Kết quả 1 đến 15 của 15

Chủ đề: Có nên tiếp tục cuộc sống này không ?

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0

Có nên tiếp tục cuộc sống này không ?

Hi ALL
    Mình hiện tại 28 tuổi . Là một người đồng tính nam hiện sống ở bình dương . Mình có 1 gia đình hạnh phúc với ba mẹ yêu thương , 1 em gái nhỏ xinh xắn đáng yêu
    Một cuộc đời màu hồng hoàn hảo . Nhưng tất cả đều kết thúc vào tết 2018 này .... minh bị bệnh sùi mào gà ở hậu môn nên đi khám thì được trả kết quả tìm hiểu ở tuyến trên . Lúc đó minh cũng vẫn còn lạc quan lắm
    Nhưng hình như mình đã sai khi nhận được kết quả dương tính . Rồi cũng tự động viên bản thân chữa trị để được tiếp tục sống ........
    Nhưng mà mình cô đơn quá , bùn tủi quá .... CD 4 của mình chỉ có 194 nên nhiều bệnh ập vào bủa vây mình mệt mỏi lắm hàng tối uống hàng đống thuốc để chống chọi lại bệnh tình .
    Sáng sớm thì lại phải trở lại bộ mặt tươi cười để ba mẹ yên tâm , đi làm cũng thế . Mình k thể chia sẽ cùng ai , mệt mỏi lắm có ai trong trường hợp này không có thể cho mình một lời khuyên thực tế được không ạ .
    Mình rất cần sự giúp đỡ của mọi người . Mình tuyệt vọng quá mệt mỏi lắm
    ads

Điều Hành Chung.Thay quyền Admin
    (Sanh năm 1983 ) 10 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Trích dẫn Gửi bởi theend001 Xem bài viết
    Hi ALL
    Mình hiện tại 28 tuổi . Là một người đồng tính nam hiện sống ở bình dương . Mình có 1 gia đình hạnh phúc với ba mẹ yêu thương , 1 em gái nhỏ xinh xắn đáng yêu
    Một cuộc đời màu hồng hoàn hảo . Nhưng tất cả đều kết thúc vào tết 2018 này .... minh bị bệnh sùi mào gà ở hậu môn nên đi khám thì được trả kết quả tìm hiểu ở tuyến trên . Lúc đó minh cũng vẫn còn lạc quan lắm
    Nhưng hình như mình đã sai khi nhận được kết quả dương tính . Rồi cũng tự động viên bản thân chữa trị để được tiếp tục sống ........
    Nhưng mà mình cô đơn quá , bùn tủi quá .... CD 4 của mình chỉ có 194 nên nhiều bệnh ập vào bủa vây mình mệt mỏi lắm hàng tối uống hàng đống thuốc để chống chọi lại bệnh tình .
    Sáng sớm thì lại phải trở lại bộ mặt tươi cười để ba mẹ yên tâm , đi làm cũng thế . Mình k thể chia sẽ cùng ai , mệt mỏi lắm có ai trong trường hợp này không có thể cho mình một lời khuyên thực tế được không ạ .
    Đôi khi bí mật lại là nguồn động lực để ta sống tốt, luôn cố gắng cho chính bản thân ta và người thân của ta. Bố mẹ vui thì mình cũng thấy hạnh phúc, bố mẹ nào mà chả thương con, khi nói bản thân bị bệnh ra thì chẳng ai bệnh hộ được cho mình cả mà lúc nào cũng nghĩ thương con mà xót xa, như vậy mình cũng đấy đau lòng, cũng thấy day dứt lương tâm. Vậy thì nói hay không nói tốt hơn? Còn Hà, Hà chọn cách giấu giếm đi bệnh tật của mình, ruột thịt của Hà không ai biết Hà mang bệnh nhờ đó mà Hà luôn cố gắng để không ai phải suy nghĩ, phải buồn lòng. HIV có gì ghê gớm chứ, vẫn mọi người vẫn sống tốt được thì chẳng có lý do gì mình không cố gắng sống tốt cả. Mạnh mẽ lên bạn, mọi điều tốt đẹp vẫn đang chờ ta ở phía trước.

3. Có 2 người đã cảm ơn Nguyen Ha cho bài viết bổ ích này:

BinhAnNgayMoi (28-03-2018),Lamlaicuocdoi_90 (02-05-2018)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 1 lần.
    Mình cũng ở Bình Dương, cd4 bạn như vậy vẫn còn khá hơn nhiều người bạn ah!! Zalo mình. Sẵn sàng tâm sự, chia sẻ cùng bạn khi nào bạn muốn nhé!! Cố gắng lên!!

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Nếu cần chia sẽ thì không ai tốt hơn em rể đâu
    e xin gọi a 1 tiếng anh hai đc ko?

