Kết quả 1 đến 6 của 6

Chủ đề: Chào 500 anh em

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0

Chào 500 anh em

Chào các anh em

Mình đang bước sang tháng thứ 6 của ARV, CD4 từ 307 lần đầu tăng lên 789 ớ tháng thứ 4, viral load thì undetectable rồi. Kinh nghiệm của mình là lạc quan, uống thuốc đúng giờ, chơi gym, chạy bộ. Các anh em lạc quan lên nhé, chừng 5 năm nữa có thể có thuốc điều trị tận gốc rồi, ko thì sống 20 30 năm nữa vẫn tốt chán mà phải không. Mọi người vào đây chia sẻ chuyện của mình để cùng động viên nhau nhé :)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    1
    Có thật là 5 năm nữa ko bạn?
    Có thông tin gì cho mình tham khảo với :)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Trích dẫn Gửi bởi abeautifullife Xem bài viết
    Chào các anh em

Mình đang bước sang tháng thứ 6 của ARV, CD4 từ 307 lần đầu tăng lên 789 ớ tháng thứ 4, viral load thì undetectable rồi. Kinh nghiệm của mình là lạc quan, uống thuốc đúng giờ, chơi gym, chạy bộ. Các anh em lạc quan lên nhé, chừng 5 năm nữa có thể có thuốc điều trị tận gốc rồi, ko thì sống 20 30 năm nữa vẫn tốt chán mà phải không. Mọi người vào đây chia sẻ chuyện của mình để cùng động viên nhau nhé :)
    Uống arv ban đầu có nhiều tác dụng phụ k a có bị nomgs r nổi mụn các thứ k ạ e định ra tết là băt đầu uống các bác chia sẻ kinh nghiệm cho e b với ạ

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Trích dẫn Gửi bởi Jordan Xem bài viết
    Có thật là 5 năm nữa ko bạn?
    Có thông tin gì cho mình tham khảo với :)
    Chữa trị HIV hiện tại dựa trên thuốc ARV, nghĩa là ức chế virus tăng sinh, không còn phát hiện trong máu nhưng vẫn còn 1 số virus ẩn trong tế bào 1 vài nơi mà thuốc ARV không qua được (vd như não), cho nên khi ngưng thuốc thì virus từ các ổ chứa này tăng sinh trở lại, mạnh mẽ hơn lần đầu nhiều lần, bạn có thể hiểu như là những thằng survivor thì cực kì mạnh, tụi nó vào máu trở lại, và bạn có nguy cơ kháng thuốc.

Hiện tại có 1 phương pháp điều trị khỏi duy nhất, được phát hiện 1 cách tình cờ, đó là 1 bệnh nhân bị ung thư máu kèm nhiễm H, sau khi đc ghép tủy của người có gen kháng lại H thì anh ta cũng hết H luôn. Tuy nhiên không Bs nào áp dụng pp này để chữa H cả, vì sau khi ghép tủy bạn cũng phải uống thuốc ức chế miễn dịch suốt đời, ko khác gì nhiễm H.

Gần đây mình có đọc 1 bài báo nói là ở Cali các nhà khoa học đã tìm thuốc dụ các tế bào chứa H tiềm ẩn ra máu, sau đó điều trị phủ đầu H bằng ARV, dự định trong 1 hay 2 năm nữa là thử nghiệm trên người. Bài báo mình đọc là trên 1 tạp chí y khoa, chưa được công bố rộng rãi, theo mình thì đây là phương pháp khả thi nhất cho đến hiện giờ.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Trích dẫn Gửi bởi binhyen2511 Xem bài viết
    Uống arv ban đầu có nhiều tác dụng phụ k a có bị nomgs r nổi mụn các thứ k ạ e định ra tết là băt đầu uống các bác chia sẻ kinh nghiệm cho e b với ạ
    Kinh nghiệm của mình là thời gian đầu nếu uống viên 3 trong 1 (Tenofovir, lamivudine, efevirenz) là rất nóng, ở vùng bụng dạ dày ấy, đầu thì chóng mặt. Vì thế bs khuyên uống buổi tối, tranh thủ ngủ trong vòng 30 phút sau khí uông thuốc vì lúc đó thuốc chưa kịp phát huy tác dụng. Tuy nhiên rất khó ngủ nhé, vì mình vốn tạng suy nghĩ nhiều, khó ngủ, nên uống thêm viên an thần mimosa,, tắt điện thoại, đọc sách cho dễ ngủ. Ngoài ra thời gian đầu nên ăn tối trước 2-3 tiếng trước khi uống, tránh ăn dầu mỡ, sữa, vì ăn no và dần mỡ làm tăng hấp thu, tăng tác dụng phụ của thuốc.
    Tdp khác như mơ thấy ác mộng, giấc mơ thấy rõ như thật,...Nổi mụn thì mình thấy ko rõ, vì thỉnh thoảng mình cũng bị nổi 1-2 mụt hehe, nếu thấy nóng thì bạn cứ uống thêm rau má, nước sâm, sắn dây thoải mái nhé, ko sao cả. Tuy nhiên tất cả tdf nói trên sẽ giảm theo thời gian, hiện tại mình bước sang tháng thứ 6, mấy tdf trên giảm 7-8 phần rồi, chỉ còn cỡ 2-3 thôi.
    Bạn nên đi bác sĩ để được hướng dẫn và theo dõi cụ thể hơn nhé.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Trích dẫn Gửi bởi Wannafly Xem bài viết
    CD4 của mình cứ 400-500 hoài. Mà bác sĩ nói undetectable là ok rồi.
    đúng rồi, mà bạn có chơi thể thao gì ko? chơi thể thao giúp tăng sức khỏe hệ miễn dịch, có thể giúp tăng CD4 đó

Thông tin về chủ đề này