Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 20 của 63

Chủ đề: Thời gian tồn tại tối đa của HIV trong máu ngoài môi trường

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    27

Thời gian tồn tại tối đa của HIV trong máu ngoài môi trường

Thời gian tồn tại tối đa và khả năng lây nhiễm của HIV trong máu ngoài môi trường đã, đang và sẽ còn là mối quan tâm rất lớn của em và nhiều thành viên.
    Do thông tin về vấn đề này thường có sự khác biệt lớn giữa các nguồn, em mong nhận được câu trả lời chính thức của anh Tuấn, các S. Mod, Mod hay thành viên có kiến thức chuyên môn tại Diễn đàn để làm tài liệu tham khảo cho các thắc mắc có liên quan.
    Có thể sẽ mất chút thời gian của anh chị nhưng xin hãy giúp em!
    Cảm ơn những gì anh chị đã làm cho cộng đồng!

Nếu được anh chị dành thời gian giải đáp một cách chi tiết, rõ ràng nhất em tin các thành viên sẽ không còn mông lung trong cái ma trận thông tin trên mạng Internet nữa. Kiến thức thì nhiều nhưng để hiểu rõ, tổng kết lại và trả lời chính xác các câu hỏi dưới đây thì cần phải là các anh chị kinh nghiệm. Xin hãy lưu câu hỏi và giải đáp giúp em khi có thời gian.
    ads
    Lần sửa cuối bởi TLA, ngày 04-12-2013 lúc 16:38.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    27
    Xin anh chị giải đáp giúp em:
    THỜI GIAN TỒN TẠI TỐI ĐA CỦA HIV TRONG MÁU KHI RA NGOÀI MÔI TRƯỜNG.
    Em biết sẽ khó để nói về thời gian tối thiểu vì còn liên quan nhiều yếu tố, vậy mong anh chị tham vấn về thời gian tối đa.
    Rất mong anh chị trả lời cụ thể theo thứ tự từng câu hỏi dưới đây để chúng em hiểu được rõ ràng nhất:

Loại dịch đánh giá: Máu người có HIV.
    Lượng máu: Các vết máu với lượng từ 1 giọt - 10 giọt máu (không xét đến các vũng máu lớn).

* XÉT VỀ THỜI GIAN:
    HIỆN TRẠNG MÁU NHIỆT ĐỘ
    MÔI TRƯỜNG
    SAU THỜI GIAN TỐI ĐA LÀ BAO LÂU HIV CHẾT
    VÀ HOÀN TOÀN KHÔNG THỂ LÂY NHIỄM
    Máu trong bơm kim tiêm để trong phòng khách sạn 20 độ C
    Các vết máu dính trên đồ vật trong phòng khách sạn:
    như giường ngủ, ngăn kéo tủ, chăn đệm...
    20 độ C
    Các vết máu vương vãi trên sân, đường đi 20 – 30 độ C

* XÉT VỀ TÍNH CHẤT:
    - Khi nào máu bên ngoài cơ thể sẽ không còn khả năng lây nhiễm?

- HIV trong máu bị bất hoạt nghĩa là gì?
    - HIV đã bị bất hoạt thì còn lây nhiễm không, tại sao?
    - Sau bao lâu hay như thế nào thì HIV trong máu đã bị bất hoạt?

- Máu khô có lây nhiễm HIV không?
    - Sau bao lâu hay như thế nào thì máu thực sự đã khô và không còn khả năng lây nhiễm HIV? (Có thể phân biệt qua màu sắc, tính chất máu không?...)

KẾT LUẬN (Quan trọng nhất):
    Dù là máu trong bơm kim tiêm hay các vết máu trong môi trường khác sau thời gian tối đa là bao lâu HIV hoàn toàn chết để chúng ta dù có chạm vết thương hở của mình vào cũng không bị lây nhiễm HIV? (Xin anh chị hãy chỉ ra một mốc thời gian cụ thể, chắc chắn an toàn bất kể yếu tố tác động: ... 10 tiếng đồng hồ? 3 ngày? 7 ngày? 10 ngày? 2 tuần? 1 Tháng? 3 tháng? 1 Năm?…)

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,921
    Khả năng tồn tại của vi rút HIV ngoài môi trường tự nhiên:

