Kết quả 1 đến 6 của 6

Chủ đề: Xét nghiệm 2 loại PCR và Combo âm tính. Lo lắng lật kèo

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0

Exclamation Xét nghiệm 2 loại PCR và Combo âm tính. Lo lắng lật kèo

Gửi anh chị
    Em có nguy cơ khi quan hệ với GMD bị tuột BCS.
    Em đã đi xét nghiệm PCR tại pasteur sau 11 ngày, kết quả AT. Sau đó em xét nghiệm Combo sau 5 tuần tại Hoà Hảo cũng AT. Bản thân em ko có bất cứ triệuchứng gì.Bác sĩ nói em yên tâm 90%. Nhưng thực sự 1% thì em cũng rất lo lắng.
    Anh chị cho em hỏi, kết quả 2 xét nghiệm này có đảm bảo em ko bị ko ạ ?
    2 loại xét nghiệm này có liên quan tới nhau không ạ? Và em có thể bị lật kèo sau 3 tháng ko ?

Em cám ơn anh chị rất nhiều.
    ads

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596
    Trích dẫn Gửi bởi bongmay Xem bài viết
    Gửi anh chị
    Em đã đi xét nghiệm PCR tại pasteur sau 11 ngày, kết quả AT. Sau đó em xét nghiệm Combo sau 5 tuần tại Hoà Hảo cũng AT. Bản thân em ko có bất cứ triệuchứng gì.Bác sĩ nói em yên tâm 90%. Nhưng thực sự 1% thì em cũng rất lo lắng.
    2 loại xét nghiệm này có liên quan tới nhau không ạ? Và em có thể bị lật kèo sau 3 tháng ko ?

Kết quả xét nghiệm này của bạn rất khả quan, hiện chưa trường hợp nào lật kèo ở tuần 12.

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,921
    Gửi anh chị

Phương pháp HIV Ag/Ab tức là phương pháp kết hợp tìm kháng thể và kháng nguyên

Nếu sau 5 tuần bạn xét nghiệm phương pháp HIV Combo âm tính thì yên tâm mình không nhiễm là rất cao.Bạn tìm hiểu thêm các chủ đề này :

Chủ đề: Xét nghiệm combo 4 tuần âm tính
    Chủ đề: 28 ngày âm tính phương pháp hiv combo ?
    Chủ đề: em xét nghiệm Combo đúng 28 ngày
    Chủ đề: Quan hệ không bcs xét nghiệm 28 ngày combo âm tính

Chủ đề: Tại sao Việt Nam chưa khẳng định 4 tuần xét nghiệm hiv combo AT là đã an toàn?

Chủ đề: xét nghiệm HIV Combo bên nuoc ngoài 4 tuần âm tính,bác sĩ bảo ko cần xét nghiem nua

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Em cám ơn anh chi.
    Cho em hỏi ngu chút. Trường hợp nào lật kèo được ạ ?
    Em đọc 1số tài liệu nước ngoài, có một số ngươig tiến triển chậm với HIV, gọi là elite controller. Nhưng người này xét nghiệm sẽ không ra.
    Và trường hợp nhiễm HIV 2. Xét nghiệm cũng ko ra luôn. Tỷ lê này ở việt nam có nhiều không ạ?
    Ngoài ra còn trường hợp nào khác không ạ ?

Thêm nữa là ở Anh họ chỉ khuyến cáo xn lại sau 12 tuần với nguy cơ cao. Ở Singapore cũng vậy .
    Ở Nhật thì sau 4 tuần là kết luận với HIV 1 và 95%ket luận với HIV 2. Ở VN thì HIV 2 có nhiều không ạ?

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,921
    Em cám ơn anh chi.
    Cho em hỏi ngu chút. Trường hợp nào lật kèo được ạ ?
    Em đọc 1số tài liệu nước ngoài, có một số ngươig tiến triển chậm với HIV, gọi là elite controller. Nhưng người này xét nghiệm sẽ không ra.
    Và trường hợp nhiễm HIV 2. Xét nghiệm cũng ko ra luôn. Tỷ lê này ở việt nam có nhiều không ạ?
    Ngoài ra còn trường hợp nào khác không ạ ?

