Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 20 của 27

Chủ đề: Khủng hoảng khi mới phát hiện....

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0

Khủng hoảng khi mới phát hiện....

Chào tất cả mọi người, em là thành viên mới năm nay 21 tuổi với biết bao mơ ước và mới phát hiện bị H, thế giới như muốn sụp đổ. giờ cảm giác như muốn sống dở chết dở mọi người ạ. Nhà thì mẹ già và khó khăn vô cùng giờ em còn bị vậy nữa. Người mình yêu thì nơm nớp lo sọ vì sợ bị mình lây bệnh, trong đầu em như có ngàn vấn đề đè nén, nếu ko có người chia sẻ và tâm sự cùng em chắc em sợ mình sẽ nghĩ quẩn mất thôi hic.... Giờ em ko biết mình nên làm gì nữa, mong anh chị cứu em khỏi tình trạng khủng khiếp này với huhu
    ads

Điều Hành Chung.Thay quyền Admin
    (Sanh năm 1983 ) 10 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Trích dẫn Gửi bởi vuotquasohai Xem bài viết
    Chào tất cả mọi người, em là thành viên mới năm nay 21 tuổi với biết bao mơ ước và mới phát hiện bị H, thế giới như muốn sụp đổ. giờ cảm giác như muốn sống dở chết dở mọi người ạ. Nhà thì mẹ già và khó khăn vô cùng giờ em còn bị vậy nữa. Người mình yêu thì nơm nớp lo sọ vì sợ bị mình lây bệnh, trong đầu em như có ngàn vấn đề đè nén, nếu ko có người chia sẻ và tâm sự cùng em chắc em sợ mình sẽ nghĩ quẩn mất thôi hic.... Giờ em ko biết mình nên làm gì nữa, mong anh chị cứu em khỏi tình trạng khủng khiếp này với huhu
    Rất rất nhiều người mang HIV trong người mà họ vẫn sống tốt đó thôi, quan trọng là lối sống lạc quan, ăn uống ngủ nghỉ điều độ và uống ARV đúng giờ thì có thể sống tới già như người bình thường.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    4
    Mỗi người đều có những cảm xúc khác nhau khi phải đón nhận tin không mấy dễ chịu này. Nhưng đa phần là hoang mang, suy sụp. Đây là một phản ứng dễ hiểu. Nhưng, nếu bạn hiểu rõ về căn bệnh này, cách mà nó tàn phá cơ thể con người, cách mà chúng ta có thể chống lại và hạn chế nó, cách mà chúng ta sống tốt thì tôi nghĩ bạn sẽ phần nào được giải tỏa và tìm được con đường đi cho bản thân mình. Hãy tìm đọc thật kỹ thông tin, những gì bạn sẽ phải trải qua và những gì bạn sẽ phải làm để có quyết định đúng đắn nhé.

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    16
    Cảm giác ban đầu là thế đó bạn à. Qua một thời gian nữa sẽ bình tĩnh lại. Điều trị sớm đi bạn, tuổi trẻ nên sẽ mau hồi phục và có cuộc sống bình thường như mọi người thôi.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    em cám ơn mọi người ạ. Nhưng giờ người yêu em cũng bị rồi. em không thể nào không ngừng trách và hạ thấp bản thân. Người ta còn biết bao hy vọng và hoài bão nhưng giờ bị hủy hoại hết rồi. Em ko biết còn lý do gì để mình có thể suy nghĩ tích cực được ạ! hic hic em giờ hoảng lắm mọi người ơi

