Kết quả 1 đến 6 của 6

Chủ đề: Có Lây nhiễm giang mai qua dùng đồ chung ?...

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0

Có Lây nhiễm giang mai qua dùng đồ chung ?...

Dạ,em là nam 18 tuổi ,hôm qua e đã đi xét nghiệm giang mai và hiv.
    Hiv thì e làm test nước bọt âm tính ,lần cuối cùng quan hệ là oral sex cách đây 3 tuần
    Còn Giang Mai em làm ở bv da liễu thì dương tính ,lúc vào phòng khám thì có nhiều bác sĩ lắm,có 1 chị bác sĩ ở đây và có thêm nhiều bác sĩ ở tỉnh khác về,mọi người ai cũng nhìn chằm chằm vào em làm e hơi ngại,thì chị bác sĩ ấy có nói vs những người khác là là giang mai lây qua 3 con đường máu,quan hệ và mẹ sang con. Rồi khi em hỏi có lây khi xài đồ chung không thì chị ấy bảo không.
    Nhưng khi lên phòng khác làm hồ sơ chích thì cô bác sĩ làm hồ sơ dặn không được dùng chung khăn tắm,dao cạo râu nha con... Khiến em hơi hoang mang..vì e hay xài khăn chung và có dùng dao cạo của ba nhưng sau cạo xong là e đều mang đi rửa sạch..nhưng nghe vậy e vẫn rất lo lắng ....vậy xài đồ chung có lây lan giang mai không ạ vì e đang sống với gia đình ... Em xét nghiệm ra giang mai thời kì 2... em xin cám ơn bác sĩ.
    Nhà e lại có cốc nước trà uống chung,vậy việc uống chung như thế có lây lan không ạ ?
    Hiện tại do em lên quá trễ giờ nên sáng hôm nay e mới đi chích dc.
    ads
    Lần sửa cuối bởi kalaha456, ngày 28-11-2017 lúc 03:12.

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,920
    Trích dẫn Gửi bởi kalaha456 Xem bài viết
    Hiv thì e làm test nước bọt âm tính ,lần cuối cùng quan hệ là oral sex cách đây 3 tuần
    Còn Giang Mai em làm ở bv da liễu thì dương tính ,lúc vào phòng khám thì có nhiều bác sĩ lắm,có 1 chị bác sĩ ở đây và có thêm nhiều bác sĩ ở tỉnh khác về,mọi người ai cũng nhìn chằm chằm vào em làm e hơi ngại,thì chị bác sĩ ấy có nói vs những người khác là là giang mai lây qua 3 con đường máu,quan hệ và mẹ sang con. Rồi khi em hỏi có lây khi xài đồ chung không thì chị ấy bảo không.
    Nhưng khi lên phòng khác làm hồ sơ chích thì cô bác sĩ làm hồ sơ dặn không được dùng chung khăn tắm,dao cạo râu nha con... Khiến em hơi hoang mang..vì e hay xài khăn chung và có dùng dao cạo của ba nhưng sau cạo xong là e đều mang đi rửa sạch..nhưng nghe vậy e vẫn rất lo lắng ....vậy xài đồ chung có lây lan giang mai không ạ vì e đang sống với gia đình ... Em xét nghiệm ra giang mai thời kì 2... em xin cám ơn bác sĩ.
    Nhà e lại có cốc nước trà uống chung,vậy việc uống chung như thế có lây lan không ạ ?
    Nếu uống chung cốc(ly) bị lây nhiễm giang mai thì xã hội này tiêu hết rồi bạn.

Nếu các bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trực tiếp điện thoại.

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596
    Uống chung cốc không sao hết bạn. Còn dùng chung khăn với dao cạo thì không nên, mà thời buổi này đồ dùng cá nhân của ai người đó dùng chứ có ai dùng chung bao giờ.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Hic,..nhưng nếu lỡ e có đôi khi xài thì có lây không ạ,khi cạo e luôn rất cẩn thận không để xước và thường hay rửa vs nước nữa,e sợ lây cho ng khác :(

Điều Hành Chung.Thay quyền Admin
    (Sanh năm 1983 ) 10 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Hic,..nhưng nếu lỡ e có đôi khi xài thì có lây không ạ,khi cạo e luôn rất cẩn thận không để xước và thường hay rửa vs nước nữa,e sợ lây cho ng khác :(
    Như vậy không sao.