Thêm nữa là ở Anh họ chỉ khuyến cáo xn lại sau 12 tuần với nguy cơ cao. Ở Singapore cũng vậy .
    Ở Nhật thì sau 4 tuần là kết luận với HIV 1 và 95%ket luận với HIV 2. Ở VN thì HIV 2 có nhiều không ạ?

Thường mọi người thấy trong phiếu xét nghiệm có ghi hiv 1/2 tức là dòng vi rút của hai tuýp này.Thật ra dòng vi rút Tuýp 1 là trong các vùng thịnh hành nhất như hiện nay trên thế giới,dòng vi rút tuýp 2 thì sao ? .Bạn đọc tiếp đoạn dưới.

Đặc tính của HIV 1 và HIV 2 là gì.Nên bạn đừng lo lắng quá khi đã xét nghiệm âm tính

HIV thuộc nhóm Lentivirus, và giống như mọi virus thuộc tuýp này, nó sẽ tấn công hệ miễn dịch của con người. Lentivirus lại thuộc vào 1 nhóm virus lớn hơn gọi là Retrovirus. Lentivirus có nghĩa là virus chậm cần có nhiều thời gian để gây ra tác dụng có hại cho cơ thể. Nhóm virus này gặp ở nhiều loài động vật khác nhau như: mèo, cừu, ngựa và trâu bò... Tuy nhiên, tuýp Lentivirus mà các nhà khoa học quan tâm khi nghiên cứu nguồn gốc của HIV lại là SIV (Simian Immunodeficiency Virus), một loại virus gây bệnh ở loài khỉ.

HIV là 1 virus có tính thay đổi cao, đột biến dễ dàng. Điều này có nghĩa là ngay trong cơ thể của người bị nhiễm cũng có nhiều chủng HIV khác nhau. Dựa trên những điểm tương tự về di truyền, ta có thể phân loại vô số các chủng virus khác nhau đó thành từng tuýp, nhóm và phân tuýp. Có 2 tuýp HIV là: HIV-1 và HIV-2.

Cả 2 tuýp này đều có thể lây truyền qua quan hệ tình dục, qua đường máu, và từ mẹ sang con. Cả 2 tuýp này dường như đều gây bệnh cảnh lâm sàng AIDS khá giống nhau nên rất khó để mà phân biệt. Tuy nhiên, HIV-2 lại không dễ lây như HIV-1, và thời gian kể từ lúc mới bắt đầu nhiễm cho đến khi xuất hiện bệnh thường dài hơn.

Nhưng trên toàn thế giới hiện nay, HIV-1 chính là nhóm gây đại dịch AIDS, và khi nói nhiễm HIV mà không kèm theo tuýp, tức là đang nói tới HIV-1. Trên thực tế HIV-2 rất ít gặp, chủ yếu loại này thường khu trú tại Tây Phi, ít khi thấy ở nơi khác. HIV-2 có 8 nhóm phụ, từ A đến H. Các chủng HIV-1 có thể được phân thành 3 nhóm như sau: nhóm "M" (major, nghĩa là nhóm chính), nhóm "O" (outlier, nhóm ngoài rìa) và nhóm "N" (new, nhóm mới hoặc non- M non- O). Chính 3 nhóm này đại diện cho 3 đợt du nhập riêng rẽ của virus SIV gây suy giảm hệ miễn dịch của khỉ sang người. V.V.V.

Nhưng bạn yên tâm tất cả xét nghiệm hiện nay đều tìm ra HIV tuýp 1 và HIV tuýp 2

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Vâng anh.
    Hic, em càng đọc nhiều, càng đau đầu càng lo lắng. Em sợ lật kèo nên tìm hiểu đủ các tài liệu từ Anh qua Nhật. Haizz cứ nghĩ nhiều càng thêm mệt. Thôi thì con người có số. Tới đâu thì tới vậy. Sợ lắm, run lắm, vì ko phải một mình mình. Mà còn cả gia đình và những người xung quanh...
    Yêu thương anh và cầu mong điều tốt đẹp tới tất cả mọi người..

Thông tin về chủ đề này