Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 20 của 41

Chủ đề: xét nghiệm combo HIV sau 4 và 7 tuần

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    40
    Được cảm ơn 2 lần trong 1 bài viết.

xét nghiệm combo HIV sau 4 và 7 tuần

Xin chào anh chị ! Em có người quen bị tai nạn xe có chảy máu nhưng không nhiều . Nhưng sau khi vị tai nạn thì bất tinh và được người ta đưa vào bệnh viện , khi em hỏi thì anh không biết là đối phương có bị chảy máu hay không . Nhưng cũng lo lắng và đi xét nghiệm sau 29 ngày( 4 tuần ) và 47 ngày (gần 7 tuần ) bằng phương pháp combo tai hoà hảo kết quả âm tính và bác sĩ bào là yên tâm 95 % , Anh chị cho em hỏi là có trường hợp nào bị thay đổi kết quả ở tuần 12 hay không ? và phần trăm an toàn mà bác sĩ đó nói có đúng không ?
    Em xin cảm ơn ah !
    ads

Điều Hành Chung.Thay quyền Admin
    (Sanh năm 1983 ) 10 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Trích dẫn Gửi bởi Mat Troi Xem bài viết
    Xin chào anh chị ! Em có người quen bị tai nạn xe có chảy máu nhưng không nhiều . Nhưng sau khi vị tai nạn thì bất tinh và được người ta đưa vào bệnh viện , khi em hỏi thì anh không biết là đối phương có bị chảy máu hay không . Nhưng cũng lo lắng và đi xét nghiệm sau 29 ngày( 4 tuần ) và 47 ngày (gần 7 tuần ) bằng phương pháp combo tai hoà hảo kết quả âm tính và bác sĩ bào là yên tâm 95 % , Anh chị cho em hỏi là có trường hợp nào bị thay đổi kết quả ở tuần 12 hay không ? và phần trăm an toàn mà bác sĩ đó nói có đúng không ?
    Em xin cảm ơn ah !
    Như vậy yên tâm 100% rồi, đâu phải cứ tai nạn xe là bị HIV đâu. Dù thế nào thì kết quả này cũng không thay đổi sau 12 tuần.

3. Những thành viên đã cảm ơn Nguyen Ha cho bài viết này:

Mat Troi (18-03-2018)

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    40
    Vậy nếu trường hợp đối phương có chảy máu thì với kết quả như vậy là ổn rồi đúng không anh chị ?

Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Vậy nếu trường hợp đối phương có chảy máu thì với kết quả như vậy là ổn rồi đúng không anh chị ?
    Đúng vậy bạn.

6. Những thành viên đã cảm ơn Nguyen Ha cho bài viết này:

Mat Troi (19-03-2018)

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,921
    Em xin cảm ơn ah !
    Phương pháp HIV Ag/Ab tức là phương pháp kết hợp tìm kháng thể và kháng nguyên

Nếu sau 29 ngày và 47 ngày bạn xét nghiệm phương pháp HIV Combo âm tính thì yên tâm mình không nhiễm cho dù bạn thật sự có nguy cơ,huống chi những gì bạn kể chỉ lo lắng thôi không có nguy cơ.

Bạn tìm hiểu thêm các chủ đề này :

Chủ đề: Xét nghiệm combo 4 tuần âm tính
    Chủ đề: 28 ngày âm tính phương pháp hiv combo ?
    Chủ đề: em xét nghiệm Combo đúng 28 ngày
    Chủ đề: Quan hệ không bcs xét nghiệm 28 ngày combo âm tính

Chủ đề: Tại sao Việt Nam chưa khẳng định 4 tuần xét nghiệm hiv combo AT là đã an toàn?

Chủ đề: xét nghiệm HIV Combo bên nuoc ngoài 4 tuần âm tính,bác sĩ bảo ko cần xét nghiem nua

Nếu các bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trực tiếp điện thoại.

8. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

Mat Troi (19-03-2018)

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    40
    Em xin cảm ơn anh chị nhiều ah !

