Kết quả 1 đến 9 của 9

Chủ đề: Lịch uống PEP (thuốc phơi nhiễm HIV)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    1

Lịch uống PEP (thuốc phơi nhiễm HIV)

Chào anh Tuấn và anh chị trong diễn đàn.
    Trường hợp của em như sau:
    • Em có quan hệ không an toàn với GMD vào lúc khoảng 11h-12h đêm ngày 15/12.
    • Đến chiều ngày chủ nhật ngày 17/12 em có đi xét nghiêm và mua thuốc phơi nhiễm. Bác sĩ có kê toa thuốc cho em 3 ngày để uống buổi sáng và buổi tối (toa 1) , em đã uống 1 lần vào lúc 17h ngày 17/12. và bác sĩ hẹn 11h ngày hôm sao lấy kết quá.
    • Ngày 18/12 em đi lấy kết quả xét nghiệm là âm tính, bác sĩ có cho em thêm 25 ngày uống (toa 2). Nhưng buổi sáng ngày 18/12 em lại không có uống mà uống lúc 18h30 chiều. Rồi tới ngày 19/12 em có uống 2 lần vào lúc 9h sáng và 18h30 chiều.

Toa thuốc 1 uống 3 ngày:
    1. Lamivudine 150mg : Tối 2 viên
    2. Tenofovir disoproxil fumarate 300mg: Tối 1 viên
    3. Lopinavir 200mg + Ritonavir 50mg (LPV/r)(ALUVIA 200mg/50mg): Sáng 2 + Tối 2 viên

Toa thuốc 2 uống 25 ngày tiếp theo:
    1. Lamivudine 150mg : Sáng 1+ Tối 1
    3. Lopinavir 200mg + Ritonavir 50mg (LPV/r)(ALUVIA 200mg/50mg): Sáng 2 + Tối 2 viên

Em có vài điều cần hỏi
    • Thuốc của em có phải thuốc phơi nhiễm và lịch uống thuốc của em như vậy có đúng chưa ạ... nếu theo toa thì em bị mất buổi sáng ngày 18/12 ( 2 viên Lopinavir ) . nhưng em nghĩ lần uống thứ 2 vẫn trong 72h. Như vậy có ảnh hưởng gì không.
    • Trong thời gian này em có quan hệ không dùng BCS với vợ. Vợ em có bị ảnh hưởng không
    • Khi kết thúc liệu trình uống thuốc thì thời gian để xét nghiệm lại là bao lâu mới chính xác với khả năng an toàn của em là bao nhiêu %.

Em cảm ơn.
    ads

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,921
    Trích dẫn Gửi bởi canhlv Xem bài viết
    Chào anh Tuấn và anh chị trong diễn đàn.
    Trường hợp của em như sau:
    • Em có quan hệ không an toàn với GMD vào lúc khoảng 11h-12h đêm ngày 15/12.
    • Đến chiều ngày chủ nhật ngày 17/12 em có đi xét nghiêm và mua thuốc phơi nhiễm. Bác sĩ có kê toa thuốc cho em 3 ngày để uống buổi sáng và buổi tối (toa 1) , em đã uống 1 lần vào lúc 17h ngày 17/12. và bác sĩ hẹn 11h ngày hôm sao lấy kết quá.
    • Ngày 18/12 em đi lấy kết quả xét nghiệm là âm tính, bác sĩ có cho em thêm 25 ngày uống (toa 2). Nhưng buổi sáng ngày 18/12 em lại không có uống mà uống lúc 18h30 chiều. Rồi tới ngày 19/12 em có uống 2 lần vào lúc 9h sáng và 18h30 chiều.

