Kết quả 1 đến 6 của 6

Chủ đề: Nước chảy cuối dòng thành thác nước, người đến cùng đường người hồi sinh

Điều Hành Chung.Thay quyền Admin
    (Sanh năm 1983 ) 10 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664

Nước chảy cuối dòng thành thác nước, người đến cùng đường người hồi sinh

Nước chảy cuối dòng thành thác nước, người đến cùng đường người hồi sinh

Cuộc sống vốn không phải chỉ một màu hồng, không phải lúc nào cũng được như ý muốn. Nhưng khi ở trong gian nan ấy, chính tâm thái của chúng ta sẽ quyết định hướng nào ta đi, đích nào mà ta muốn đến, dù là đường cùng vẫn sẽ có lối cho chúng ta qua.

Con đường nhân sinh không phải lúc nào cũng bằng phẳng, trên con đường ấy rất có thể bạn sẽ gặp phải những hoàn cảnh trớ trêu bế tắc, thậm chí đưa bạn đến bước đường cùng.

Đường cùng không chỉ là một khoảng cách hay một lần thử thách, mà nó còn là một bước ngoặt, một lần tỉnh ngộ và thăng hoa, nó đến để khảo nghiệm sức chịu đựng và ý chí của con người.

Mỗi lần gặp nghịch cảnh là một lần hiểu thêm nhiều điều trong cuộc sống, là một lần biết dũng cảm vượt qua. Nếu có thể bước ra khỏi đường cùng ấy thì mọi thứ sẽ liền sáng rõ. Cũng giống như: “Sơn trùng thủy phục nghi vô lộ. Liễu ám hoa minh hựu nhất thôn” (Núi cùng nước tận cứ nghĩ rằng hết đường đi. Qua rặng liễu tối, tới khóm hoa tươi, hiện ra một thôn làng).

Nhân sinh tựa như chén nước, muốn trọn vẹn thật khó lắm thay! Cùng một chén nước, có người thấy nó vơi, nhưng có người lại thấy nó đầy.

Nếu bạn chỉ thấy chén nước vơi có nghĩa là bạn đã vứt bỏ niềm vui và đang tự dằn vặt mình rồi đó. Bí quyết của niềm vui và hạnh phúc nằm ở chỗ: Nhìn thấy chén nước dù vơi hay đầy cũng đều tận hưởng chén nước mà mình đang có.

Con người có đôi mắt để nhìn thế gian vạn vật, nhìn người khác, nhưng lại không thấy chính mình, có thể thấy khuyết điểm của người khác nhưng lại không thấy khuyết điểm của mình, có thể thấy lòng tham của người khác nhưng lại không thấy sự nhỏ mọn của mình, có thể thấy cái xấu xa của người khác nhưng lại không thấy cái ngu dốt của mình.

Khuyết điểm lớn nhất của con người đó là chỉ chăm chăm hướng ra bên ngoài mà không biết tự nhìn vào bên trong để tu sửa. Với người thường xuyên tu dưỡng bản thân ắt có nội tâm phong phú, người như vậy gặp phải đường cùng sẽ không dễ dàng mà bi lụy suy sụp.

Nhân sinh vốn không phải một màu hồng. Ai ai cũng mong muốn cuộc sống được hoàn mỹ, nhưng những chuyện không như ý lại chiếm đến tám chín phần. Thái độ của bạn khi đối mặt với nghịch cảnh sẽ quyết định con đường mà bạn đi và cái đích mà bạn tới.

Chỉ có lạc quan vào cuộc sống, tin tưởng vào chính mình, và không quên tu dưỡng bản thân, bạn mới có thể bước qua nghịch cảnh và tiến lên phía trước.

“Vật cực tất phản!” (khi sự vật đi đến cùng cực thì tất yếu sẽ phát sinh biến hóa) vốn là đạo lý của nhân sinh. Bước qua nghịch cảnh và quay đầu nhìn lại, bạn sẽ phát hiện ra rằng: Nước đến đường cùng thành thác nước, người đến đường cùng ắt hồi sinh!

Theo Vietdaikynguyen

2. Những thành viên đã cảm ơn Nguyen Ha cho bài viết này:

duc123 (14-02-2019)

Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Bước đường cùng.

Trong cuộc sống, đôi khi ta rơi vào tình trạng tuyệt vọng, cảm thấy không còn lối thoát, nhưng đó đâu phải là dấu chấm hết. Ta nên biết rằng cuộc không không phải màu hồng. Mà đôi khi màu hồng trong cuộc sống cũng không phải tự dưng mà có. Màu hồng ấy là do chính ta tạo nên: mỗi cố gắng, kiên trì, nổ lực của chính ta đã vẽ nên cái màu hồng ấy . Hãy lạc quan lên bởi vì ngay cả ngõ cụt cũng sẽ là điểm xuất phát nếu bạn biết quay lung.

Hãy thử nhìn khác, biết đâu trong bất hạnh, biến cố không may của cuộc sống, chúng ta lại tìm ra điều may mắn ẩn chứa.
    Trong một vụ đắm tàu, chỉ duy nhất một người đàn ông còn sống sót. Sau nhiều ngày lênh đênh trên biển, cuối cùng, anh trôi dạt vào một đảo hoang. Một mình giữa vùng đất hoang vu lạnh lẽo, không dấu chân người, không đồ ăn, thức uống, anh vô cùng lo lắng và sợ hãi.
    Mỗi ngày, anh đều dõi mắt mong chờ một phép lạ xảy ra, nhưng tất cả chỉ là một màu trắng xóa của biển cả mênh mông. Thế là anh đành phải ở tạm trong chiếc lều xiêu vẹo làm từ những khúc gỗ trôi dạt cùng với số đồ dùng ít ỏi còn lại.