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    40
    Anh chị ơi vui lòng tư vấn giúp em với ! Chuyện là sáng ngày 15/4 thì anh của em test hiv combo tại hòa hảo vào ngày thứ 82 thì bác sĩ bảo đã an toàn và ngưng được rồi . Nhưng vì con lo lắng nên hỏi thăm thử một chị bên trung tâm dự phòng quận 7 và cho chị đó xem giúp kết quả . Chị đó trả lời là combo hiv Ag/Ab là test thường chứ không có tìm kháng nguyên mà chỉ tìm kháng thể thôi, chị nói là chì có pastuer mới có tìm kháng nguyên thôi và giá rất cao và 82 ngày combo hiv là chưa đủ để kết luận an toàn nên cần phải đợi đủ 90 ngày . Chị đó còn nói thêm là dù cho bị trầy xước thôi thì cũng gọi là có nguy cơ rồi . Giờ hoang mang quá anh chị ơi @@
    Em xin cảm ơn ah !
    Lần sửa cuối bởi Mat Troi, ngày 21-04-2018 lúc 11:44.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,921
    Anh chị ơi vui lòng tư vấn giúp em với ! Chuyện là sáng ngày 15/4 thì anh của em test hiv combo tại hòa hảo vào ngày thứ 82 thì bác sĩ bảo đã an toàn và ngưng được rồi . Nhưng vì con lo lắng nên hỏi thăm thử một chị bên trung tâm dự phòng quận 7 và cho chị đó xem giúp kết quả . Chị đó trả lời là combo hiv Ag/Ab là test thường chứ không có tìm kháng nguyên mà chỉ tìm kháng thể thôi, chị nói là chì có pastuer mới có tìm kháng nguyên thôi và giá rất cao và 82 ngày combo hiv là chưa đủ để kết luận an toàn nên cần phải đợi đủ 90 ngày . Chị đó còn nói thêm là dù cho bị trầy xước thôi thì cũng gọi là có nguy cơ rồi . Giờ hoang mang quá anh chị ơi @@
    Em xin cảm ơn ah !
    Mấy (bà) nào trả lời tào lao vậy,xét nghiệm HIV Combo mà nói xét nghiệm thường,cái bà đó có hiểu chữ Combo trong tiếng Anh là gì không?,nghĩa của nó là kết hợp,còn chữ Ag/Ab nghĩa của nó là Ag là kháng nguyên,Ab là kháng thể.

Chữ Combo tiếng Anh nghĩa là kết hợp,còn chữ Ag viết tắt kháng nguyên,Ab viết tắt kháng thể.

Kháng nguyên (antigen) là tất cả các chất, đôi khi kể cả thành phần cấu tạo của cơ thể, khi xâm nhập vào cơ thể sinh vật sẽ gây nên một đáp ứng miễn dịch, tức một quá trình sinh học phức tạp dẫn đến sự tổng hợp những phân tử đặc biệt gọi là kháng thể (dịch thể hay kháng thể tế bào) và chúng có đặc tính liên kết đặc hiệu với kháng nguyên đó. Tóm lại, Kháng nguyên là chất gây ra đáp ứng miễn dịch đặc hiệu và phản ứng với các sản phẩm của đáp ứng đó. Những phân tử đơn giản, chung cho nhiều loài như nước, muối khoáng, u rê, creatinin, đường đơn hay đường đôi, không phải là kháng nguyên. Bằng chứng độc nhất nói lên một chất đúng là một kháng nguyên khi chứng minh được có đáp ứng miễn dịch chống lại nó.

Kháng thể (antibody) hay còn gọi là các globulin miễn dịch (immunoglobulin - ám chỉ thành phần cung cấp khả năng miễn dịch nằm ở phần globulin của huyết thanh khi phân tích bằng điện di) là những phân tử protein hoạt động như những thụ thể trên bề mặt tế bào lympho B để nhận diện kháng nguyên hoặc như những sản phẩm tiết của tế bào plasma. Về nguồn gốc, tế bào plasma chính là tế bào lympho B sau khi đã nhận diện kháng nguyên, hoạt hoá và biệt hoá thành. Những kháng thể do tế bào plasma tiết ra có tính đặc hiệu với kháng nguyên giống hệt như tính đặc hiệu của phân tử kháng thể trên bề mặt tế bào B đóng vai trò là thụ thể dành cho kháng nguyên đã nhận diện kháng nguyên ban đầu. Các kháng thể này sẽ lưu hành trong máu và bạch huyết, chúng hoạt động như những thành phần thực hiện của đáp ứng miễn dịch dịch thể bằng cách phát hiện và trung hoà hoặc loại bỏ các kháng nguyên. Kháng thể là một phần của hệ thống miễn dịch trong cơ thể.