- HIV là một vi rút yếu. Nó không thể tồn tại lâu bên ngoài cơ thể. Trong một số điều kiện phòng thí nghiệm nghiêm ngặt và có kiểm soát, vi rút HIV có thể tồn tại trong vài ngày thậm trí là vài tuần. Tuy nhiên HIV không thể nhân lên bên ngoài cơ thể sống, ngoại trừ trong một số điều kiện hết sức hạn chế do đó nó không có khả năng lây nhiễm khi ở ngoài cơ thể;

Bạn xem chủ đề này.Tuanmecsedec giải thích rất rõ :

Em muốn được tham vấn về thời gian sống của HIV trong máu khi ở ngoài không khí

- Sau bao lâu hay như thế nào thì máu thực sự đã khô và không còn khả năng lây nhiễm HIV? (Có thể phân biệt qua màu sắc, tính chất máu không?...)

1, Bất hoạt có nghĩa là dù HIV vẫn còn hoạt động nhưng không thể bung vỏ bọc để lõi ARN kết nối với ADN cơ thể.

2, Máu khô hoàn toàn không lây nhiễm cho người khác.

3, Máu ra môi trường tùy theo lượng máu nhiều hay ít thì thời gian ngắn hay dài sẽ khô.Ví dụ 1 giọt máu sẽ mau khô hơn 1 thau máu.

4. Có 3 người đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết bổ ích này:

HIV/AIDS. (04-12-2013),ngudotlancuoi (01-08-2018),TLA (04-12-2013)

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    - Diện tiếp xúc: Diện tiếp xúc càng rộng nguy cơ lây nhiễm HIV càng cao;
    - Thời gian tiếp xúc: Thời gian tiếp xúc càng lâu, nguy cơ lây nhiễm HIV càng lớn.
    - Tình trạng nơi tiếp xúc: Nếu nơi tiếp xúc có vết loét, vết xước đang chảy máu, viêm nhiễm... thì nguy cơ lây nhiễm càng cao.
    - Nồng độ HIV trong dịch tiết: Nồng độ HIV trong dịch tiết mà ta tiếp xúc càng cao thì nguy cơ lây nhiễm càng lớn.
    - Nồng độ HIV trong các dịch thể, các giai đoạn nhiễm HIV... là rất khác nhau, ví dụ:
    + HIV có nhiều nhất trong máu, rồi đến dịch sinh dục, tiếp đến là sữa của người nhiễm.
    + Ngay trong dịch sinh dục, thì tinh dịch của nam chứa nhiều HIV hơn trong dịch tiết âm đạo nữ.
    + Dịch thể của người nhiễm HIV ở giai đoạn nhiễm HIV cấp (“cửa sổ”) và ở giai đoạn AIDS có nồng độ HIV cao hơn nhiều so với giai đoạn nhiễm HIV không triệu trứng;
    + Lượng HIV trong dịch thể của người nhiễm được điều trị thuốc kháng vi rút cũng thấp hơn ở người không được điều trị.
    Lần sửa cuối bởi songchungvoi_HIV, ngày 05-12-2013 lúc 10:42.

6. Những thành viên đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết này:

TLA (04-12-2013)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    27
    Em đã đọc thông tin nhưng vẫn mong anh Tuấn và các anh trực tiếp giải đáp giúp em 5 câu hỏi dưới đây, như vậy em thấy yên tâm, tin tưởng hơn. Đây đều là những tình huống em đã gặp trong công việc với lượng máu và môi trường cụ thể:

* Lượng máu: Các vết máu với lượng từ 1 giọt - 10 giọt máu (không xét đến các vũng máu lớn).

1/ Với vài giọt máu trong bơm kim tiêm để trong phòng, nhiệt độ 20 độ C thì sau thời gian tối đa bao lâu HIV hoàn toàn chết?

2/ Các vết máu dính trên đồ vật trong phòng khách sạn: giường ngủ, ngăn kéo tủ, chăn đệm… dưới nhiệt độ 20 độ C thì sau thời gian tối đa bao lâu HIV hoàn toàn chết?

3/ Các vết máu vương vãi trên sân, đường đi, nhiệt độ 20 - 30 độ C thì sau thời gian tối đa bao lâu HIV hoàn toàn chết?

