Kết quả 1 đến 14 của 14

Chủ đề: Uống thuốc chống phơi nhiễm, có một số thắc mắc.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    7

Unhappy Uống thuốc chống phơi nhiễm, có một số thắc mắc.

Em chào mọi người.
    Hôm nay là 30 tết, em đang phải mang một nỗi lo tột cùng vì lỡ chơi dại: hôm 13/2/2018 vì hứng lên nên vào gunshop mua một cái âm đạo giả Quing, dù thấy có niêm phong nhãn mác bao bì, nhưng khi mở bên trong ra, em thấy phần miệng của âm đạo giả có dính gì đen đen nhỏ nhỏ như bụi đóng, em cho ngón giữa vào móc thử coi cảm giác, thay vì rửa tay thì sau đó em ngoáy mũi, do trời lạnh nên mũi em hay bị máu lẫn trong nước mũi . Đến chừng nhớ lại thái độ bán hàng của nhân viên là không biết giá, phải tra lung tung trên di động và máy tính thì em sợ cái món sẽxtoy này đã qua sử dụng cộp nhãn mới lại. Tối đó em bỏ ngay món này. Hôm sau (14/2/2018) trưa do sợ quá, giang mai hay hiv đây nên quyết định chạy thẳng ra Bệnh viện Nhiệt Đới để xin xét nghiệm, bác sĩ chưa cho xét nghiệm mà bắt uống thuốc chống phơi nhiễm:
    1. Lamivudine 150mg (LAMIVUDIN STADA=3TC(T)) 16 viên
    tối: 2
    2. Tenofovir disoproxil fumarate 300mg (BATIGAN=TDF) 8 viên
    tối 1
    3. Efavirenz 600mg (EFAVIRENZ Stada = EFV (T)(-)) 8 viên
    tối 1
    Và hẹn tái khám 22/2/2018.
    Lúc ngoáy mũi là khoảng 3h chiều hơn , hôm qua lúc nhận thuốc thì cô phát thuốc nói anh uống ngay giờ rồi bỏ hôm nay tối ko uống, mai cố định giờ uống tối trước khi ngủ. khoảng 2h 30 -> 3h thì em uống ngay cữ thuốc đầu.
    Vậy xin hỏi:
    Trường hợp của em uống phơi nhiễm hơi trễ hơn 24 tiếng 1 chút, vậy thuốc có còn công hiệu 100% không? Và tại sao em nghe nói là uống thuốc phơi nhiễm khá lâu - khoảng mấy tuần, trong khi em chỉ khoảng 6 ngày trước xét nghiệm? và em tính uống vào lúc 10h tối, vậy có được ko ạ?
    Em tính mùng 6 đi xét nghiệm giang mai, lậu, hiv tại hòa hảo, xin hỏi quy trình xét nghiệm ra sao? Và có chính xác không?
    Anh chị trong forum giúp em với, giờ em khổ lắm, tết nhất người ta đón xuân, còn em vì lỗ dại mà phải đón 1 cái tết đầy lo âu.
    Em xin chúc mọi người tết vui vẻ ạ.
    ads
    Lần sửa cuối bởi hoangmang898, ngày 15-02-2018 lúc 08:48.