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,920

Tuanmecsedec có giải thích rõ ràng:

Chủ đề: Thời gian tồn tại tối đa của HIV trong máu ngoài môi trường

Khả năng tồn tại của vi rút HIV ngoài môi trường tự nhiên:

- HIV là một vi rút yếu. Nó không thể tồn tại lâu bên ngoài cơ thể. Trong một số điều kiện phòng thí nghiệm nghiêm ngặt và có kiểm soát, vi rút HIV có thể tồn tại trong vài ngày thậm trí là vài tuần. Tuy nhiên HIV không thể nhân lên bên ngoài cơ thể sống, ngoại trừ trong một số điều kiện hết sức hạn chế do đó nó không có khả năng lây nhiễm khi ở ngoài cơ thể;

Bạn xem chủ đề này.Tuanmecsedec giải thích rất rõ :

Chủ đề:Em muốn được tham vấn về thời gian sống của HIV trong máu khi ở ngoài không khí
    Chủ đề: Thời gian tồn tại tối đa của HIV trong máu ngoài môi trường

- HIV trong máu bị bất hoạt nghĩa là gì?
    - HIV đã bị bất hoạt thì còn lây nhiễm không, tại sao?
    - Sau bao lâu hay như thế nào thì HIV trong máu đã bị bất hoạt?

- Máu khô có lây nhiễm HIV không?
    - Sau bao lâu hay như thế nào thì máu thực sự đã khô và không còn khả năng lây nhiễm HIV? (Có thể phân biệt qua màu sắc, tính chất máu không?...)

1,
    Bất hoạt có nghĩa là dù HIV vẫn còn hoạt động nhưng không thể bung vỏ bọc để lõi ARN kết nối với ADN cơ thể.

2,
    Máu khô hoàn toàn không lây nhiễm cho người khác.

3,
    Máu ra môi trường tùy theo lượng máu nhiều hay ít thì thời gian ngắn hay dài sẽ khô.Ví dụ 1 giọt máu sẽ mau khô hơn 1 thau máu.Vấn đề này Tuanmecsedec được trao đổi với Bác Sĩ Cao Hữu Nghĩa lúc tập Huấn cách đây vài năm do diễn đàn tổ chức năm 2010.Hiện Bác Sĩ Nghĩa đang công tác tại Viện Pasteur TP.HCM là nơi xét nghiệm đầu ngành và cũng là nơi nghiên cứu thí nghiệm...Đã thử nghiệm nuôi dưỡng giọt máu có vi rút (HIV) trong nhiệt độ thích nghi với Vi rút trong phòng thí nghiệm trong 7 ngày thì Bác Nghĩa nói vi rút vẫn còn sống nhưng sau đó để cho vi rút chuyển mã kết nối nhân bản thì không thể nào lây nhiễm được, lý do vỏ bọc ngoài của vi rút không bung ra nên lõi ARN không thể kết nối gen khác (ADN) để chuyển mã nhân bản nhiễm.Bạn có thể xem hình dưới cơ cấu vi Rút

Nói nôm na cho bạn dể hiểu cơ cấu vi rút (HIV ) giống như vỏ trứng gà khi nào đủ nhiệt độ nuôi cấy thì mới bung được lớp vỏ ngoài.Mà nhiệt độ để nuôi cấy vi rút (HIV) phải từ 37 độ C trở lên.Nhiệt độ này chỉ có trong cơ thể con người.Cho nên mới nói vi rút (HIV) ra ngoài môi trường dưới tác động nhiệt độ thì Vi Rút bị bất hoạt kích khó lây nhiễm.Cho nên việc giọt máu khô hoàn toàn không thể lây nhiễm.

Khi dùng từ bất hoạt có nghĩa là lớp vỏ ngoài của vi rút không bung ra để lõi ARN (nhụy) không kết nối được với ADN con người.Nói nôm na giống như quả trứng gà đã thúi thì không thể nở con,dù mắt mình vẫn nhìn thấy đó là quả trứng gà.

Bạn xem hình dưới sẽ thấy lớp vỏ và nhụy (lõi),Hoặc bạn xem kỹ Clip dưới sẽ thấy vi rút bung ra để nhân bản gen con người.

Nếu các bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trực tiếp điện thoại.

Thông tin về chủ đề này