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    16
    Hi ALL
    HIV = HÃY IÊN VUI. CD4 bạn còn thấp, có nhiều bệnh cơ hội nên bạn sẽ cảm thấy hoang mang lúc đầu thôi. Khi uống thuốc kìm hãm virus lại. CD4 tăng lên, khoẻ mạnh lại thì mình bảo đảm sức khoẻ của bạn còn hơn cả người bình thường, tinh thần lạc quan lại thôi. Cố gắng lên bạn nhé. Ai mà không có bệnh, HIV là một cơ hội để những người mắc phải biết nhìn nhận lại sức khoẻ và cuộc sống của mình mà sống tốt hơn. Hãy nhớ, thuốc 50%, tinh thần là 50% :). Chúc bạn mau lấy lại nghị lực!!!

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    2
    Cố gắng lên bạn. HIV chỉ là căn bệnh mãn tính thôi mà. Nhiều tấm gương có H nhưng vẫn sống tốt và thành công đó thôi.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    5
    đồng tính thì đã sao? đồng tính mà nhiễm HIV thì có vấn đề gì? Đừng tự huyễn hoặc mình bằng 2 chữ đồng tính bạn ah. Ngoài kia còn rất nhiều nam nữ thẳng nhưng vẫn hằng ngày vẫn ăn chơi lêu lõng, làm khổ mẹ cha đấy thôi. Mình bắt đầu điều trị CD4 củng chỉ 189, củng như bạn khi mình biết quay đầu sau những sai lầm thì cugr là lúc mình phải trả giá cho những chuỗi ngày thiếu hiểu biết ấy. May mắn hơn nhiều người mình có một gia đình ace yêu thương nhau, nhưng củng chính vì thế mà mình biết rằng bản thân phả cô gắng, cố gắng không chỉ vì bản thân mà còn phải cố gắng vì người thân và những người kém may mắn hơn mình. Chúng ta không còn đường lui cho những sai làm nhưng chúng ta có quyền không để những sai lầm ấy được tiếp tục. đã từng như bạn nên mình hiểu được tâm trạng bạn lúc này. hãy tin mình, cuộc sự cố gắng của bạn sẽ là nguồn động lực cho những người khác và hơn thế nữa mình vẫn còn cơ hội để giúp đỡ những người kém may mắn hơn mình. mạnh mẽ lên bạn nhé.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    tại chắc trước giờ mình chưa gặp biến cố nào to lớn đến vậy nên mình hơi suy sụp tinh thần . Nhưng minh hiểu là ai cố gắng k sống vì bản thân thì còn vì gia đình nhỏ của mình nữa .
    Cám ơn bạn nhiều đã động viên lúc mình cần nhất

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Vâng cám ơn bạn

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Thế giờ sức khỏe bạn tốt chứ . mình chắc mới điều trị nên nhiều bệnh ập vào

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    ^ ^ cám ơn bạn nha

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Vâng mình sẽ cố gắng trị bệnh để sống lâu nhất với gia đình nhỏ của mình

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    6
    Đừng để mắc bệnh nhiễm trùng cơ hội là sống phà phà

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Mình cũng mới phát hiện ra mình mang H trong người. Giờ không biết phải sống như thế nào mình sợ nhất là phải đối diện với bố mẹ. Mình biết tâm trạng rất quan trọng nhưng giờ đây mình không có ai chia sẻ cả. 01684775014 rất mong mọi người có thể giúp mình vượt qua khó khăn này

