh Tuấn và bạn songchungvoi_HIV, tại nóng lòng nên test thử nhưng KQ cũng không nói lên điều gì, nhưng lúc có nguy cơ cuối tôi không thể chờ đi làm PCR bởi vì lúc đó 5/10/2013 là 16 giờ ngày thứ 7 rồi, không thể chờ tới thứ 2 để đi xét nghiệm vì tôi ở huyện khá xa thành phố, với lại lúc đó bối rối quá nên tôi uống PEP cầu may cho nguy cơ cuối thôi, còn những nguy cơ trước nếu có nhiễm thì cũng không còn cách nào thay đổi được. tôi muốn hỏi là âm tính sau 9 ngày ngưng PEP nhưng đã trên 6 tuần cho nguy cơ trước đó. vậy nếu nhiễm ở nguy cơ trước đó thì âm tính này có hy vọng gì cho nguy cơ lần trước đó không. thật sự test sau 9 ngày ngưng PEP còn hoang mang thêm nữa. cảm ơn các anh chị rất nhiều
    Trường hợp của bạn,nên lấy cột mốc lần quan hệ cuối cùng để xét nghiệm.

10. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

danhmattuonglai
    Guest
    Quên nữa, bạn songchungvoi_HIV ơi, bạn tôi đi xét nghiệm Dương tính bằng 3 phương pháp ở thành phố HCM và ở tỉnh đều Dương tính. bác sĩ ở đó kêu đi đăng ký điều trị ARV rồi. đang làm hồ sơ. vậy lá chắc rồi mà. hu hu

danhmattuonglai
    Guest
    Dạ, cảm ơn anh Tuấn rất nhiều.

Thành Viên Chính Thức namhaysongtot's Avatar
    Cảm ơn
    4
    Bạn đang dùng Pep và ngưng pepe được 9 ngày thì nguy cơ 6 tuần cho nguy cơ trước đó vẫn không có giá trị hơn nữa mặc dù bạn ngưng dùng thuốc nhưng thực sự thuốc vẫn chưa đào thải hết khỏi cơ thể bạn nên thời điểm này dù combo hay PCR cũng không thể cho kết quả chính xác.

14. Những thành viên đã cảm ơn namhaysongtot cho bài viết này:

Cảm ơn
    2,578
    Quên nữa, bạn songchungvoi_HIV ơi, bạn tôi đi xét nghiệm Dương tính bằng 3 phương pháp ở thành phố HCM và ở tỉnh đều Dương tính. bác sĩ ở đó kêu đi đăng ký điều trị ARV rồi. đang làm hồ sơ. vậy lá chắc rồi mà. hu hu
    Nếu KQ DT = 3 PP là không thay đổi. xin chia buồn cùng bạn tình của bạn, Đăng ký điều trị trong chương trình tại TTYTDP huyện, tĩnh nơi bạn ấy cư trú và chờ làm, các XN khác như CTM, CD4, Chức năng gan, creatinine, Xq phổi, Bk Đàm. Nếu CD4 từ 350tb/mm3 thì bạn ấy bắt buộc phải điều trị ARV. Trước khi vào ARV phải tập huấn tuân thủ ARV ít nhất 3 buổi. Bạn cũng nên tìm hiểu về tuân thủ và các tác dụng phụ của ARV mà biết và hổ tợ cho bạn ấy. Mến chào

16. Những thành viên đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết này:

danhmattuonglai
    Guest
    Tôi cảm ơn bạn namhaysongtot, tôi sẽ nghe lời khuyên của mọi người ráng chờ sau khi ngưng PEP 8 tuần rồi test luôn. Thật sự rất hối hận, giống như biết luật mà phạm luật vậy, vì tin cái test trước khi quan hệ lần đầu âm tính nên mới lãnh hậu quả. cũng tại điều kiện làm việc chung gặp hoài nên khó kiềm chế bản thân nên mới xảy ra. Dù sao cũng là bài học đắt giá bằng chính cuộc đời mình. Chúc các bạn có nhiều sức khỏe và tiếp tục tư vấn giúp đỡ nhiều người nhé. Bây giờ đầu óc mình lăn tăng quá.

Cảm ơn
    2,578
    Tôi cảm ơn bạn namhaysongtot, tôi sẽ nghe lời khuyên của mọi người ráng chờ sau khi ngưng PEP 8 tuần rồi test luôn. Thật sự rất hối hận, giống như biết luật mà phạm luật vậy, vì tin cái test trước khi quan hệ lần đầu âm tính nên mới lãnh hậu quả. cũng tại điều kiện làm việc chung gặp hoài nên khó kiềm chế bản thân nên mới xảy ra. Dù sao cũng là bài học đắt giá bằng chính cuộc đời mình. Chúc các bạn có nhiều sức khỏe và tiếp tục tư vấn giúp đỡ nhiều người nhé. Bây giờ đầu óc mình lăn tăng quá.
    Bạn làm trong ngành Y thì cũng biết rõ stress là gì, hãy đừng để stress đánh ngã bạn, cố lên, biết đâu bạn may mắn thì sao. Mà dù sao bạn cũng nên chuẩn bị tâm lý, vì đã chuẩn bị tâm lý thì bạn sẽ vượt qua tất cả nếu nó có rơi vào trường hợp xấu. Đúng không?