Hãy bắt đầu lại và đừng bao giờ từ bỏ. Hãy để những khó khăn không làm chùn bước bạn.

Một hôm, sau khi đi tìm thức ăn về, anh sửng sốt khi thấy toàn bộ căn lều nhỏ của mình đang bốc cháy, khói nghi ngút tỏa lên trời cao. Tất cả số đồ dùng còn sót lại đều bị cháy thành tro bụi. Anh đau đớn kêu lên trong tuyệt vọng:
    - Trời ơi! Sao tôi lại phải khổ đến thế? Làm sao tôi có thể sống được nữa đây?
    Sáng hôm sau, anh bị đánh thức bởi tiếng động của một con tàu đang tiến về đảo. Những người trên tàu đã thấy đám khói bốc lên từ hòn đảo và họ quyết định ghé vào. Anh đã được cứu thoát.
    Khi gặp những biến cố bất ngờ, chúng ta rất dễ nản lòng, tuyệt vọng. Đừng bao giờ mất niềm tin trong mọi hoàn cảnh. Hãy thử nhìn khác đi và biết đâu trong bất hạnh hay trong những biến cố không may của cuộc sống, chúng ta lại tìm ra điều may mắn ẩn chứa - mỗi việc trên đời đến với chúng ta đều có ý nghĩa riêng của nó - nếu ta biết nhìn nhận.

Mint
    (Dịch từ Storiesoflife)

Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Cuộc sống có thể cướp đi của chúng ta nhiều thứ nhưng một khi giữ lại được Hy vọng chúng ta có thể thắp sáng lại được những thứ khác. Thành công sẽ đến nếu trái tim con người luôn cháy lên ngọn lửa hy vọng, chúng ta sẽ tìm được những điều tốt đẹp cho cuộc sống như tình yêu và niềm tin…

Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Nước đến tận cùng là thác đổ, người đến đường cùng người hồi sinh

Chuyện tày trời hôm nay đến ngày mai lại thành chuyện nhỏ, chuyện tày trời năm nay đến năm sau lại thành dĩ vãng, chuyện tày trời kiếp này đến kiếp sau chỉ còn lại truyền thuyết mà thôi…

Cuộc đời như nước chảy mây trôi, chẳng ai quản được việc của thiên hạ, cũng chẳng quản được việc của ông Trời, chi bằng chỉ quản bản thân mình.

Giữa người với người có thể gần cũng có thể xa xôi. Giữa sự việc với sự việc có thể phức tạp cũng có thể giản đơn. Giữa tình với tình có thể sâu đậm cũng có thể nhạt nhòa.

Đừng hà khắc yêu cầu người khác phải đối xử tốt với mình, cũng đừng hà khắc yêu cầu người khác không so đo tính toán với mình.

Trong cuộc sống, có người thờ ơ với bạn thì cũng có người thích bàn luận về bạn, có người khen ngợi bạn thì cũng luôn có người chê bai bạn. Hãy học cách giữ tâm tĩnh lặng, bình thản, an nhiên. Chúng ta không thể thay đổi người khác mà chỉ có thể ước thúc bản thân mình, hoàn thiện những việc cần làm. Hãy bước tốt trên con đường mình đi, giữ vững sự thiện lương và học cách đối đãi chân thành. Hãy khoan dung với người khác và yêu cầu nghiêm khắc với bản thân mình, còn lại tất cả cứ để thuận theo tự nhiên!

Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Hữu duyên thiên lý năng tương ngộ, vô duyên đối diện bất tương phùng

Phật gia giảng: “Vạn sự tùy duyên”. Người không có duyên với bạn thì dẫu cạn lời cũng chỉ là hoang phí, người có duyên với bạn thì chính sự tồn tại của bạn cũng đã đủ khuấy động mọi cảm giác trong lòng họ. Một tình yêu đẹp hay tình bạn đẹp không phải đạt được do giành giật mà là sự cuốn hút lẫn nhau, không phải sự bám riết mà là ngẫu hợp, không phải trò chơi mà là sự trân quý lẫn nhau.

Nồng ấm hay nhạt nhòa là sự kết nối thầm lặng trong tâm hồn, gần hay xa là sức hút tiềm ẩn, là sự mỹ lệ của khoảng cách.

Khi ở bên cạnh những người tri kỷ, bạn có thể dốc cạn bầu tâm sự hay có thể trầm mặc không nói một lời. Bởi lẽ hai trái tim đã hòa cùng nhịp đập, đã thấu hiểu thì có thể sớm tối bên nhau, cũng có thể xa mặt mà chẳng cách lòng.

Con đường đã từng bước đi thì đôi chân vẫn sẽ nhung nhớ, những người mình từng yêu thì trái tim sẽ mãi mãi khắc ghi.

Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664

8. Những thành viên đã cảm ơn Nguyen Ha cho bài viết này:

Believe In Yourself (13-02-2019)

Thông tin về chủ đề này