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    2
    Hi ALL
    Tự dưng đọc được bài chia sẻ của bạn! thật kỳ lạ và đây là chia sẻ của mình cho bạn, mình và bạn giống hệt nhau, mình đã bị sùi mào gà cách đây ba năm rồi, cũng bị hậu môn, qua 4 lần đốt và lần cuối là đầu năm 2016 thì mình ko có đi tái khám lại. gần đây, đầu năm 2018 do nghi ngờ mà mình tới bệnh viện da liễu trung ương tái khám, sùi mào gà vẫn còn và thêm nữa là mình có H, mình nghĩ cũng cùng thời điểm phát hiện với bạn là đầu năm nay, thế giới của mình như sụp đổ vì mìnhmình ko quan hệ với ai cả trong 2 năm 2016 và 2017, nói ra thật xấu hổ có lẽ mình là một kẻ luỵ tình vậy nên mình đã quan hệ lại với kẻ đã từng lây sùi mào gà cho mình sau vài dòng tin nhắn của anh ta vào năm 2015. mình thậm chí ko quan hệ với ai kể từ lần đó, có nghĩa căn bệnh đã ở trong cơ thể mình đk gần 2 năm rồi, theo dòng sự việc diễn ra thì đúng là mình có những đợt sốt và nổi hạch. ko có lý do tại saosao
    Hoàn cảnh mình cũng khá giống bạn, mình có một gia đình hạnh phúc, mình có người chị gái rất yêu thương mình, họ đều động viên mình chống lại bệnh tật, còn tất cả mình chỉ biết cười,, cười, ko dám than thở vì ít ra mình còn có gia đình là chỗ dựa, ko thể để họ mất niềm tin ở mình được. Bố và chị đưa mình đi đốt sùi mào gà. mình nhớ khi xét nghiệm CD4 của mình là 349. nhưng ngoài ra căn bệnh này còn nguy hiểm hơn nhiều đối với mình so với trường hợp của bạn, vì mình còn bị thêm cường giáp.
    Do Cd4 ko quá thấp nên cơ thể mình dung nạp thuốc ARV khá tốt, nhưng cũng ko thể bỏ qua được những dấu hiệu suy giảm sức khoẻ khác. rất dễ lây cúm. mà một khi bị cúm thì 2-3 tuần cũng chưa khỏi, rất dễ bị sốt, rất dễ bị viêm amidan.... có những đêm mới uống thuốc thì cực kỳ khó ngủ. mình ít tuổi hơn bạn.. mình mới 25t thôi và mình luôn suy nghĩ trong đầu: bị bệnh giờ mình có thể làm gì kiếm sống đây? liệu mình có cơ hội phụng dưỡng bố mẹ không? mình có thể có cơ hội đưa bố mẹ đi du lịch hay là đưa bố mẹ đi bệnh viện không? Mình đã phát khóc khi nghĩ lại trong quá khữ mình đã trách bố và mẹ không hiểu mình và từ chối nói chuyện chia sẻ với bố mẹ. và nhớ tới lúc mình thất tình- bị kẻ phản bội, người lây bệnh cho mình bỏ rơi, bố sợ mình ko muốn nghe bố nói chuyện mà đã cố tình uống say rồi về nhà ngồi cạnh mình kể cho mình nghe chuyện của bố, những ngày bố vượt qua khó khăn vì đôi chân bị tật. mình đã là một đứa con thất bại như thế
    Hàng ngày điều đầu tiên trong đầu mình là HIV và điều cuối cùng khi mình ngủ là HIV. mình đã rất lo sợ. sợ lại phải đốt sùi mào gà, sợ sức khoẻ suy giảm làm gánh nặng cho người thân, sợ chố dưa duy nhất là gia đình cũng bị mất niềm tin vào mình. Mình cố gắng trấn tĩnh tinh thần bằng cách tìm mọi tài liệu tin tức về một liệu pháp chữa bệnh trong tương lai để ko nhụt trí, hàng ngày đọc được những tin tức những thành tựu như thế cũng có thể khiến mình vui vẻ cả ngày, nhưng cũng có những dòng bình luận rất khó nghe: "Tụi làm lây HIV là tụi đồng tính bẩn thỉu! nên nhốt tất cả bọn chúng vào" mình đã đọc được một vài bình luận như thế đó. Nhưng biết làm sao, đời người vốn là một chuỗi Hy vọng và chờ đợi! mình lựa chọn tin vào những điều tốt đẹp những tiến bộ của tương lai, vậy nên có mệt, mình cũng chạy bộ, có choáng do thuốc hay quay cuồng vì cơ thể bị sốt mình vẫn tập Yoga, suy nghĩ trong đầu của mình chỉ là, muốn thay đổi thì ko thể ngồi 1 chỗ, muốn thay đổi thì phải hành động, bị ốm thì cũng phải đi bộ, mình còn quá may mắn, mấy đứa bé có tội gì đâu mà bị người lớn kỳ thị, mấy người vợ tốt đẹp như thế vẫn bị chồng lây nhiễm cho và bị hắt hút. còn mình thì đã quá may mắn rồi phải biết đủ mà cố gắng.... mình đã suy nghĩ như vậy
    ngày 27 vừa rồi mình có đi khám ở bệnh viện nhiệt đới, là tháng thứ 3 mình dùng thuốc, mình đã gặp nhiều người cùng điều trị, trong đó có những người đã điều trị đk gần 20 năm và họ đã sống một cách thật mạnh mẽ và nghị lực kể cả trong đói nghèo và bệnh hoạn. mình cũng đã vui vẻ chia sẻ với một chú mà mình nghĩ đã rất đáng tiếc vì khi phát hiện ra thì chỉ sôd CD4 chỉ còn là 6 thôi. mọi người cũng nói về những tin tức những thành tựu y học đã gặt hái trong thời gian gần đây: tinh chỉnh gen, tìm ra siêu kháng thể chống tiêu diệt HIV và những thử nghiệm lâm sàng được tiến hanh trên động vật linh trưởng nhiễm HIV vào năm 2018
    hoàn cảnh mình và bạn rất giống nhau, phát hiện cùng năm, cùng thơi điểm khám sùi mào gà và cả những trăn trở về gia đình. Mình hy vọng bạn luôn cố gắng giữ sức khoẻ tốt, can đảm sống và chờ đợi, cũng như bạn, mình cũng sẽ cố gắng vì chính mình và hy vọng tương lai có thể chăm sóc đươc cho bố mẹ!!. mình chúc bạn nhiều sức khoẻ!
    Lần sửa cuối bởi zacsanwell, ngày 30-04-2018 lúc 18:26.

Thông tin về chủ đề này