19. Có 2 người đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết bổ ích này:

Wiken (18-11-2013)

danhmattuonglai
    Guest
    Chào bạn songchungvoi_HIV, thì hôm nay bạn tôi đã đi làm các xét nghiệm đó tại TP HCM rồi, vì bạn tôi cũng đang làm trong ngành y của huyện nên không tiện đăng ký tại TTYTDP huyện, mà xin điều trị tại TPHCM, cũng nghe nói sau này chuyển về địa phương mà bạn mình đang năn nỉ. vì thật sự nếu đồng nghiệp biết vậy thì bạn tôi cũng rất ngại khi làm việc và còn nhiều vấn đề khác nữa. mặc dù nói không thì thị người nhiễm HIV, nhưng tôi thấy một số đồng nghiệp vẫn còn thái độ đó. Rất mong là ở TPHCM có thể tiếp nhận điều trị cho bạn tôi để bạn ấy tiếp tục làm việc, tôi sẽ hỗ trợ bạn tôi trong việc điều trị ngoại tỉnh, trường hợp 8 tuần nữa tôi bị thì bạn tôi sẽ hỗ trợ lại tôi. Tôi nghĩ mình chỉ còn con đường đó để chọn mà thôi. Cảm ơn các bạn đã chia sẽ.

21. Những thành viên đã cảm ơn danhmattuonglai cho bài viết này:

Wiken (18-11-2013)

Cảm ơn
    2,578
    Chào bạn songchungvoi_HIV, thì hôm nay bạn tôi đã đi làm các xét nghiệm đó tại TP HCM rồi, vì bạn tôi cũng đang làm trong ngành y của huyện nên không tiện đăng ký tại TTYTDP huyện, mà xin điều trị tại TPHCM, cũng nghe nói sau này chuyển về địa phương mà bạn mình đang năn nỉ. vì thật sự nếu đồng nghiệp biết vậy thì bạn tôi cũng rất ngại khi làm việc và còn nhiều vấn đề khác nữa. mặc dù nói không thì thị người nhiễm HIV, nhưng tôi thấy một số đồng nghiệp vẫn còn thái độ đó. Rất mong là ở TPHCM có thể tiếp nhận điều trị cho bạn tôi để bạn ấy tiếp tục làm việc, tôi sẽ hỗ trợ bạn tôi trong việc điều trị ngoại tỉnh, trường hợp 8 tuần nữa tôi bị thì bạn tôi sẽ hỗ trợ lại tôi. Tôi nghĩ mình chỉ còn con đường đó để chọn mà thôi. Cảm ơn các bạn đã chia sẽ.
    Bạn có thể dẫn bạn ấy đến PK Mai Khôi 44 Tú Xương p7 quận 03 TpHCM nhờ giúp đỡ

23. Những thành viên đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết này:

danhmattuonglai
    Guest
    Tôi cũng chuẩn bị tâm lý rồi, cũng chuẩn bị sắp xếp chuyện gia đình và cơ quan. trong trường hợp xấu nhất thì tôi cũng sẽ xin điều trị ngoại tỉnh như bạn tôi để tiếp tục làm việc và nuôi gia đình vì tôi là lao động chính, đến khi không còn làm nổi thì tới đó tính. Còn bây giờ thì trên vai còn gánh nặng gia đình lắm, tôi không để bị stress và bị kỳ thị, như vậy gia đình tôi cũng khổ. Cảm ơn các bạn

25. Những thành viên đã cảm ơn danhmattuonglai cho bài viết này:

Wiken (18-11-2013)

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    0
    Cầu trời phật bạn dc an toàn.

27. Có 2 người đã cảm ơn hyvongmongmanh89 cho bài viết bổ ích này:

Wiken (18-11-2013)

danhmattuonglai
    Guest
    Bữa đó tôi cũng có điện thoại hỏi anh Tuấn, anh Tuấn cũng có chỉ đến phòng khám này. cảm ơn bạn nhe.

danhmattuonglai
    Guest
    cảm ơn bạn hyvongmongmanh89 nhe, mình cũng cầu vậy đó cho dù chỉ hy vọng 0,1% thôi.

Thành Viên Chính Thức namhaysongtot's Avatar
    Cảm ơn
    4
    Theo namhaysongtot nghĩ cái test đầu tiên của cả hai bạn âm tính thì test đúng chứ không sai còn chuyện sau này thì nên coi lại sự thủy chung của bạn tình bạn hoặc là bạn .Như bạn biết tgt3 mối quan hệ phức tạp ít ai chung thủy cho nên nếu quy cái test đó không chính xác thì cũng không đúng.

31. Những thành viên đã cảm ơn namhaysongtot cho bài viết này:

danhmattuonglai
    Guest
    Thì cũng có lẽ vậy, nhưng khi mình test lần 2 bằng Determin HIV 1/2 lên dương tính thì cũng mẫu máu đó đưa qua test bằng loại test đã dùng lần đầu vẫn âm tính. không biết có phải do lỗi kỷ thuật xét nghiệm hay test bị hỏng trong quá trình bảo quản hay không, nên mình kêu bạn đi xét nghiệm khẳng định bằng 3 phương pháp thì kết quả giống Dertermin HIV 1/2 nên mới tá hỏa.

Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này