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,921
    Trích dẫn Gửi bởi hoangmang898 Xem bài viết
    Em chào mọi người.
    Hôm nay là 30 tết, em đang phải mang một nỗi lo tột cùng vì lỡ chơi dại: hôm 13/2/2018 vì hứng lên nên vào gunshop mua một cái âm đạo giả Quing, dù thấy có niêm phong nhãn mác bao bì, nhưng khi mở bên trong ra, em thấy phần miệng của âm đạo giả có dính gì đen đen nhỏ nhỏ như bụi đóng, em cho ngón giữa vào móc thử coi cảm giác, thay vì rửa tay thì sau đó em ngoáy mũi, do trời lạnh nên mũi em hay bị máu lẫn trong nước mũi . Đến chừng nhớ lại thái độ bán hàng của nhân viên là không biết giá, phải tra lung tung trên di động và máy tính thì em sợ cái món sẽxtoy này đã qua sử dụng cộp nhãn mới lại. Tối đó em bỏ ngay món này. Hôm sau (14/2/2018) trưa do sợ quá, giang mai hay hiv đây nên quyết định chạy thẳng ra Bệnh viện Nhiệt Đới để xin xét nghiệm, bác sĩ chưa cho xét nghiệm mà bắt uống thuốc chống phơi nhiễm:
    1. Lamivudine 150mg (LAMIVUDIN STADA=3TC(T)) 16 viên
    tối: 2
    2. Tenofovir disoproxil fumarate 300mg (BATIGAN=TDF) 8 viên
    tối 1
    3. Efavirenz 600mg (EFAVIRENZ Stada = EFV (T)(-)) 8 viên
    tối 1
    Và hẹn tái khám 22/2/2018.
    Lúc ngoáy mũi là khoảng 3h chiều hơn , hôm qua lúc nhận thuốc thì cô phát thuốc nói anh uống ngay giờ rồi bỏ hôm nay tối ko uống, mai cố định giờ uống tối trước khi ngủ. khoảng 2h 30 -> 3h thì em uống ngay cữ thuốc đầu.
    Vậy xin hỏi:
    Trường hợp của em uống phơi nhiễm hơi trễ hơn 24 tiếng 1 chút, vậy thuốc có còn công hiệu 100% không? Và tại sao em nghe nói là uống thuốc phơi nhiễm khá lâu - khoảng mấy tuần, trong khi em chỉ khoảng 6 ngày trước xét nghiệm? và
    Em tính mùng 6 đi xét nghiệm giang mai, lậu, hiv tại hòa hảo, xin hỏi quy trình xét nghiệm ra sao? Và có chính xác không?
    Anh chị trong forum giúp em với, giờ em khổ lắm, tết nhất người ta đón xuân, còn em vì lỗ dại mà phải đón 1 cái tết đầy lo âu.
    Em xin chúc mọi người tết vui vẻ ạ.
    Tuanmecsedec không hiểu sao mà Bác Sĩ cho bạn uống thuốc trường hợp này,phải nói Bác Sĩ nào cho bạn uống thuốc,1 là không có chuyên môn HIV,2 là vô đức có thể ăn chia % tiền thuốc.

Tuanmecsedec khẳng định 100% bạn không có nguy cơ,100% bạn không cần dùng thuốc trong trường hợp này.

Nếu các bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trực tiếp điện thoại.

3. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

hoangmang898 (15-02-2018)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    7
    Trích dẫn Gửi bởi Tuanmecsedec Xem bài viết
    Tuanmecsedec không hiểu sao mà Bác Sĩ cho bạn uống thuốc trường hợp này,phải nói Bác Sĩ nào cho bạn uống thuốc,1 là không có chuyên môn HIV,2 là vô đức có thể ăn chia % tiền thuốc.

Tuanmecsedec khẳng định 100% bạn không có nguy cơ,100% bạn không cần dùng thuốc trong trường hợp này.

Nếu các bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trực tiếp điện thoại.
    Em cảm ơn anh, tết nhất mà anh vẫn tận tình trả lời. Em nghĩ là bác sĩ nghĩ do em ngoáy mũi(mà em cũng hay ngoáy mũi. lúc phồng 2 cánh mũi thì thấy trong lỗ mũi hơi nhức/rát) nên khả năng bị xước mũi dẫn tới "lãnh đạn". Vì em là con một trong gia đình, có gì là buồn lắm anh ơi, em nghĩ bác sĩ cũng làm trách nhiệm của mình, cái lỗi là do em thiếu hiểu biết, chơi ngu. Anh Tuấn cho em hỏi sao mình phải uống thuốc 6 ngày trước xét nghiệm như vầy anh?(mấy bạn trong diễn đàn em thấy là mấy tuần) và bác sĩ có nói là 22/2 xét nghiệm xong phải chờ tới 2,5 tháng sau làm 1 lần nữa. (chi phí 3 loại thuốc trên là 383.000 đ)
    Em cảm ơn anh lần nữa, do nhà em giờ đang có người nhà nên em không dám gọi điện.
    Bạn em nói là nên uống C sủi để tăng đề kháng, em xin hỏi là uống c sủi hay panadol cảm cúm (vỉ xanh lá) có ảnh hưởng tới dùng thuốc phơi nhiễm không ạ?
    Lần sửa cuối bởi hoangmang898, ngày 15-02-2018 lúc 09:12. Lý do: rõ ràng