4/ Tóm lại: Dù là máu trong bơm kim tiêm hay các vết máu trong môi trường khác sau thời gian tối đa là bao lâu HIV hoàn toàn chết để chúng ta dù có chạm vết thương hở của mình vào cũng không bị lây nhiễm HIV?
    (Xin hãy chỉ ra một mốc thời gian cụ thể: ...Mấy tiếng đồng hồ? 3 ngày? 7 ngày? 10 ngày? 2 tuần? 1 Tháng? 3 tháng? 6 tháng, 1 Năm?…)

5/ Như thế nào thì máu được xem là thực sự đã khô không còn khả năng lây nhiễm HIV? (Có thể phân biệt bằng mắt thường qua màu sắc, tính chất máu không?...).

Cảm ơn
    2,578
    Trích dẫn Gửi bởi TLA Xem bài viết
    Em đã đọc thông tin nhưng vẫn mong anh Tuấn và các anh trực tiếp giải đáp giúp em 5 câu hỏi dưới đây, như vậy em thấy yên tâm, tin tưởng hơn. Đây đều là những tình huống em đã gặp trong công việc với lượng máu và môi trường cụ thể:

* Lượng máu: Các vết máu với lượng từ 1 giọt - 10 giọt máu (không xét đến các vũng máu lớn).

1/ Với vài giọt máu trong bơm kim tiêm để trong phòng, nhiệt độ 20 độ C thì sau thời gian tối đa bao lâu HIV hoàn toàn chết?

2/ Các vết máu dính trên đồ vật trong phòng khách sạn: giường ngủ, ngăn kéo tủ, chăn đệm… dưới nhiệt độ 20 độ C thì sau thời gian tối đa bao lâu HIV hoàn toàn chết?

3/ Các vết máu vương vãi trên sân, đường đi, nhiệt độ 20 - 30 độ C thì sau thời gian tối đa bao lâu HIV hoàn toàn chết?

4/ Tóm lại: Dù là máu trong bơm kim tiêm hay các vết máu trong môi trường khác sau thời gian tối đa là bao lâu HIV hoàn toàn chết để chúng ta dù có chạm vết thương hở của mình vào cũng không bị lây nhiễm HIV?
    (Xin hãy chỉ ra một mốc thời gian cụ thể: ...Mấy tiếng đồng hồ? 3 ngày? 7 ngày? 10 ngày? 2 tuần? 1 Tháng? 3 tháng? 6 tháng, 1 Năm?…)

5/ Như thế nào thì máu được xem là thực sự đã khô không còn khả năng lây nhiễm HIV? (Có thể phân biệt bằng mắt thường qua màu sắc, tính chất máu không?...).
    Em vào đây tham khảo: Một số kiến thức cơ bản phổ thông về hiv/aids

9. Có 3 người đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết bổ ích này:

ha hai (29-08-2020),Lmt (11-01-2015),TLA (14-12-2013)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    27
    Trích dẫn Gửi bởi songchungvoi_HIV Xem bài viết
    Em đã đọc rất nhiều kiến thức trên Diễn đàn nhưng việc đọc, hiểu và kết luận một vấn đề còn phụ thuộc vào khả năng của mỗi người. Em còn kém cỏi lại bị ám ảnh khá lớn về vấn đề này nên muốn nhờ anh Tuấn và anh Hiếu khẳng định giúp em. 5 câu hỏi chỉ cần 5 câu trả lời ngắn gọn hoàn toàn trong tầm hiểu biết của các anh. Xin giúp em!

11. Những thành viên đã cảm ơn TLA cho bài viết này:

Lmt (11-01-2015)

Cảm ơn
    2,578
    Em đã đọc rất nhiều kiến thức trên Diễn đàn nhưng việc đọc, hiểu và kết luận một vấn đề còn phụ thuộc vào khả năng của mỗi người. Em còn kém cỏi lại bị ám ảnh khá lớn về vấn đề này nên muốn nhờ anh Tuấn và anh Hiếu khẳng định giúp em. 5 câu hỏi chỉ cần 5 câu trả lời ngắn gọn hoàn toàn trong tầm hiểu biết của các anh. Xin giúp em!
    Em nên nhớ kiến thức HIV chỉ như thế, không thể hỏi theo kiểu của em phải rỏ ràng rành mạch được. Tài liệu như vậy em cứ tham khảo và phân tích, không thể giải đáp 100% cho từng câu hỏi tự em đặc ra

13. Những thành viên đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết này:

TLA (14-12-2013)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    27
    Em chỉ muốn nghe khẳng định của những người có kiến thức, kinh nghiệm mà em thật sự tin tưởng. Hiểu về HIV đâu chỉ đơn giản là việc tự đọc những thông tin có sẵn, chính vì vậy mới cần có đội ngũ tham vấn viên. Em không tin vào hiểu biết của bản thân mình dù đã đọc các tài liệu. Các anh giúp em lần này đi! Anh Tuấn ơi!!!!!!!!!!!!!!

