Kết quả 1 đến 9 của 9

Chủ đề: Có ai uống ARV bị rụng tóc nhiều không?

Thành Viên Mới quangdang's Avatar
    Cảm ơn
    17

Question Có ai uống ARV bị rụng tóc nhiều không?

Chào cả nhà, mình đã điều trị ARV được gần 3 tuần, nhưng gần đây bị rụng tóc rất nhiều, chỉ lấy tay vuốt tóc từ trước ra sau là đã được hơn chục sợi rồi, nhất là lúc tắm nó rụng càng nhiều.

Hiện mình đang điều trị bằng ARV viên M152, và uống thuốc phòng nhiễm trùng cơ hội Trimeseptol, chưa uống dự phòng lao.

Cách đây hơn 1 tháng mình có điều trị giang mai bằng Benzathin Penixilin (Tiêm mông mỗi lần 2,4 triệu đơn vị, tổng liều: 4 lần (9,6 triệu đơn vị), mỗi lần cách nhau một tuần) và uống Thioserin (Thymomodulin 60 mg, 10 ml x 60 ống). Mình đã điều trị xong cách đây 3 tuần.

Mình có tìm hiểu và được biết HIV không trực tiếp gây ra rụng tóc, nhưng hiện tượng tóc rụng nhiều hơn bắt đầu từ trước khi mình dùng ARV vài ngày, và sau khi dùng ARV thì tóc rụng rất nhiều, sàn nhà mình toàn tóc là tóc. Trước đây tóc mình rất khỏe và chưa bao giờ bị rụng nhiều như vậy cả. Chế độ ăn của mình không có gì thay đổi bất thường. CD4 của mình đo cách đây 3 tuần là 335 cells/µl, mình mới nhiễm H trong khoảng 2-5 tháng trở lại đây. Mình cũng đã quen với thuốc và hoàn toàn không stress.

Vậy mình muốn hỏi các bạn đang điều trị bằng ARV: các bạn có bị hiện tượng rụng tóc này khi uống thuốc không? Và nếu có thì nó diễn ra trong vòng bao lâu thì sẽ đỡ?

Và mình cũng bị sụt cân rất nhiều, sụt 5-6 kg (không tiêu chảy), hiện tượng đó có bình thường ở những người mới nhiễm H không?

Cảm ơn các bạn!
    ads

2. Những thành viên đã cảm ơn quangdang cho bài viết này:

lecop (12-10-2017)

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    16
    Mình cũng bị rụng tóc khi điều trị arv, còn bị thêm lưỡi trắng 5 tháng rồi, sức khoẻ khá ổn. Cân nặng đứng yên, không tăng cũng không giảm.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    2
    Rụng tóc và sụt cân là do giang mai nha bạn, khoảng 3 tháng sau khi điều trị sẽ hết.
    Đừng lo lắng.

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    54
    2
    mình cũng có uống arv M152
    nhưng ko rụng tóc như bạn
    có thể là do thuốc giang mai
    chúc bạn mau khoẻ lại
    còn lưỡi trắng thì mình súc miệng và nạo lưỡi nhiều lần , chắc cũng đỡ hơn đó bạn .

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    9
    Trích dẫn Gửi bởi Vui Xem bài viết
    Mình cũng bị rụng tóc khi điều trị arv, còn bị thêm lưỡi trắng 5 tháng rồi, sức khoẻ khá ổn. Cân nặng đứng yên, không tăng cũng không giảm.
    Bạn ơi, mình mới điều trị arv viên M152 hơn 1 tháng nay thôi mà rụng tóc nhiều quá, không biết tình trạng rụng tóc của bạn đến nay vẫn còn không? Mình lo quá

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    16
    Trích dẫn Gửi bởi liemmccciii Xem bài viết
    Bạn ơi, mình mới điều trị arv viên M152 hơn 1 tháng nay thôi mà rụng tóc nhiều quá, không biết tình trạng rụng tóc của bạn đến nay vẫn còn không? Mình lo quá
    Mình hết rụng rồi bạn, tóc lại mọc dày như xưa, bạn đừng lo lắng, tâm trạng cứ thoải mái, ăn uống sinh hoạt điều độ và lành mạnh, tuân thủ điều trị là khoẻ thôi. Tất cả điều do stress gây ra thôi :).

8. Những thành viên đã cảm ơn Vui cho bài viết này:

liemmccciii (28-07-2018)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    9
    Trích dẫn Gửi bởi Vui Xem bài viết
    Mình hết rụng rồi bạn, tóc lại mọc dày như xưa, bạn đừng lo lắng, tâm trạng cứ thoải mái, ăn uống sinh hoạt điều độ và lành mạnh, tuân thủ điều trị là khoẻ thôi. Tất cả điều do stress gây ra thôi :).
    Bạn có bị các bệnh STDs ko, mình có đọc trên mạng bảo do giang mai cũng bị rụng tóc nhưng mình không bị cái này, khoảng bao lâu thì mới hết rụng tóc vậy bạn ?

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    2
    Hiện tượng rụng toc do cơ địa và thiếu dưỡng chất giữ tóc và mọc tóc, Bạn tìm thuốc có chứa thành phần Biotin mà uống (có trong thành phần thuốc bổ, Collagen... hay chỉ là Biotin), uống loại 10.000mcg cho ai rụng nhiều, loại 5.000 mcg cho ai ít rụng hoặc để đảm bảo tóc mọc khoẻ.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Mình cũng đang điều trị giang mai song song sobg với arv . Bạn cho mình hỏi mình xét nghiệm máu giang mai là R32 và chỉ mới tiêm 2 mũi ở bắp tay và đùi. Bs hẹn 3thang sau xet nghiem lại và mùnh cũng bị rụng tóc nhìu. Bạn cho mình hỏi bạn điều trị giabg mai bao lâu mới hết vậy?

Thông tin về chủ đề này