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596
    Em cảm ơn anh, tết nhất mà anh vẫn tận tình trả lời. Em nghĩ là bác sĩ nghĩ do em ngoáy mũi(mà em cũng hay ngoáy mũi. lúc phồng 2 cánh mũi thì thấy trong lỗ mũi hơi nhức/rát) nên khả năng bị xước mũi dẫn tới "lãnh đạn". Vì em là con một trong gia đình, có gì là buồn lắm anh ơi, em nghĩ bác sĩ cũng làm trách nhiệm của mình, cái lỗi là do em thiếu hiểu biết, chơi ngu. Anh Tuấn cho em hỏi sao mình phải uống thuốc 6 ngày trước xét nghiệm như vầy anh?(mấy bạn trong diễn đàn em thấy là mấy tuần) và bác sĩ có nói là 22/2 xét nghiệm xong phải chờ tới 2,5 tháng sau làm 1 lần nữa. (chi phí 3 loại thuốc trên là 383.000 đ)
    Em cảm ơn anh lần nữa, do nhà em giờ đang có người nhà nên em không dám gọi điện.
    Bạn em nói là nên uống C sủi để tăng đề kháng, em xin hỏi là uống c sủi hay panadol cảm cúm (vỉ xanh lá) có ảnh hưởng tới dùng thuốc phơi nhiễm không ạ?
    Về nguyên tắc trước khi uống thuốc phơi nhiễm cần xét nghiệm hiv, xét nghiệm này để biết trước đây bạn đã nhiễm hay chưa, vì nếu đã nhiễm thì thuốc không còn tác dụng chống phơi nhiễm nữa. Trường hợp bạn không có nguy cơ vì vậy khuyên bạn nên dừng thuốc lại.

6. Những thành viên đã cảm ơn Charles cho bài viết này:

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,921

Tuanmecsedec khẳng định một lần nữa bạn không có nguy cơ.

Hiện nay có thuốc Mylan của Ấn Độ viên 3 trong 1,tức viên thuốc gồm 3 thành phần gồm Tenofovir 300mg + Lamivudine 300mg + Effavirenz 600 mg.Mỗi ngày chỉ cần uống 1 viên và ít bị tác dụng phụ nhiều hơn.

8. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    7
    Anh Tuấn ơi, vì thời gian không cho phép, nên em theo phác đồ điều trị của Nhiệt đới, cho em hỏi thực chất đơn của em và thuốc mylan có tác dụng tương đương nhau không? Em có hỏi bên http:// ********.vn thì bảo mylan là 3 cái gộp thành 1, rất tiếc là em không hỏi thêm gì được... vì không đăng ký cước.
    HÔm nay (15/2) em quay lại bv Nhiệt đới để hỏi có uống panadol cảm cúm được ko thì y tá thấy trong cuốn sổ của em có cái phiếu xét nghiệm... đành lấy máu làm luôn chờ tới mùng 6. Hóa ra hôm trước em xuống tinh thần quá nên quên luôn cái phiếu.
    Em cám ơn mọi người nhiều lắm, chúc mọi người có 1 năm mới vui vẻ, khỏe mạnh.
    Lần sửa cuối bởi hoangmang898, ngày 15-02-2018 lúc 19:40.

Cảm ơn
    596
    Anh Tuấn ơi, vì thời gian không cho phép, nên em theo phác đồ điều trị của Nhiệt đới, cho em hỏi thực chất đơn của em và thuốc mylan có tác dụng tương đương nhau không? Em có hỏi bên http:// ********.vn thì bảo mylan là 3 cái gộp thành 1, rất tiếc là em không hỏi thêm gì được... vì không đăng ký cước.
    HÔm nay (15/2) em quay lại bv Nhiệt đới để hỏi có uống panadol cảm cúm được ko thì y tá thấy trong cuốn sổ của em có cái phiếu xét nghiệm... đành lấy máu làm luôn chờ tới mùng 6. Hóa ra hôm trước em xuống tinh thần quá nên quên luôn cái phiếu.
    Em cám ơn mọi người nhiều lắm, chúc mọi người có 1 năm mới vui vẻ, khỏe mạnh.
    Quan trọng là đủ thành phần thuốc chống phơi nhiễm, còn viên rời hay viên kết hợp tác dụng như nhau cả.

11. Những thành viên đã cảm ơn Charles cho bài viết này:

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    7
    Trích dẫn Gửi bởi Truong Xuan Xem bài viết
    Quan trọng là đủ thành phần thuốc chống phơi nhiễm, còn viên rời hay viên kết hợp tác dụng như nhau cả.
    Em xin hỏi thêm là có thể uống nước có ga (coca, 7 up) hay cà phê sữa khi uống thuốc và sau khi uống thuốc - do khi bị vật, em tính hớp vào cho tỉnh táo chống buồn nôn- không ạ? em sợ ảnh hưởng tới tác dụng thuốc.
    Ngoài ra em thường uống viên tỏi nghệ, em có cần ngưng uống loại này không ạ?
    Lần sửa cuối bởi hoangmang898, ngày 15-02-2018 lúc 20:47.