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,921
    Em chỉ muốn nghe khẳng định của những người có kiến thức, kinh nghiệm mà em thật sự tin tưởng. Hiểu về HIV đâu chỉ đơn giản là việc tự đọc những thông tin có sẵn, chính vì vậy mới cần có đội ngũ tham vấn viên. Em không tin vào hiểu biết của bản thân mình dù đã đọc các tài liệu. Các anh giúp em lần này đi! Anh Tuấn ơi!!!!!!!!!!!!!!
    Những câu hỏi của bạn.Đã được trả lời ở trên rồi.Nói tóm lại HIV hoàn toàn không lây nhiễm khi máu đã khô.

Vấn đề này Tuanmecsedec được trao đổi với Bác Sĩ Cao Hữu Nghĩa lúc tập Huấn cách đây 3 năm do diễn đàn tổ chức năm 2010.Hiện Bác Sĩ Nghĩa đang công tác tại Viện Pasteur TP.HCM là nơi xét nghiệm đầu ngành và cũng là nơi nghiên cứu thí nghiệm...Đã thử nghiệm nuôi dưỡng giọt máu có vi rút (HIV) trong nhiệt độ thích nghi với Vi rút trong phòng thí nghiệm trong 7 ngày thì Bác Nghĩa nói vi rút vẫn còn sống nhưng sau đó để cho vi rút chuyển mã kết nối nhân bản thì không thể nào lây nhiễm được, lý do vỏ bọc ngoài của vi rút không bung ra nên lõi ARN không thể kết nối gen khác (ADN) để chuyển mã nhân bản nhiễm.Bạn có thể xem hình dưới cơ cấu vi Rút

Nói nôm na cho bạn dể hiểu cơ cấu vi rút (HIV ) giống như vỏ trứng gà khi nào đủ nhiệt độ nuôi cấy thì mới bung được lớp vỏ ngoài.Mà nhiệt độ để nuôi cấy vi rút (HIV) phải từ 37 độ C trở lên.Nhiệt độ này chỉ có trong cơ thể con người.Cho nên mới nói vi rút (HIV) ra ngoài môi trường dưới tác động nhiệt độ thì Vi Rút bị bất hoạt kích khó lây nhiễm.Cho nên việc giọt máu khô hoàn toàn không thể lây nhiễm.

16. Có 4 người đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết bổ ích này:

chacemchetwa (11-12-2013),Góc khuất 0000 (04-04-2019),Nguyenphuongnam (14-12-2015),TLA (14-12-2013)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    27
    Em đọc và hiểu là máu khô không lây nhiễm HIV, giọt máu được nuôi dưỡng trong phòng thí nghiệm sau 7 ngày HIV còn sống nhưng không thể lây nhiễm. Vấn đề em hỏi là các tình huống khác, rất cụ thể mà em đã gặp trong cuộc sống. Em không thể tìm thấy câu trả lời chính xác cho từng câu hỏi trong tài liệu các anh cung cấp và không đủ tự tin để suy ra kết luận cho riêng mình. Do đặc thù công việc em và đồng nghiệp có những lúc vô tình dính phải máu của các đối tượng phức tạp nên em rất lo lắng về những điều này. Em tham gia Diễn đàn một cách nghiêm túc và tích cực rất mong mọi người giúp em thoát khỏi ám ảnh này.
    Một lần nữa xin giải đáp giúp em theo kiến thức các anh có để kết thúc vấn đề này và những lo lắng của em. Xin hãy nói về thời gian chắc chắn nhất dù nó có là bao lâu, chỉ 5 câu trả lời ngắn gọn với 1 phút gõ phím thôi mà:

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,921
    Em đọc và hiểu là máu khô không lây nhiễm HIV, giọt máu được nuôi dưỡng trong phòng thí nghiệm sau 7 ngày HIV còn sống nhưng không thể lây nhiễm. Vấn đề em hỏi là các tình huống khác, rất cụ thể mà em đã gặp trong cuộc sống. Em không thể tìm thấy câu trả lời chính xác cho từng câu hỏi trong tài liệu các anh cung cấp và không đủ tự tin để suy ra kết luận cho riêng mình. Do đặc thù công việc em và đồng nghiệp có những lúc vô tình dính phải máu của các đối tượng phức tạp nên em rất lo lắng về những điều này. Em tham gia Diễn đàn một cách nghiêm túc và tích cực rất mong mọi người giúp em thoát khỏi ám ảnh này.
    Một lần nữa xin giải đáp giúp em theo kiến thức các anh có để kết thúc vấn đề này và những lo lắng của em. Xin hãy nói về thời gian chắc chắn nhất dù nó có là bao lâu, chỉ 5 câu trả lời ngắn gọn với 1 phút gõ phím thôi mà:

Những câu hỏi này của bạn QUÁ CHUYÊN MÔN ,thậm chí còn vượt khỏi chuyên môn của những Bác Sỹ luôn.(Bố ai mà trả lời được).

Nói tóm lại những giọt máu còn tươi thì khả năng lây nhiễm có thể xảy ra.

19. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

TLA (14-12-2013)

Thành Viên Mới UNAIDSVN's Avatar
    Cảm ơn
    15
    Trích dẫn Gửi bởi Tuanmecsedec Xem bài viết
    Những câu hỏi của bạn.Đã được trả lời ở trên rồi.Nói tóm lại HIV hoàn toàn không lây nhiễm khi máu đã khô.

Vấn đề này Tuanmecsedec được trao đổi với Bác Sĩ Cao Hữu Nghĩa lúc tập Huấn cách đây 3 năm do diễn đàn tổ chức năm 2010.Hiện Bác Sĩ Nghĩa đang công tác tại Viện Pasteur TP.HCM là nơi xét nghiệm đầu ngành và cũng là nơi nghiên cứu thí nghiệm...Đã thử nghiệm nuôi dưỡng giọt máu có vi rút (HIV) trong nhiệt độ thích nghi với Vi rút trong phòng thí nghiệm trong 7 ngày thì Bác Nghĩa nói vi rút vẫn còn sống nhưng sau đó để cho vi rút chuyển mã kết nối nhân bản thì không thể nào lây nhiễm được, lý do vỏ bọc ngoài của vi rút không bung ra nên lõi ARN không thể kết nối gen khác (ADN) để chuyển mã nhân bản nhiễm.Bạn có thể xem hình dưới cơ cấu vi Rút

Nói nôm na cho bạn dể hiểu cơ cấu vi rút (HIV ) giống như vỏ trứng gà khi nào đủ nhiệt độ nuôi cấy thì mới bung được lớp vỏ ngoài.Mà nhiệt độ để nuôi cấy vi rút (HIV) phải từ 37 độ C trở lên.Nhiệt độ này chỉ có trong cơ thể con người.Cho nên mới nói vi rút (HIV) ra ngoài môi trường dưới tác động nhiệt độ thì Vi Rút bị bất hoạt kích khó lây nhiễm.Cho nên việc giọt máu khô hoàn toàn không thể lây nhiễm.
    Anh cho em hỏi 1 chút chỗ này,theo như anh nói thì HIV ra ngoài môi trường sẽ bất hoạt rất nhanh(theo em tìm hiểu trên diễn đàn mình thì chỉ tầm 2-3 phút là sẽ mất >90% khả năng lây nhiểm) em muốn hỏi là nếu như HIV mới chỉ đến mức bất hoạt chứ chưa chết ta,kịp thời đưa nó vào lại môi trường thích hợp(máu người chẳng hạn)thì HIV có thể sống lại và tiếp tục lây nhiễm nữa ko?Giống kiểu một số vi khuẩn có khả năng"kéo kén"để chờ điều kiện thích hợp để hoạt động vậy

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,921
    Trích dẫn Gửi bởi UNAIDSVN Xem bài viết
    Anh cho em hỏi 1 chút chỗ này,theo như anh nói thì HIV ra ngoài môi trường sẽ bất hoạt rất nhanh(theo em tìm hiểu trên diễn đàn mình thì chỉ tầm 2-3 phút là sẽ mất >90% khả năng lây nhiểm) em muốn hỏi là nếu như HIV mới chỉ đến mức bất hoạt chứ chưa chết ta,kịp thời đưa nó vào lại môi trường thích hợp(máu người chẳng hạn)thì HIV có thể sống lại và tiếp tục lây nhiễm nữa ko?Giống kiểu một số vi khuẩn có khả năng"kéo kén"để chờ điều kiện thích hợp để hoạt động vậy

