Kết quả 1 đến 6 của 6

Chủ đề: Xét nghiệm chờ 10 ngày là sao?

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0

Xét nghiệm chờ 10 ngày là sao?

Hôm chủ nhật này mình có đi xét nghiệm hiv ở da liễu. Cùng có 1 người xét nghiệm hiv chung với mình lúc đó. Sau khi chờ hẹn hơn 1 giờ quay lại lấy kết quả thì người kia có kết quả âm tính, còn mình thì bác sĩ đưa mã số rồi kêu 10 ngày sau quay lại nhận kết quả.
    Mình thực sự rất hoang mang và lo lắng, mình biết chắc rằng kết quả có vấn đề nên mới phải giũ lại để xét nghiệm lại.( mình có tìm đọc hết các tài liệu trên mạng thi biết rằng nếu có kháng thể thì nguoi ta mới giữ lại để làm 2 xẻt nghiệm còn lại ). Bây giờ mình ko còn tâm trí nào nữa, cuộc đời chấm dứt ở đây rồi. Mình đặt ra rất nhiều trường hợp kết quả sai, dương tính giả, hay 12 bệnh lý khác xét nghiệm sẽ nhầm, nhưng thâm tâm minh vẫn rất sợ ngày nhận kết quả, nếu dương tính mình ko biết phải làm sao để vượt qua nữa. Xét nghiệm ở Da liễu TP HCM là chính xác rồi, những trường hợp dương tính giả rất hy hữu nên minh ko còn cơ hội nào nữa rồi.
    ads

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596
    Trích dẫn Gửi bởi Bachduong Xem bài viết
    Hôm chủ nhật này mình có đi xét nghiệm hiv ở da liễu. Cùng có 1 người xét nghiệm hiv chung với mình lúc đó. Sau khi chờ hẹn hơn 1 giờ quay lại lấy kết quả thì người kia có kết quả âm tính, còn mình thì bác sĩ đưa mã số rồi kêu 10 ngày sau quay lại nhận kết quả.
    Mình thực sự rất hoang mang và lo lắng, mình biết chắc rằng kết quả có vấn đề nên mới phải giũ lại để xét nghiệm lại.( mình có tìm đọc hết các tài liệu trên mạng thi biết rằng nếu có kháng thể thì nguoi ta mới giữ lại để làm 2 xẻt nghiệm còn lại ). Bây giờ mình ko còn tâm trí nào nữa, cuộc đời chấm dứt ở đây rồi. Mình đặt ra rất nhiều trường hợp kết quả sai, dương tính giả, hay 12 bệnh lý khác xét nghiệm sẽ nhầm, nhưng thâm tâm minh vẫn rất sợ ngày nhận kết quả, nếu dương tính mình ko biết phải làm sao để vượt qua nữa. Xét nghiệm ở Da liễu TP HCM là chính xác rồi, những trường hợp dương tính giả rất hy hữu nên minh ko còn cơ hội nào nữa rồi.
    BS yêu cầu bạn XN lại chứng tỏ kết quả Test nhanh của bạn có phản ứng, cũng có thể chỉ là phản ứng giả, vì vậy bạn cần đợi kết quả XN bằng phương pháp khẳng định mới kết luận được.

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,922
    Test nhanh là một test rất nhạy,có phương châm (Thà bắt nhầm hơn bỏ sót).Vì vậy,rất dễ cho phản ứng giả.Test này có phản ứng thì cần làm xét nghiệm khác lại.Thường thì 3 phương pháp hoặc western blot và một số trường hợp sau đây dể cho ra dương tính giả

1. Viêm khớp mãn tính
    2. Xơ cứng rải rải (Multiple sclerosis)
    3. Lupus
    4. Đái đường dạng 1
    5. Bệnh addison
    6. Viêm đốt sống
    7. Viêm gan mãn tính
    8. Ung thư ác tính
    9. Bệnh thận trầm trọng
    10. Bị cúm trong vòng 30 ngày trước khi test
    11. Tiêm globulin gamma
    12. Mới được truyền máu hoặc cấy ghép tạng

Vì vậy bây giờ bạn phải giờ kết quả khẳng định.

Nếu các bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trực tiếp điện thoại.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Dạ bác sĩ ko nói là xét nghiệm lại, chỉ cầm phiếu có mac số đưa mình rồi nói 10 ngày sau đến nhận kết quat mà không nói gì thêm, nên mình không biết hiểu nó như thế nào. Vì cùng lúc ng ta có kết quả lièn còn mình thì phải chờ sau 10 ngày, như vậy có nói lên gì không anh. Với cho e hỏi trước giờ có trường hợp nào như vậy không, e hoang mang ko lắng lắm.

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596
    Dạ bác sĩ ko nói là xét nghiệm lại, chỉ cầm phiếu có mac số đưa mình rồi nói 10 ngày sau đến nhận kết quat mà không nói gì thêm, nên mình không biết hiểu nó như thế nào. Vì cùng lúc ng ta có kết quả lièn còn mình thì phải chờ sau 10 ngày, như vậy có nói lên gì không anh. Với cho e hỏi trước giờ có trường hợp nào như vậy không, e hoang mang ko lắng lắm.
    Thì kết quả XN của bạn có phản ứng nên BV mới phải XN lại và hẹn bạn trả kết quả sau.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Trích dẫn Gửi bởi Truong Xuan Xem bài viết
    Thì kết quả XN của bạn có phản ứng nên BV mới phải XN lại và hẹn bạn trả kết quả sau.
    Mình hiểu rồi. Cám ơn 2 anh. Mình thấy lo lắng quá mà không biết như thế nào, mấy hôm nay ko khi nào ngủ dc cứ nghĩ mãi đến sáng 😰

Thông tin về chủ đề này