Người ta thường gọi là xét nghiệm HIV, nhưng về thực chất nó không phải là xét nghiệm tìm con vi rút này. Sau khi HIV vào cơ thể, cơ thể sẽ tạo ra chất kháng thể chống lại HIV. Đáng buồn là kháng thể này bất lực, không trị được HIV. Nhưng kháng thể là dấu hiệu cho thấy có nhiễm HIV. Xét nghiệm HIV phổ biến hiện nay là tìm kháng thể HIV. Các xét nghiệm hiện có ở Việt Nam có thể phát hiện được kháng thể HIV sau khoảng thời gian trung bình 3 tháng từ khi bắt đầu nhiễm HIV.

Xét nghiệm phát hiện kháng nguyên là những xét nghiệm trực tiếp chỉ ra sự có mặt của HIV trong mẫu huyết thanh, huyết tương hoặc dịch não tuỷ.

Khả năng phát hiện trực tiếp sự có mặt của HIV trong mẫu huyết thanh hay dịch não tuỷ là một bước tiến có ý nghĩa quan trọng về nhiều phương diện so với các xét nghiệm phát hiện kháng thể:

- Thứ nhất là phát hiện trực tiếp kháng nguyên HIV chỉ ra tình trạng nhiễm HIV chủ động.

- Thứ hai là phát hiện trực tiếp kháng nguyên HIV cho phép chẩn đoán nhiễm HIV trước khi có đáp ứng kháng thể.

- Thứ ba là phát hiện kháng nguyên HIV trong huyết thanh có ý nghĩa tiên lượng.

Nói tóm lại dù là phương pháp gì thì bạn cũng yên tâm 100%,vì ngay từ đầu bạn không có nguy cơ rồi.

Nếu các bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trực tiếp điện thoại.

12. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

Mat Troi (21-04-2018)

Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Em xin cảm ơn ah !
    Xét nghiệm combo là xét nghiệm kép tìm kháng nguyên và kháng thể. Sau nguy cơ 82 ngày dù xét nghiệm bằng phương pháp nào cũng xét nghiệm ra.

14. Những thành viên đã cảm ơn Nguyen Ha cho bài viết này:

Mat Troi (21-04-2018)

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    40
    Em xin cảm ơn anh Tuấn và chị Hà nhiều lắm . Theo em nghĩ một nhân viên làm bên trung tâm y tế dự phòng thì phải có kiên thức tốt đằng này làm em ngán ngẫm với cách tư vấn của chị . Nếu tư vấn bằng lời thì em lo sợ mình nghe sai nên em nhắn tin hỏi lại và tin nhắn em vẫn con giữ . Ôi cha mẹ ơi tư vấn kiểu này muốn rớt cả tim ra .

Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Em xin cảm ơn anh Tuấn và chị Hà nhiều lắm . Theo em nghĩ một nhân viên làm bên trung tâm y tế dự phòng thì phải có kiên thức tốt đằng này làm em ngán ngẫm với cách tư vấn của chị . Nếu tư vấn bằng lời thì em lo sợ mình nghe sai nên em nhắn tin hỏi lại và tin nhắn em vẫn con giữ . Ôi cha mẹ ơi tư vấn kiểu này muốn rớt cả tim ra .
    Bạn yên tâm với kết quả xét nghiệm của anh bạn. Kết quả an toàn rồi.

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    40

Xin cho em hòi về xét nghiệm HIV test 1 Elisa

Anh chị xin vui lòng cho em hỏi về HIV test 1 Elisa tại bệnh viện Nhiệt Đới tphcm là phương pháp gì ah ? Phương pháp này có giống với xét nghiệm combo HIV ag/ab bên Hòa Hảo hay khong ah ?

Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Anh chị xin vui lòng cho em hỏi về HIV test 1 Elisa tại bệnh viện Nhiệt Đới tphcm là phương pháp gì ah ? Phương pháp này có giống với xét nghiệm combo HIV ag/ab bên Hòa Hảo hay khong ah ?
    Không phải cứ Elisa là xét nghiệm kép tìm kháng nguyên và kháng thể. Mà Elisa chỉ là kỹ thuật thường dùng trong test tìm kháng thể,trừ khi nào dùng kỹ thuật Elisa có dùng sinh phẩm Ag/Ab thì mới tìm hai thứ.

