Kết quả 1 đến 9 của 9

Chủ đề: Thuốc trong nhóm Integrase

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    1

Thuốc trong nhóm Integrase

Hôm nay 8/3/2018
    Đúng 2 tháng uống ARV ngay sau khi bị chuẩn đoán Dương tính hôm 2/1/2018...
    2 tháng, dường như cũng đủ an yên chấp nhận rằng, mình là người có H :)
    Hoặc là bắt buộc phải học cách chấp nhận.
    Hoặc là quá đủ cảnh giới đau buồn và đã đến lúc phải bình tâm mà sống...

Cũng may ngay tại thời điểm này, mình ít ra cũng được điều trị bên nước ngoài và được uống những loại thuốc mà bác sĩ cho là tốt nhất và ít tác dụng phụ nhất... Dẫu là trong tình trạng tạm thời...

Chia sẻ một chút về những loại thuốc mà mình đã uống và đang uống, mục đích chính là làm 1 cái take note cho mình, không thì phần nào cũng giúp cho các bạn hay tìm hiểu về thuốc được nhiều thông tin hơn :). Không biết các bạn sao chứ còn mình hầu như ngày nào mình cũng tìm hiểu về các loại thuốc hết.
    Đến lúc này không sợ gì, chỉ sợ nhất là con virus thân thương của mình nhỡ mai kháng với nhóm thuốc nào thì chết chắc thôi lol :))

Tất cả thuốc mình uống đều trong nhóm Ức chế tích hợp Integrase.

Ngay sau khi được chuẩn đoán có H hôm 2/1/2018, bác sĩ đã cho mình uống hằng ngày hỗn hợp 2 viên Raltegravir (Isentress) + 1 viên Truvada.
    Tầm 10 ngày thì họ đổi Truvada thành Descovy (thành phần tương tự nhưng chứa tenofovir AF, tiền thân or tiền tố gì đó của tenofovir DF).
    Và đến ngày 19/1/2018, viral load của mình đã ở ngưỡng undetectable :)

Sau đó mình về VN 5 tuần tiếp tục uống Isentress + Descovy.

Sau khi quay lại, mình đến gặp bác sĩ với tinh thần khá hơn nhiều so với những tuần trước. Lần này họ chỉ hỏi vài câu và chích ngừa viêm gan B - ngừa HPV - ngừa Viêm phổi Pneumo 23 cho mình. Không xét nghiệm lại máu vì CD4 của mình đang tăng (340) và viral load dưới ngưỡng phát hiện. Họ nói thuốc mình đang uống tác dụng cực kì tốt trên mình.

Uống thuốc 3 viên 1 ngày quá bất tiện nên mình có mong muốn họ đổi sang ARV 1 viên/1 ngày cho mình. Hai thuốc mà mình dự đoán họ sẽ đổi cho mình là:
    Genvoga (tenofovir AF / emtricitabine / elvitegravir / cobicistat) - phụ thuộc bữa ăn.
    Hoặc là Triumeq (abacavir / lamivudine + dolutegravir) - không phụ thuộc bữa ăn.
    Lần trước khi xét nghiệm máu họ cũng đã thử HLA-B*5701 gì đó cho mình và đại khái nói rằng mình phù hợp với viên Triumeq.

Tuy nhiên họ đã không đổi. Mà thay Raltegravir (Isentress) đang uống thành Dolutegravir (Tivicay) nhưng chỉ cần uống 1 viên ngày thay thì uống 2 viên Isentress như trước kia.

Vậy là mình đã thay đổi qua 3 lần uống là:
    Isentress + Truvada (tỉ lệ 2/1 - ngày)
    Isentress + Descovy (tỉ lệ 2/1 - ngày
    Và hiện tại Tivicay + Descovy (tỉ lệ 1/1 - ngày)

Họ nói rằng hỗn hợp Tivicay + Descovy là cách kết hợp tốt nhất hiện nay. Không phụ thuộc vào thành phần bổ trợ cobicistat trong viên Genvoya hay thành phần dễ gây dị ứng abacavir trong viên Triumeq.
    Có thể là trong năm 2019 sẽ ra một viên hỗn hợp mới với thành phần chính như 2 viên này (tenofovir AF / emtricitabine / dolutegravir). Ít tác dụng phụ và đơn giản nhất.

Tánh mình thì cầu toàn. Trước khi uống gì thì luôn phải tìm hiểu kĩ lol. Và theo mình biết được thì dolutegravir hiện nay đã bổ sung vào thuốc phác đồ 1 bên Việt Nam!?