Khi dùng từ bất hoạt có nghĩa là lớp vỏ ngoài của vi rút không bung ra để lõi ARN (nhụy) không kết nối được với ADN con người.Nói nôm na giống như quả trứng gà đã thúi thì không thể nở con,dù mắt mình vẫn nhìn thấy đó là quả trứng gà.Bạn xem hình dưới sẽ thấy lớp vỏ và nhụy (lõi),Hoặc bạn xem kỹ Clip dưới sẽ thấy vi rút bung ra để nhân bản gen con người

Lần sửa cuối bởi songchungvoi_HIV, ngày 19-05-2014 lúc 17:13.

22. Có 2 người đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết bổ ích này:

ha hai (03-10-2020),UNAIDSVN (18-12-2013)

Thành Viên Mới UNAIDSVN's Avatar
    Cảm ơn
    15
    cản ơn anh Tuanmecsedec

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    27
    Anh Tuấn và mọi người cho em hỏi:
    Ngoại trừ trong phòng thí nghiệm có kiểm soát và giữ đông lạnh ở dự trữ máu của bệnh viện thì:
    - HIV ngoài môi trường tồn tại lâu nhất là trong máu đọng ở bơm kim tiêm phải không ạ?
    - Và ở các giọt máu đọng trong bơm kim tiêm đó HIV tồn tại tối đa không quá 7 ngày phải không ạ?

(Tại sao nhiều trang thông tin lại nói HIV trong máu ở bơm kim tiêm chỉ tồn tại 2 - 3 ngày, sự chênh lệch về thời gian là khá nhiều, mốc nào mới là đúng ạ)

25. Những thành viên đã cảm ơn TLA cho bài viết này:

chotoi1cohoi (15-04-2016)

Cảm ơn
    2,578
    Anh Tuấn và mọi người cho em hỏi:
    Ngoại trừ trong phòng thí nghiệm có kiểm soát và giữ đông lạnh ở dự trữ máu của bệnh viện thì:
    - HIV ngoài môi trường tồn tại lâu nhất là trong máu đọng ở bơm kim tiêm phải không ạ?
    - Và ở các giọt máu đọng trong bơm kim tiêm đó HIV tồn tại tối đa không quá 7 ngày phải không ạ?

(Tại sao nhiều trang thông tin lại nói HIV trong máu ở bơm kim tiêm chỉ tồn tại 2 - 3 ngày, sự chênh lệch về thời gian là khá nhiều, mốc nào mới là đúng ạ)
    Bạn nên gởi câu hỏi qua tổ chứ Who để hỏi thì hay hơn

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    27
    Trích dẫn Gửi bởi songchungvoi_HIV Xem bài viết
    Bạn nên gởi câu hỏi qua tổ chứ Who để hỏi thì hay hơn
    Vậy anh Hiếu trả lời giúp em câu này thôi: ở máu đọng trong bơm kim tiêm HIV tồn tại tối đa được bao lâu, em vẫn thấy mọi người nói là 2 - 7 ngày vậy là không quá 7 ngày đúng không ạ?

Cảm ơn
    2,578
    Vậy anh Hiếu trả lời giúp em câu này thôi: ở máu đọng trong bơm kim tiêm HIV tồn tại tối đa được bao lâu, em vẫn thấy mọi người nói là 2 - 7 ngày vậy là không quá 7 ngày đúng không ạ?
    Nó tồn tại với thời gian trên nhưng nó bị bất hoạt k đủ khả năng lây nhiễm. HIV chỉ đủ nguy cơ khi máu tươi và dịch tươi.