19. Những thành viên đã cảm ơn Nguyen Ha cho bài viết này:

Mat Troi (27-04-2018)

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    40
    Dạ . Vì lúc 11h trưa nay ( 27/4/2018 ) em đem kết quả xét nghiệm combo HIV với kết quả Âm tính sau 29 và 88 ngày vào BV Nhiệt Đới để được tư vân bên khu nhiễm E . Mặc dù anh của em xét nghiệm bên Hòa Hảo nhưng lại không thấy khu vực tư vấn cho bệnh nhân phơi nhiễm , chỉ có kết quả lên gặp Bac sĩ rồi đem về . Bên BV Nhiệt Đới tphcm họ bảo là phải đù 90 ngày cho trường hợp có nguy cơ và 88 ngày thì chưa đù an toàn thế là phải gọi anh em lên làm xét nghiệm lại với pp HIV test 1 . Vào ngay 3/5/2018 moi có kết quả vì hết hôm nay là họ nghĩ lễ rối .Tính đến hôm nay là 93 ngày. Em không không biết liệu kết quả có thay đối không ah nếu không có thêm nguy cơ mới ?
    Lần sửa cuối bởi Mat Troi, ngày 27-04-2018 lúc 13:11.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,921
    Dạ . Vì lúc 11h trưa nay ( 27/4/2018 ) em đem kết quả xét nghiệm combo HIV với kết quả Âm tính sau 29 và 88 ngày vào BV Nhiệt Đới để được tư vân bên khu nhiễm E . Mặc dù anh của em xét nghiệm bên Hòa Hảo nhưng lại không thấy khu vực tư vấn cho bệnh nhân phơi nhiễm , chỉ có kết quả lên gặp Bac sĩ rồi đem về . Bên BV Nhiệt Đới tphcm họ bảo là phải đù 90 ngày cho trường hợp có nguy cơ và 88 ngày thì chưa đù an toàn thế là phải gọi anh em lên làm xét nghiệm lại với pp HIV test 1 . Vào ngay 3/5/2018 moi có kết quả vì hết hôm nay là họ nghĩ lễ rối .Tính đến hôm nay là 93 ngày. Em không không biết liệu kết quả có thay đối không ah nếu không có thêm nguy cơ mới ?

Về xét nghiệm thì ban quản trị đã tư vấn cho bạn rồi,bạn nên đọc lại.

22. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

Mat Troi (27-04-2018)

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    40
    Anh chị xin cho em hỏi là HIV 1 test Elisa và HIV combo Ag/Ab cũng là phương pháp Elisa có đúng không ah ? và dù ở nơi xét nghiệm nào nếu dã dùng phương pháp Elisa thì đều cũng là của 1 công ty dược sản xuất đúng không ah ? Hay là phương pháp Elisa do nhiều công ty dược khác nhau sản xuất ah ?

Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Anh chị xin cho em hỏi là HIV 1 test Elisa và HIV combo Ag/Ab cũng là phương pháp Elisa có đúng không ah ? và dù ở nơi xét nghiệm nào nếu dã dùng phương pháp Elisa thì đều cũng là của 1 công ty dược sản xuất đúng không ah ? Hay là phương pháp Elisa do nhiều công ty dược khác nhau sản xuất ah ?
    Do đâu sản xuất không quan trọng, quan trọng là Elisa dùng sinh phẩm gì để xét nghiệm vì Elisa chỉ là kỹ thuật thường dùng trong test tìm kháng thể,trừ khi nào dùng kỹ thuật Elisa có dùng sinh phẩm Ag/Ab thì mới tìm hai thứ.

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    40
    Chị Hà xin cho em hỏi là trên giấy xét nghiêm ghi combo HIV Ag/Ab thì có phải là kỹ thuât Elisa không ? hay phải có chữ Elisa mới là kỹ thuật Elisa ah ?

Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Đây! Bạn đọc lại.

Trích dẫn Gửi bởi Nguyen Ha Xem bài viết
    Do đâu sản xuất không quan trọng, quan trọng là Elisa dùng sinh phẩm gì để xét nghiệm vì Elisa chỉ là kỹ thuật thường dùng trong test tìm kháng thể,trừ khi nào dùng kỹ thuật Elisa có dùng sinh phẩm Ag/Ab thì mới tìm hai thứ.
    Chị Hà xin cho em hỏi là combo HIV Ag/Ab có phải là phương pháp Elisa không ?

27. Những thành viên đã cảm ơn Nguyen Ha cho bài viết này:

Mat Troi (01-05-2018)

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    40
    Dạ em cảm ơn ah ! Vậy là combo HIV Ag/Ab cũng là kỹ thuật Elisa !

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này