Kết quả 1 đến 1 của 1

Chủ đề: Hãy sống lành mạnh vì bản thân, tương lai, gia đình và xã hội

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 2 lần trong 1 bài viết.

Post Hãy sống lành mạnh vì bản thân, tương lai, gia đình và xã hội

Sau đây em xin chia sẻ câu chuyện của em, có lẻ em viết hơi dài và vấn đề em đề cập đến là nguy cơ nhiễm H từ tình dục nhưng vì đây là câu chuyện chia sẻ thật lòng nên nếu em viết có gì sai và không đúng thì mọi người nói em sửa nhé.

Chắc mọi người ai cũng biết sự nguy hiểm của căn bệnh HIV và hiện tại bệnh này lây nhiễm nhiều nhất qua con đường tình dục. Nhu cầu sinh lý là điều tất yếu nhưng nếu chúng ta quan hệ không an toàn thì hậu quả sẽ rất khó lường.

Là một thanh niên vừa tốt nghiệp cao đẳng, khi đi làm kiếm được những đồng tiền đầu tiên em cảm thấy rất vui và hạnh phúc. Để chia sẻ những niềm vui ấy thì không có gì khác đó là mời bạn bè ăn nhậu, hát karaoke, đi bar...và cuối cùng lúc nào cũng sẽ là massage, mại dâm. Nhưng khi say thì đâu ai nghĩ đến sự nguy hiểm của vấn đề tình dục bừa bãi nữa. Nhiều tháng trôi qua cứ như thế đến một ngày em đọc được một bài báo nói về nguy cơ nhiễm bệnh từ các dịch vụ masage và gái mại dâm. Lúc đó em mới giật mình nhận ra và cảm thấy vô cùng lo sợ, hoang mang nhưng không dám đi xét nghiệm. Em chỉ dám lên mạng tìm kiếm những dấu hiệu của các bệnh lây nhiễm qua đường tình dục và đặc biệt là HIV. Nhưng suy cho cùng những việc em làm chỉ khiến em càng lo sợ, stress trầm trọng hơn thôi.

Mỗi tối khi đi ngũ, nghĩ lại thời gian ăn chơi không lo nghĩ của mình giờ cảm thấy hối hận làm sao, nếu không may bị nhiễm H thì sẽ là cái kết tàn nhẫn nhưng lại rất xứng đáng do lối sống buôn thả của em. Vợ chưa có, mẹ đã lớn tuổi không còn ai chăm sóc, người thân bạn bè xung quanh...Nếu thực sự em bị nhiễm H thì tôi biết làm gì nữa đây, mẹ em lo cho em ăn học để ra trường lại trở thành như vậy, mọi người xung quanh ai cũng khen em hiền, học giỏi giờ lại bị căn bệnh này do ăn chơi, bạn bè ai còn dám lui tới chơi với em thường xuyên nữa. Mặc dù đó chỉ là suy nghĩ nhưng là điều hoàn toàn có thể xày ra, vì thế em đã bị stress rất nặng.

Qua tìm kiếm em biết được diễn đàn của anh Tuấn, em cảm thấy sự nhiệt tình và tận tâm của anh nên em đã lập topic để nhờ anh tư vấn. Rất may anh đã nói em là em không có nguy cơ vì khi quan hệ với gái mại dâm em có mang bao, nhưng đó chỉ là lần quan hệ của em cách đây 1 tháng còn những lần trước đây thì em chưa nói với anh. Em nằm suy nghĩ một lúc sau đó em quyết định tắt máy tính và lấy hết can đảm đến bệnh viện làm xét nghiệm. Khoảng thời gian ngồi chờ làm xét nghiệm em lấy điện thoại ra lướt web nhưng nói thật bàn tay tôi nó run đến nỗi em không thể cầm chắc được cái điện thoại. Khi có kết quả, cô y tá bước ra gọi tên và em đi từng bước nặng trĩu lại cầm tờ giấy. Ông trời đã cho em một cơ hội để làm lại cuộc đời khi kết quả là âm tính, em vui không thể tả nổi, và em tự hứa với lòng mình sẽ chăm lo làm việc và tránh xa những tệ nạn này không bao giờ đụng đến nữa.

Mọi người có thể thấy đấy, khi chúng ta vui chơi thì không nghĩ đến những việc mình làm sẽ mang đến rắc rối gì cho chúng ta, đến khi có nguy cơ bị bệnh lúc đó mới thức tỉnh, lo sợ cho bản thân và lo nghĩ cho những người xung quanh. Thay vì để vướng vào những lo sợ ấy như em thì em mong mọi người hãy cố gắng sống lành mạnh vì chính bản thân mình và những người thân của chúng ta nhé.

Cuối cùng em xin chúc những ai đang có nguy cơ, đang chờ kết quả xét nghiệm sẽ gặp được may mắn, có kết quả tốt để không còn lo âu nữa. Còn với những ai đã không may bị nhiễm H em xin chúc mọi người được thật nhiều sức khỏe, hãy cố gắng sống thật thoải mái đừng suy nghĩ lo âu nhiều. Em mặc dù đã an toàn nhưng vẫn sẽ là thành viên của diễn đàn, em và rất nhiều người nữa sẽ luôn bên cạnh giúp đỡ những gì trong khả năng của em để mọi người có thể vượt qua khó khăn trong cuộc sống. Và cuối cùng em xin cảm ơn anh Tuấn vì cũng nhờ vài câu nói của anh đã giúp em giảm bớt được sự lo âu, run sợ để có thêm can đảm để đi xét nghiêm. Kính chúc sức khỏe anh để anh có thể giúp thêm nhiều người khác nữa.
    ads

2. Có 2 người đã cảm ơn tanphatdtp cho bài viết bổ ích này:

Jimmy (13-11-2017),Tuanmecsedec (29-09-2017)

Thông tin về chủ đề này