Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 21 đến 37 của 37

Chủ đề: Chức năng đề kháng của cơ thể

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    AloBacsi ơi, đau ở bẹn thì là bị bệnh gì?

Thứ sáu, 22/01/2016 10:18

Chào bác sĩ, dạo này em hay bị đau ở bẹn thì là bị bệnh gì ạ? Mong bác sĩ trả lời cho em.

(Lê Đức Thắng - bạn đọc facebook)

BS Cao Thị Lan Hương:

Chào em, Đau ở bẹn do nhiều nguyên nhân, có thể là hạch viêm, đau do căng cơ, do viêm mô mềm... em nên khám BS để được kiểm tra và định rõ nguyên nhân.

Thân,

http://alobacsi.com/da-lieu-di-ung/a...q75136c188.htm

Cảm ơn
    2,578
    Vì sao bị nổi hạch bẹn sau đốt laser?

Thứ bảy, 27/02/2016 16:26

Chào BS,

Em bị mụn ở ngón chân cái, đi khám BS chuẩn đoán là u gai và chỉ định laser CO2 nhiều lần. Laser xong em bị nổi hạch ở bẹn. Liệu em có bị làm sao không BS?

(Vũ Văn Sơn – Hà Nội)

BS Trần Thị Thu Cúc:

Ảnh minh họa

Chào em,

Hạch bẹn có thể là hạch viêm phản ứng của tình trạng nhiễm trùng từ chân, cũng có thể do nguyên nhân khác. Tùy vào tính chất của hạch, mà có thể tiên đoán nguyên nhân. Em cần đến khám bác sĩ để làm thêm xét nghiệm ban đầu để biết nguyên nhân và có hướng xử trí tiếp theo.

Thân ái,

http://alobacsi.com/benh-khac/vi-sao...q67696c196.htm

Cảm ơn
    2,578
    Hạch góc hàm ở trẻ, do bệnh gì?

Chủ Nhật 6/3/2016 11:43:53 AM

SKĐS - Con tôi 2 tuổi, hàm bên trái của cháu có mọc một cái mụn nằm bên trong da mặt to bằng hạt đậu. Xin hỏi bác sĩ cháu bị như vậy có phải lên chắp hay bệnh gì?

Con tôi 2 tuổi, hàm bên trái của cháu có mọc một cái mụn nằm bên trong da mặt to bằng hạt đậu. Xin hỏi bác sĩ cháu bị như vậy có phải lên chắp hay bệnh gì?
    Nguyễn Thu Phương(phuonganhnguyen1983va2014@yahoo.com.tw)

Hình minh họa. Nguồn Internet

Chào em,

Có thể khẳng định ngay đó không phải là chắp, vì chắp là tổn thương mọc ở mi mắt còn theo chị mô tả thì rất có thể đó là hạch góc hàm. Chúng ta có hệ thống hạch bạch huyết chạy khắp cơ thể. Bình thường hạch không sờ thấy nhưng khi bị viêm nhiễm ở vùng nào đó thì hạch vùng lân cận sẽ nổi to hơn bình thường nên ta có thể sờ thấy (đó gọi là phản ứng hạch). Hạch cũng sẽ mất đi khi hết viêm nhiễm. Ở trẻ nhỏ hay sờ thấy hạch góc hàm, hạch sau tai, hạch vùng chẩm khi có viêm nhiễm vùng mũi họng, sưng răng lợi, viêm tai giữa... Nếu cháu ăn ngủ và chơi ngoan thì chị cứ yên tâm. Nếu có ho sốt,... cần đưa bé đi khám để tìm nguyên nhân và điều trị. Nhân đây cũng xin giải thích về hiện tượng chắp để bạn đọc hiểu thêm: Chắp là tình trạng viêm tuyến sụn mi mạn tính. Chắp có nhiều dạng nhưng thường thấy là: chắp bên ngoài: đau nhẹ hay không đau, có dạng như hạt đậu, hơi nổi lên dưới da. Chắp bên trong đau nhiều hơn, khi lật mi mắt lên thấy vị trí viêm. Chắp bờ tự do của mi có dạng là một chỗ sưng lên ở bờ kết mạc bờ mi. Tùy loại chắp mà bác sĩ nhãn khoa (mắt) sẽ tư vấn cách điều trị cụ thể.