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596
    em cám ơn mọi người ạ. Nhưng giờ người yêu em cũng bị rồi. em không thể nào không ngừng trách và hạ thấp bản thân. Người ta còn biết bao hy vọng và hoài bão nhưng giờ bị hủy hoại hết rồi. Em ko biết còn lý do gì để mình có thể suy nghĩ tích cực được ạ! hic hic em giờ hoảng lắm mọi người ơi
    Nghị lực chính ở bản thân mình, mọi người có thể vượt qua khó khăn thì mình cũng có thể vượt qua. Nếu bạn cần chia sẻ vấn đề gì cứ vào diễn đàn.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    dạ! em cám ơn mọi người ạ! em sẽ cố gắng vượt qua. dạo gần đây em mất ăn mất ngủ giờ ốm yếu lắm. bệnh của em thì em đã chấp nhận rồi, giờ em chỉ stress vì ấy nấy vì gây ra lầm lỗi làm mất cả tương lai của ng đó thôi. Người đó nói để cho người đó bình tĩnh, mà càng như vậy em lại càng thấy mình thêm tồi tệ và trở nên có dấu hiệu trầm cảm nhiều hơn. em ko biết mình nên làm gì lúc này nữa ạ. hiccc

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    4
    Mạnh mẽ lên e. A cũng mới nhận kq ngày 12 vừa rồi, khóc k nổi e à. Phải mạnh mẽ sống tiếp thôi. Giờ phải trân trọng từng ngày từng giờ mình có. Cố lên e nhé

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 1 lần.
    Em hiểu tâm trạng đó , vì em cũng là người mới phát hiện ra , bị lây từ người đàn ông mà em yêu quý ,anh ấy còn vừa ra đi và chuẩn bị tới 49 ngày .cùng một lúc 2 nỗi đau ào ào tới em tưởng như trên đời này còn thử thách nào khắc nghiệt hơn không . Vậy rồi bắt đầu uống thuốc ,là những ngày bùng nhùng trong mớ hỗn độn của sự chán nản tuyệt vọng và tác dụng phụ của thuốc .

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 1 lần.
    Bạn thân mến ! Cái chết là một phần của sự sống , câu nói này chính là điều khiến mình xúc động vỡ oà ra khi bất chợt được nghe lần đầu , ,dù ngày mai có phai chết chăng nữa ta hãy cứ thanh thản đón nhận xem sao , học cách mỉm cười khi khó khăn sẽ khiến ta sống chậm hơn đôi chút ,khi sống chậm hơn có nghĩa là ta không hề sợ cái chết ,và nếu điều ta không sợ thì tôi e nó sẽ chẳng dễ dàng đến .sống chậm lại để trải nghiệm và nhìn cuộc sống với đủ góc cạnh khác nhau ,điều không tốt ta nhất định không giữ lại trong lòng ,điều ý nghĩa giá trị dù nhỏ bé cũng khiến lòng ta dậy lòng Trắc ẩn . Sống chậm hơn sẽ khiến ta không màng đấu đá bon chen nhau ,không xét nét đổ lỗi ai thì càng dễ tha thứ cho chính mình . Tôi sống chậm lại khiến tâm hồn thư thái an nhiên ,ta sẽ tự chăm sóc cho bản thân một cách có giá trị .bạn à ! Cũng giống như thử thách vượt qua gian khó là một phần của cuộc sống chúng ta , ai cũng vậy , ai cũng có ,từ giờ ta sẽ viết chuyện đời ta theo cách ta cảm nhận ,khi buồn hãy cứ buồn ,xong sau đó biết rằng nỗi buồn cũng là một phần tất yếu trong vô số những niềm vui ta từng trải qua . Mong bạn đừng stress bởi bác sĩ nói stress làm tăng lượng virus ,nó sẽ làm cơ thể ta yếu đi ,bạn phải yêu cơ thể mình bạn nhé .
    Lần sửa cuối bởi nhunguyet, ngày 21-06-2018 lúc 11:01.

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    1

iu nhau sẽ hiểu nhau... bản thân bạn cũng không mún đều tồi tệ đó xảy ra...
    Mình cũng vậy. Khi bít kq mình không trách và k đỗ lỗi cho ng iu. Vì chẳng ai mong mún đều này.
    Việc bay giờ và tương lai là mình phải uống thuốc đều trị. Còn bấn loạn nghỉ quẩn đó lại sai lầm nói tiếp sai lầm...
    Cô gắng lên. Bên cạnh bạn còn có chúng tôi...