Toa thuốc 1 uống 3 ngày:
    1. Lamivudine 150mg : Tối 2 viên

Toa thuốc 2 uống 25 ngày tiếp theo:
    1. Lamivudine 150mg : Sáng 1+ Tối 1

Em có vài điều cần hỏi
    • Thuốc của em có phải thuốc phơi nhiễm và lịch uống thuốc của em như vậy có đúng chưa ạ... nếu theo toa thì em bị mất buổi sáng ngày 18/12 ( 2 viên Lopinavir ) . nhưng em nghĩ lần uống thứ 2 vẫn trong 72h. Như vậy có ảnh hưởng gì không.
    • Trong thời gian này em có quan hệ không dùng BCS với vợ. Vợ em có bị ảnh hưởng không
    • Khi kết thúc liệu trình uống thuốc thì thời gian để xét nghiệm lại là bao lâu mới chính xác với khả năng an toàn của em là bao nhiêu %.

Em cảm ơn.
    1, Thuốc bạn uống là thuốc phơi nhiễm,nhưng đây là phác đồ cũ uống rời rạc kết hợp.Hiện tại có loại thuốc M152 của hãng Mylan thuốc ngoại của Ấn Độ,đây là viên thuốc 3 trong 1,tức viên thuốc gồm 3 thành phần,1 ngày chỉ cần uống 1 viên.

2,Bạn uống lần 2 như vậy không ảnh hưởng gì hết,bây giờ bạn cứ giử giờ như vậy uống suốt.

3, Trong thời gian bạn đang có nguy cơ uống thuốc thì bắt buộc phải bảo vệ cho vợ đến khi nào bạn xét nghiệm an toàn

4,Sau khi bạn uống hết thuốc để sau 8 tuần tức là 12 tuần sau nguy cơ xét nghiệm mới chính xác.

Nếu các bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trực tiếp điện thoại.

3. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

canhlv (20-12-2017)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    1
    Em cảm ơn anh Tuấn.
    Vậy thuốc em uống với loại M152 cái nào tốt hơn anh, hiệu quả như nhau không?
    Em có nên chuyển qua
    M152 uống được không.

Thành viên năng động nhiệt tình. songlanhmanh88's Avatar
    Cảm ơn
    51
    Em cảm ơn anh Tuấn.
    Em có nên chuyển qua
    M152 uống được không.

Thuốc MyLan M152 là thuốc 3 trong 1, tức là 1 viên thuốc có chứa đủ 3 thành phần được khuyến cáo hiện nay của bộ y tế. Và 1 ngày chĩ uống 1viên vào 1 giờ cố định

Bạn uống đổi sang thuốc MyLan M152 thì Bạn mua 1 lọ và uống 1 giờ cố định mà Bạn đã uống của đơn thuốc cũ, và tốt nhất nên uống Ban đêm để giảm tác dụng phụ của thuốc.

Uống đủ 28 ngày và 1 giờ cố định, thì chưa có ca nào thất bại. Uống xong thuốc tức sau 8 tuần và sau nguy cơ 12 tuần Bạn XN mới chính xác

Trong thời gian dùng phơi nhiễm Bạn phải bảo vệ cho vợ là phải sử dụng BCS.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,921
    Em cảm ơn anh Tuấn.
    Em có nên chuyển qua
    M152 uống được không.

Thuốc M152 là thuốc ngoại sẽ không bị tác dụng phụ nhiều và 1 ngày chỉ cần uống 1 viên không có rùm rà như phác đồ cũ kết hợp nhiều viên.

Nếu các bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trực tiếp điện thoại.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    1
    Dạ cảm ơn anh Tuấn

Dạ cho em hỏi thêm

Sau khi quan hệ không an toàn với GMD thì khoản 25H sau em quan hệ với vợ.

Vậy vợ em có bị gì không ạ

Thành viên năng động nhiệt tình. songlanhmanh88's Avatar
    Cảm ơn
    51
    Dạ cảm ơn anh Tuấn

Dạ cho em hỏi thêm

Như vậy thì ko sao Bạn, Tốt nhất nên bảo vệ cho vợ

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    1
    Trích dẫn Gửi bởi songlanhmanh88 Xem bài viết
    Như vậy thì ko sao Bạn, Tốt nhất nên bảo vệ cho vợ
    Dạ em cảm ơn anh Tuấn

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,921
    Dạ cảm ơn anh Tuấn

Dạ cho em hỏi thêm

Sau khoảng 25 giờ bạn quan hệ với vợ thì chưa sao.

Thông tin về chủ đề này