Kết quả 1 đến 4 của 4

Chủ đề: Thắc mắc về phòng khám Mai Khôi Q1 kiểm tra CD4

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0

Thắc mắc về phòng khám Mai Khôi Q1 kiểm tra CD4

Tình hình là 2,3 tháng trước bên pk Mai Khôi có viết giấy cho mọi người sang bv Phạm Ngoc Thạch để xét nghiệm CD4 như từ truớc đến giờ....sau đó mình nhận được kết quả xn CD4 tụt xuống quá nhiều, nên có bên bs Mai Khôi, thì nghe trả lời là máy xn CD4 bị hư nên hầu hết kq cd4 của mọi người đều tụt.....và bs nói có thể sẽ bỏ luôn xn cd4, mà chỉ còn lại xn tải lượng virut thôi.....
    Không biết như vậy có đúng không và có làm ảnh hưởng đến việc điều tri không...vì nếu không xét nghiệm cd4 nửa thì chẳng lẽ mình không biết cd4 mình bao nhiêu mà bây giờ lại phai uống thuốc cotrim ( rồi làm sao biết cd4 bao nhiêu để uống thuốc INH ngừa lao...), mà ai cũng biết là người có H như mình nếu không biêt bệnh gì chính xác thì hạn chế việc uống thuốc càng nhiều càng tốt...
    Không biết các phòng khám khác của các bạn việc xét nghiệm cd4 .... có giống bên Mai Khôi q1 không vậy?
    ads

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,922
    Trích dẫn Gửi bởi anhcan_coem_benanh Xem bài viết
    Tình hình là 2,3 tháng trước bên pk Mai Khôi có viết giấy cho mọi người sang bv Phạm Ngoc Thạch để xét nghiệm CD4 như từ truớc đến giờ....sau đó mình nhận được kết quả xn CD4 tụt xuống quá nhiều, nên có bên bs Mai Khôi, thì nghe trả lời là máy xn CD4 bị hư nên hầu hết kq cd4 của mọi người đều tụt.....và bs nói có thể sẽ bỏ luôn xn cd4, mà chỉ còn lại xn tải lượng virut thôi.....
    Không biết như vậy có đúng không và có làm ảnh hưởng đến việc điều tri không...vì nếu không xét nghiệm cd4 nửa thì chẳng lẽ mình không biết cd4 mình bao nhiêu mà bây giờ lại phai uống thuốc cotrim ( rồi làm sao biết cd4 bao nhiêu để uống thuốc INH ngừa lao...), mà ai cũng biết là người có H như mình nếu không biêt bệnh gì chính xác thì hạn chế việc uống thuốc càng nhiều càng tốt...
    Không biết các phòng khám khác của các bạn việc xét nghiệm cd4 .... có giống bên Mai Khôi q1 không vậy?
    Xét nghiệm tải lượng vi rút là chỉ đo nồng độ vi rút trong máu,còn xét nghiệm CD4 là để biết kháng thể đề kháng cơ thể ra sao,vì vậy kiểm tra CD4 rất quan trọng.

Nếu bên cơ sở điều trị không hỗ trợ kiểm tra CD4 nữa thì các bạn có thể tự túc đi xét nghiệm CD4 6 tháng 1 lần,nếu có điều kiện thì 3 tháng 1 lần,phí xét nghiệm CD4 không có bao nhiêu tiền đâu các bạn.Hiện tại ở Pastuer TPHCM kiểm tra CD4 khoảng 350 ngàn trở lại.

Nếu các bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trực tiếp điện thoại.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Mình cũng biết xét nghiệm CD4 là rất quan trọng, vậy mà khi hỏi bs ở pk Mai Khôi và nghe bs trả lời là có thể bỏ xn CD4 làm mình cũng thật sự hơi bất ngờ, và lo lắnng......thật sự thì mình hoàn toàn có khả năng tài chính để cho việc xet nghiệm CD4....nhưng mình ngại đi đến Pasteur để xn Cd4 vì sợ gặp người quen....Nhưng quan trọng ở đây là những nguời có hoàn cảnh khó khăn thì số tiền đó cũng là 1 tốn kém.....không lẽ bên phòng khám Mai Khôi không làm được điều gì khác để người bệnh H có thể được xn cd4 như trước đây sao???

Thành Viên Mới vuive90's Avatar
    Cảm ơn
    31
    Trích dẫn Gửi bởi anhcan_coem_benanh Xem bài viết
    Mình cũng biết xét nghiệm CD4 là rất quan trọng, vậy mà khi hỏi bs ở pk Mai Khôi và nghe bs trả lời là có thể bỏ xn CD4 làm mình cũng thật sự hơi bất ngờ, và lo lắnng......thật sự thì mình hoàn toàn có khả năng tài chính để cho việc xet nghiệm CD4....nhưng mình ngại đi đến Pasteur để xn Cd4 vì sợ gặp người quen....Nhưng quan trọng ở đây là những nguời có hoàn cảnh khó khăn thì số tiền đó cũng là 1 tốn kém.....không lẽ bên phòng khám Mai Khôi không làm được điều gì khác để người bệnh H có thể được xn cd4 như trước đây sao???
    Chắc do máy hư thật nên chỉ 1 lần ko cần kết quả cd4 thôi.
    chắc lần sau lấy thuốc sẽ được yêu cầu bổ sung chứ mình xin thuốc ở tỉnh lẽ củng bắt buộc phải xn cd4 ở pasteur mặc dù điều kiện kinh tế, công việc và cả địa lý khá khó khăng.
    nếu bận việc hoặc có trục trặc ko thể có kết quả cd4 thì bắt buộc bổ sung ở lần tiếp theo miễn lý do luôn đó bạn.
    còn việc uống cotrim có lẽ do ko có kết quả ko tốt hoặc kết quả đáng khả nghi nên cho uống dự phòng sẵn.
    có vẫn hơn ko mà bạn, nhỡ kết quả đó đúng thiệt thì uống cotrim tốt chứ có sao đâu.
    Còn nếu kết quả sai thì uống dư cotrim củng làm giảm thêm nguy cơ đáng kể.
    theo mình nghỉ chắc lần sau sẽ đc yêu cầu bổ sung xn cd4 hoặc chỉ định trực tiếp xn lại cd4 thôi.

Thông tin về chủ đề này