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 1 lần.
    Uầy ! Bạn cũng chưa ngủ à???

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Em rất rất cảm động khi tất cả mọi người đã đọc và chia sẻ với em, mọi người là 1 phần giúp em có thêm động lực để cố gắng. Trong khoảng thời gian vừa qua em cũng đã suy nghĩ nhiều và tinh thần cũng khá hơn mọi người ạ. XL mọi người vì hôm nay em mới đọc được tn của mọi người nha. Hôm nay là ngày đầu tiên em uống ARV, em cũng khá sợ những tác dụng phụ của nó khi đã đọc qua 1 số bài viết của các anh chị chia sẻ nhưng em nghĩ mình chju được. Hiện tại thì em cũng không có bạn bè hiểu mình và Em cũng thật sự rất muốn tìm được những người bạn, anh chị em bị H để cùng nhau chia sẻ, cùng nhau vượt qua những khó khăn trong cuộc sống, giúp nhau đỡ stress hơn hihi Mọi người nếu muốn thì cho em xin nick zalo để em kb với nhé. cảm ơn mọi người ạ ^.^

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    1
    Em rất rất cảm động khi tất cả mọi người đã đọc và chia sẻ với em, mọi người là 1 phần giúp em có thêm động lực để cố gắng. Trong khoảng thời gian vừa qua em cũng đã suy nghĩ nhiều và tinh thần cũng khá hơn mọi người ạ. XL mọi người vì hôm nay em mới đọc được tn của mọi người nha. Hôm nay là ngày đầu tiên em uống ARV, em cũng khá sợ những tác dụng phụ của nó khi đã đọc qua 1 số bài viết của các anh chị chia sẻ nhưng em nghĩ mình chju được. Hiện tại thì em cũng không có bạn bè hiểu mình và Em cũng thật sự rất muốn tìm được những người bạn, anh chị em bị H để cùng nhau chia sẻ, cùng nhau vượt qua những khó khăn trong cuộc sống, giúp nhau đỡ stress hơn hihi Mọi người nếu muốn thì cho em xin nick zalo để em kb với nhé. cảm ơn mọi người ạ ^.^
    Nhớ uống đúng giờ và ngủ nghỉ nha em. Tác dụng phụ của thuốc tùy thuộc vào cơ địa mõi người nữa. Em đừng quá lo lắng. Nó rất bình thường thui....không có gì phải sợ....cố lên... chủ nhật vui vẻ

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    em uống hôm qua lúc 22h30, đến sáng thì ôi thôi khủng khiếp mọi người ơi... chắc chết mất. Đầu óc thì quay cuồng muốn nôn ói liên tục và không nuốt nổi. đến giờ vẫn chưa hết nữa. A CHị em có cách nào giúp em vượt qua không, giờ nhìn viên thuốc em sợ quá,.... huhu

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 1 lần.
    Em ơi ! Chị cũng mới uống thuốc được gần 1 tháng nhưng tác dụng phụ rất nhiều , thực sự là mỗi ngày đêu quá khó khăn để vượt qua ,chẳng biết nói sao vì chính chị cũng đã ngất ngây ,uống đc nửa tháng thì có 1 hôm do bị nga ,vết thương sưng tấy và đêm đó chị sốt và khóc cả đêm , ngày hôm sau chị sốt cả ngày ,uống thuốc cũng ko sao giảm được , chị mỏi mệt tới mức phải bỏ Arv . Chị nghỉ thuốc được 2 tuần và đó là nhũng ngày chị thấy thoải mái dễ chịu nhất , chị tranh thủ đi du lịch , nhưng cũng đa gặp bác sĩ điều trị để đề nghị thay phac đồ mới ,chị đã mua loại arv uống 2 viên / 1 ngày thay vi loại 1 viên / ngay , mai chắc sẽ bắt đầu uống xem sao , em thử cố gắng được thì khoảng 1 tháng sẽ quen thuốc ,nếu triệu chứng ko khá hơn thì em cung nên đổi loại thuốc khác xem sao. Vì điều trị Arv có mấý phac đồ mà , nhưng trong đó phac đồ 1 uống ngày / 1 viên là loại phac đô tối ưu nhất , ngoài ra em có thể uống thêm Diazepam 5mg uống 2,v / tối cùng ARV xem sao em a . Em cũng nên uống thêm vitaminB và thuốc bổ gan fortec đê hỗ trợ bảo vệ trước tác động của thuốc Arv nhé ! Chúc em khoẻ mạnh và vượt qua sơ hãi .
    Lần sửa cuối bởi nhunguyet, ngày 24-06-2018 lúc 16:30.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 1 lần.
    0968165045 là zalo của chị .