29. Những thành viên đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết này:

Nguyenphuongnam (14-12-2015)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    27
    Sau những câu trả lời của anh Tuấn, anh Hiếu và kết quả nhiều ngày đọc lại kiến thức trên Diễn đàn em đã tổng hợp nội dung cho câu hỏi ban đầu của em như sau. Phần chữ màu đỏ là các câu trả lời các anh xem lại giúp em chỗ nào không đúng hoặc chưa đủ căn cứ kết luận để em biết. Mỗi người có một mối quan tâm, lo lắng riêng, vấn đề này là điều em cần hiểu rõ để thận trọng trong công việc và tránh hoang mang.
    THỜI GIAN TỒN TẠI TỐI ĐA CỦA HIV TRONG MÁU KHI RA NGOÀI MÔI TRƯỜNG:
    Loại dịch đánh giá: Máu người có HIV.
    Lượng máu: Các vết máu với lượng từ 1 giọt - 10 giọt máu (không xét đến các vũng máu lớn).

* XÉT VỀ THỜI GIAN:
    HIỆN TRẠNG MÁU NHIỆT ĐỘ
    MÔI TRƯỜNG
    SAU THỜI GIAN TỐI ĐA LÀ BAO LÂU HIV CHẾT
    VÀ HOÀN TOÀN KHÔNG THỂ LÂY NHIỄM
    Máu trong bơm kim tiêm để trong phòng khách sạn 20 độ C 7 ngày
    Các vết máu dính trên đồ vật trong phòng khách sạn:
    như giường ngủ, ngăn kéo tủ, chăn đệm...
    20 độ C 3 ngày
    Các vết máu vương vãi trên sân, đường đi 20 – 30 độ C Vài tiếng đồng hồ (dưới 10 tiếng)

* XÉT VỀ TÍNH CHẤT:
    - Khi nào máu bên ngoài cơ thể sẽ không còn khả năng lây nhiễm?
    Máu không còn khả năng lây nhiễm trong 2 trường hợp:
    + Khi HIV trong máu đó đã bị bất hoạt.
    + Khi máu đã khô.

Nghiã là do tác động của môi trường ngoài (sự thay đổi nhiệt độ, độ ẩm, độ PH...) nên dù HIV chưa chết nhưng không thể bung vỏ bọc để lõi ARN kết nối với ADN của cơ thể để chuyển mã nhân bản nhiễm.
    HIV đã bất hoạt thì không thể lây nhiễm vì lõi ARN không kết nối được với ADN.
    + Về thời gian: Bất hoạt nhanh hay chậm tùy thuộc vào lượng máu và môi trường, thông thường chỉ sau vài phút (không quá 10 phút) trừ trường hợp máu trong bơm kim tiêm hoặc được nuôi dưỡng trong phòng thí nghiệm, bảo quản trong dự trữ máu của Bệnh viện.
    + Về tính chất: Khí máu không còn nguyên tính chất vốn có mà bị biến đổi do tác động của môi trường, biểu hiện là bị đổi màu, đông lại hay khô đi.
    (câu này em không chắc lắm, có thể nhận biết máu bằng mắt thường không ạ?).

Máu khô không lây nhiễm vì HIV đã chết.
    + Về gian khô: Khô nhanh hay chậm tùy thuộc lượng máu và môi trường nhưng không quá 7 ngày (trừ trường hợp máu được nuôi dưỡng trong phòng thí nghiệm hoặc bảo quản trong dự trữ máu của Bệnh viên).
    + Về tính chất: Máu thực sự đã khô khi không còn ở dạng lỏng mà bị đông cứng lại, đóng thành vẩy, chuyển sang dạng bột.

KẾT LUẬN (Quan trọng nhất):
    Dù là máu trong bơm kim tiêm hay các vết máu trong môi trường khác sau thời gian tối đa là bao lâu HIV hoàn toàn chết để chúng ta dù có chạm vết thương hở của mình vào cũng không bị lây nhiễm HIV? (Xin hãy chỉ ra một mốc thời gian cụ thể, chắc chắn an toàn bất kể yếu tố tác động: ... 10 tiếng đồng hồ? 3 ngày? 7 ngày? 10 ngày? 2 tuần? 1 Tháng? 3 tháng? 1 Năm?…):
    Trừ trường hợp được nuôi dưỡng có kiểm soát trong phòng thí nghiệm hoặc bảo quản ở dự trữ máu ở Bệnh viện thì mốc thời gian HIV chắc chắn đã chết và tuyệt đối an toàn khi tiếp xúc cho tất cả các dạng tồn tại của máu ngoài cơ thể là 7 ngày.

31. Những thành viên đã cảm ơn TLA cho bài viết này:

MMLucky (03-12-2021)

Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này