Cảm ơn
    596
    Em xin hỏi thêm là có thể uống nước có ga (coca, 7 up) hay cà phê sữa khi uống thuốc và sau khi uống thuốc - do khi bị vật, em tính hớp vào cho tỉnh táo chống buồn nôn- không ạ? em sợ ảnh hưởng tới tác dụng thuốc.
    Riêng sữa thì bạn không nên uống gần giờ uống thuốc, vì như vậy sẽ gây tác dụng phụ mạnh hơn. Còn các loại thuốc khác bạn đều uống được, chỉ cần uống cách thuốc phơi nhiễm 1 giờ trở ra.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    7
    Anh Truong Xuan ơi, em chưa rõ lắm, cà phê sữa gói cũng gây ra tác dụng phụ mạnh hơn ạ? Và tác dụng phụ ở đây là các triệu chứng tạm thời (chóng mặt) hay là ảnh hưởng gan, thận? nước ngọt thì uống bình thường ạ? Em thường uống nhiều nước khi uống thuốc, vậy có ảnh hưởng gì tới công dụng thuốc phơi nhiễm không?
    Em thấy là các thuốc phơi nhiễm gây độc gan thận rất dữ, vậy em có thể bổ sung loại thuốc nào để hỗ trợ gan thận không ạ?

Xin lỗi vì hỏi khá nhiều.
    Lần sửa cuối bởi hoangmang898, ngày 15-02-2018 lúc 21:11.

Cảm ơn
    596
    Anh Truong Xuan ơi, em chưa rõ lắm, cà phê sữa gói cũng gây ra tác dụng phụ mạnh hơn ạ? Và tác dụng phụ ở đây là các triệu chứng tạm thời (chóng mặt) hay là ảnh hưởng gan, thận? nước ngọt thì uống bình thường ạ?
    Em thấy là các thuốc phơi nhiễm gây độc gan thận rất dữ, vậy em có thể bổ sung loại thuốc nào để hỗ trợ gan thận không ạ?
    Tác dụng phụ gây ảo giác, chóng mặt thôi. Còn nếu bạn uống mà thấy bình thường thì uống thoải mái.

16. Những thành viên đã cảm ơn Charles cho bài viết này:

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,921
    Những gì bạn hỏi không ảnh hưởng đến thuốc.

18. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

hoangmang898 (16-02-2018)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    7
    Trích dẫn Gửi bởi Tuanmecsedec Xem bài viết
    Tuanmecsedec khẳng định một lần nữa bạn không có nguy cơ.

Anh Tuấn có thể giải thích sao anh khẳng định em không có nguy cơ?

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,921
    Anh Tuấn có thể giải thích sao anh khẳng định em không có nguy cơ?
    1,bạn chỉ lo lắng thôi,thứ bạn mua chỉ là âm đạo giả chứ làm gì có vi rút HIV.

2,Để tồn tại, virut này bắt buộc phải ký sinh trên một số tế bào sống. Khi ra ngoại cảnh, dưới tác động của môi trường và thiếu nuôi dưỡng, các tế bào sẽ bị huỷ hoại rất nhanh và virut cũng bị hủy hoại theo. Do đó, nếu máu hay dịch đã khô, virut sẽ không thể tồn tại.

Như vậy,cho dù có như thế nào thì 100% HIV không thể tồn tại môi trường ngoài.

3,Vấn đề dù tay bạn có dính gì đi nữa thì có ngoáy mũi mà bị banh cái mũi luôn thì HIV 100% không có nguy cơ kiểu như vậy.

=> Kết luận,Tuanmecsedec khẳng định lần cuối là bạn 100% không có nguy cơ như vậy.Nếu bạn cảm thấy không tin thì có quyền uống thuốc tiếp,không ai cấm bạn.

Nhưng chủ đề của bạn ban quản trị tư vấn rõ ràng hết rồi,mà bạn còn lên hỏi tại sao không có nguy cơ hoặc tư vấn đề của bạn nữa thì coi như đây là chủ đề Spam thì ban quản trị khóa chủ đề lại.

21. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

hoangmang898 (16-02-2018)

Thông tin về chủ đề này