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    16
    em uống hôm qua lúc 22h30, đến sáng thì ôi thôi khủng khiếp mọi người ơi... chắc chết mất. Đầu óc thì quay cuồng muốn nôn ói liên tục và không nuốt nổi. đến giờ vẫn chưa hết nữa. A CHị em có cách nào giúp em vượt qua không, giờ nhìn viên thuốc em sợ quá,.... huhu
    Mới uống là vậy đó em. Có lẽ em bị tác dụng phụ nhiều hơn những người khác nhưng đừng từ bỏ nhé. Phác đồ 1v là tiện lợi và tối ưu nhất. Uống sau 2 - 3 tháng sẽ ổn định thôi. Sau đó thì như người bình thường, không có gì hết. Cố lên em à.

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    1
    Em uông nuoc nhieu. Ngủ som. Vài ngày sẽ quen thuốc. Cố lên em.

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    1
    Trích dẫn Gửi bởi nhunguyet Xem bài viết
    Em ơi ! Chị cũng mới uống thuốc được gần 1 tháng nhưng tác dụng phụ rất nhiều , thực sự là mỗi ngày đêu quá khó khăn để vượt qua ,chẳng biết nói sao vì chính chị cũng đã ngất ngây ,uống đc nửa tháng thì có 1 hôm do bị nga ,vết thương sưng tấy và đêm đó chị sốt và khóc cả đêm , ngày hôm sau chị sốt cả ngày ,uống thuốc cũng ko sao giảm được , chị mỏi mệt tới mức phải bỏ Arv . Chị nghỉ thuốc được 2 tuần và đó là nhũng ngày chị thấy thoải mái dễ chịu nhất , chị tranh thủ đi du lịch , nhưng cũng đa gặp bác sĩ điều trị để đề nghị thay phac đồ mới ,chị đã mua loại arv uống 2 viên / 1 ngày thay vi loại 1 viên / ngay , mai chắc sẽ bắt đầu uống xem sao , em thử cố gắng được thì khoảng 1 tháng sẽ quen thuốc ,nếu triệu chứng ko khá hơn thì em cung nên đổi loại thuốc khác xem sao. Vì điều trị Arv có mấý phac đồ mà , nhưng trong đó phac đồ 1 uống ngày / 1 viên là loại phac đô tối ưu nhất , ngoài ra em có thể uống thêm Diazepam 5mg uống 2,v / tối cùng ARV xem sao em a . Em cũng nên uống thêm vitaminB và thuốc bổ gan fortec đê hỗ trợ bảo vệ trước tác động của thuốc Arv nhé ! Chúc em khoẻ mạnh và vượt qua sơ hãi .
    Bạn ơi mình k nên bỏ thuốc nha. Nếu gập tác dụng phụ quá sức như sóc thuốc chẳng hạn. Thì mình gặp bác sĩ để đc đổi phác đồ đều trị. Chứ bỏ thuốc là k nên.
    Trệu chứng ban đầu đều lân lân hoặc bùn nôn. Choán ván. Ác mọng... nên khi uong thuoc can uong nhìu nuoc và nằm ngủ.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này