Kết quả 1 đến 3 của 3

Chủ đề: Bước sàng lọc ban đầu tại viện huyết học trung ương có test nhanh hiv ?

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    6

Bước sàng lọc ban đầu tại viện huyết học trung ương có test nhanh hiv ?

Hôm vừa rồi em có đi hiến máu tại viện huyết học truyền máu trung ương. Em cũng có hỏi nhưng một vài bạn sv tư vấn nói không rõ ràng nên em muốn hỏi lại BQT. Trước khi hiến máu em đã được rút 1 phần máu nhỏ để đi xét nghiệm, sau đó em mới được vào để hiến máu. Vậy bước xét nghiệm ban đầu trước khi người ta gọi em vào để hiến máu thì đã được xét nghiệm những gì ạ, và có test nhanh hiv ở bước đó không hay phải 1 tháng sau bệnh viện mới xét nghiệm hiv trên mẫu máu mà em hiến ?. Em xin cảm ơn.
    ads

Điều Hành Chung.Thay quyền Admin
    (Sanh năm 1983 ) 10 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Trích dẫn Gửi bởi diamondz Xem bài viết
    Hôm vừa rồi em có đi hiến máu tại viện huyết học truyền máu trung ương. Em cũng có hỏi nhưng một vài bạn sv tư vấn nói không rõ ràng nên em muốn hỏi lại BQT. Trước khi hiến máu em đã được rút 1 phần máu nhỏ để đi xét nghiệm, sau đó em mới được vào để hiến máu. Vậy bước xét nghiệm ban đầu trước khi người ta gọi em vào để hiến máu thì đã được xét nghiệm những gì ạ, và có test nhanh hiv ở bước đó không hay phải 1 tháng sau bệnh viện mới xét nghiệm hiv trên mẫu máu mà em hiến ?. Em xin cảm ơn.
    Trước khi hiến máu bạn sẽ được làm các xét nghiệm như HIV, khi kết quả âm tính máu cũng chưa được sử dụng ngay mà còn đưa về ngân hàng máu. Khi hiến máu bạn phải đưa ra thông tin, địa chỉ rõ ràng, chính xác để được thông báo khi cần. Thường thì sau 1 tuần nếu bạn ko nhận được bất cứ thông báo nào tức máu bạn là máu sạch.

3. Những thành viên đã cảm ơn Nguyen Ha cho bài viết này:

diamondz (15-03-2018)

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,921
    Trích dẫn Gửi bởi diamondz Xem bài viết

Quy trình hiến máu, đầu tiên họ sẽ xét nghiệm sàn lọc tìm kháng thể kháng HIV trước của mẩu máu cần hiến ( là bạn ) , nếu ra Âm Tính HIV,thì mẩu máu này tạm thời được gọi lên hiến, nhưng chưa sử dụng máu này liền đâu bạn,mẩu máu hiến được chuyển về ngân hàng máu.

Lần kiểm tra máu thứ nhất: dùng phương pháp xét nghệm nhanh để loại bỏ lần đầu tiên
    Trong lần kiểm tra này họ sẽ loại bỏ các máu có: HIV, viêm gan B, máu khó đông, các bệnh khác...

Lần kiểm tra máu thứ 2: sau khi đã lấy một lượng máu được roài họ sẽ làm kiểm tra xét nghiệm lần thứ 2 bằng phương pháp PCR. Trong thời gian khoảng độ gần 1 tuần( nếu mà bạn đưa địa chỉ chính xác- thường khi đi hiến máu phải nói đúng- nếu mà máu của bạn có vấn đề về HIV họ sẽ gọi điện báo cho bạn).

Bạn tìm hiểu thêm các chủ đề này :

Chủ đề: Cho mình hỏi về xét nghiệm máu lúc đi hiến máu
    Chủ đề: Vấn đề về truyền máu trong hiến máu.
    Chủ đề: xin các anh chị tư vấn giúp em về hiến máu
    Chủ đề: xin ý kiến các chuyên gia về xét nghiệm hiến máu khi có nguy cơ HIV
    Chủ đề: Đi hiến máu thay cho xét nghiệm có được không ?
    Chủ đề: hiến máu có xét nghiệm không?.
    Chủ đề: Xin tư vấn về xét nghiệm khi hiến máu!
    Chủ đề: Hiến máu có XN = test nhanh ko?

Nếu các bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trực tiếp điện thoại.

Thông tin về chủ đề này