Khi được thông báo là con Virus của mình nó là con nguyên sơ lol. Không kháng với bất cứ thuốc nào. Thuốc phác đồ nào cũng trị được nó. Trời ơi cơ ngơi mình rất là mừng. Mừng là vì sao!? Là sau này nếu có về VN mà sống, mình nếu có chuyển qua thuốc phác đồ VN (efavirenz / lamivudine / tenofovir) thì cũng trị được luôn. Dẫu rằng đây là một liệu trình cũ và rất nhiều tác dụng phụ liên quan đến thần kinh, xương và thận... Nhưng được cái giá thành rẻ... và ít ra bản mình có khả năng chi trả để uống cả đời được...
    Chứ mà tiếp tục uống thuốc như bên này (mình đang được uống free) thì có mà mấy ngàn USD 1 tháng thì làm sao mà có khả năng kinh tế theo nổi hixxx...

Vậy nên có phải Dolutegravir được bán với giá thành rẻ và được bổ sung vào phác đồ 1 ở VN không mọi người!?

Nếu như lấy thuốc theo sổ BHYT thì mình có quyền được lựa chọn thuốc mình uống không!?

Theo mình biết nếu điều trị bên ngoài tiền thuốc phác đồ 1 tầm 1 triệu/1 tháng. Vậy Dolutegravir họ bán với giá thế nào!?

Trên đây là quá trình điều trị của mình cũng như những loại thuốc mình đang uống. Cũng như thắc mắc của mình về dolutegravir tại VN.
    Nếu như mình biết thêm gì về thuốc thì mình sẵn lòng chia sẻ :)

ads

2. Có 2 người đã cảm ơn Jordan cho bài viết bổ ích này:

BinhAnNgayMoi (08-03-2018),Blues (09-03-2018)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    1
    Cố lên tớ 6 tháng cd4 270 h lên 750 tải lượng vr âm tính luôn nè khỏe như trâu

4. Những thành viên đã cảm ơn Sức Sống cho bài viết này:

BinhAnNgayMoi (08-03-2018)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    35
    Tất cả những gì mình biết chỉ có bao nhiêu thui

http://soyte.hanoi.gov.vn/vi/news/ph...hiem-3072.html

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    1
    Trích dẫn Gửi bởi BinhAnNgayMoi Xem bài viết
    Tất cả những gì mình biết chỉ có bao nhiêu thui

http://soyte.hanoi.gov.vn/vi/news/ph...hiem-3072.html
    link bạn đưa mình ko vào được. Nhưng tất cả các trg hợp nhiễm hiv phải đc điều trị bằng arv ngay khi phát hiện thì mình biết thông tin này rùi :)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    35
    Ah trong đó có nói về thuốc dolutegravir, nhưng cũng chỉ nói thuốc đó được vào điều trị thui. Còn cụ thể thể nào vẫn chửa thấy ở đâu nói

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    1
    Cám ơn bạn nhé. Chắc cũng ko biết luôn hiixxx

9. Những thành viên đã cảm ơn Jordan cho bài viết này:

BinhAnNgayMoi (10-03-2018)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    35
    Ah mà mình thấy nếu đã có trong hướng dẫn điều trị vủa bộ y tế thì tức là các bác sĩ có thế kê đơn đó cho bạn rồi đó ( tất nhiên là phải kèm phác đồ cụ thể, hình như là : TDF + 3TC ( hoặc FTC ) + DTG ). Nó cũng giống với cái bạn đang uống ( Trivicay + Descovy , nhưng sẽ khác hàm lượng do khác tiền chất TDF ). Phác đồ này để thay thế cho phác đồ ưu tiên 1F.
    Lần sửa cuối bởi BinhAnNgayMoi, ngày 10-03-2018 lúc 17:33.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    1
    Trích dẫn Gửi bởi BinhAnNgayMoi Xem bài viết
    Ah mà mình thấy nếu đã có trong hướng dẫn điều trị vủa bộ y tế thì tức là các bác sĩ có thế kê đơn đó cho bạn rồi đó ( tất nhiên là phải kèm phác đồ cụ thể, hình như là : TDF + 3TC ( hoặc FTC ) + DTG ). Nó cũng giống với cái bạn đang uống ( Trivicay + Descovy , nhưng sẽ khác hàm lượng do khác tiền chất TDF ). Phác đồ này để thay thế cho phác đồ ưu tiên 1F.
    cái phác đồ bạn đang nói đến bạn đọc ở đâu đó!!!! Gửi link cho mình xem
    với!!!

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    35

Thông tin về chủ đề này