BS. Vũ Hồng Ngọc

http://suckhoedoisong.vn/hach-goc-ha...i-n112997.html
    Lần sửa cuối bởi songchungvoi_HIV, ngày 06-03-2016 lúc 11:53.

Cảm ơn
    2,578
    Nổi hạch khi bị thủy đậu, có nguy hiểm không?

Thứ hai, 07/03/2016 18:39

Em 20 tuổi. Em bị thủy đậu đã được 2 tuần và các nốt thủy đậu cũng đã gần như khỏi hẳn. Trong thời gian bị thủy đậu thì em có nổi hạch ở bên hàm, nhưng đến bây giờ thủy đậu đã khỏi nhưng mà hạch vẫn chưa tan. Cho em hỏi em có làm sao không ạ? Xin cảm ơn bác sĩ.

(Nam Nguyễn - 20 tuổi - TPHCM)

BS Cao Thị Lan Hương:

Chào em,

Trong thời gian bị
    thủy đậu, nổi hạch ở bên hàm cũng thường gặp, đa số đây là hạch viêm và sẽ dần lặn đi khi hết hẳn thủy đậu.

Có trường hợp hạch lặn chậm hơn, em nên chờ thêm 3 tháng nữa, nếu hạch vẫn chưa lặn hay có biểu hiện phát triển to lên nữa, mọc thêm hạch mới thì phải khám lại BS để kiểm tra kỹ hơn các hạch này.

http://alobacsi.com/benh-khac/noi-ha...q76346c196.htm

Cảm ơn
    2,578
    Xuất hiện hạch ở vùng rốn, bệnh gì?

Thứ sáu, 11/03/2016 16:23

Em chào bác sĩ,

Em năm nay 28 tuổi. Vùng da xung quanh bụng của em nếu dùng ngón tay sờ kĩ thì phát hiện có 3 hạch nhỏ với kích thước khác nhau và nằm ở những vị trí khác nhau: 2 hạch to gần bằng đầu ngón tay út (hình tròn), 1 hạch to bằng 1 viên thuốc dạng nén (hình thoi).

Bên ngoài da chỗ có hạch thì không có dấu hiệu sưng tấy hay mẩn đỏ hay bất cứ triệu chứng gì (hoàn toàn bình thường). Nhưng khi dùng ngón tay ấn mạnh vào hạch thì có cảm giác hơi nhói.

(Фат Лам - bạn đọc facebook)

BS Cao Thị Lan Hương:

Chào em,

Thông tin em cung cấp chưa đủ để BS định hình bệnh. BS cần thêm thông tin cụ thể về vị trí (gần rốn, dưới mũi ức, trên xương mu...), thời gian xuất hiện, có tiến triển lớn lên hay không...

Hơn nữa, làm sao em chắc chắn đây là
    hạch? Nhiều người dân thường có thể nhầm lẫn hạch và bướu của mô mỡ, của mô sợi, của mô cơ; ngoài ra các cơ quan khác như gan lách phổi... liệu có thật sự bình thường? Em nên khám BS để được kiểm tra kỹ, có thể siêu âm khảo sát khi cần mới định hướng sơ bộ được đây là gì, em nhé.

Thân ái,

http://alobacsi.com/benh-khac/xuat-h...q77120c196.htm

Cảm ơn
    2,578
    Nổi hạch dưới cổ trái, làm sao để hết sưng?

Thứ năm, 10/03/2016 18:39

Cháu tên Thư, năm nay 20 tuổi, cháu bị nổi hạch dưới cổ trái, đã bị cách đây 4 ngày, hạch nhỏ không to lắm, nhưng khi cháu ăn đồ ăn thì nó đau và sưng lên. được 1 lúc sau thị hạch nhỏ lại.

Cháu muốn hỏi: Cháu cỏ thể tìm mua thuốc để khắc phục tình trạng này ở các hiệu thuốc hay không. Cháu thấy nhiều bạn đến bệnh viện vẫn không khá hơn cháu lắm. Và theo suy nghĩ của cháu thì bệnh gì cũng phải gặp đúng thầy, đúng thuốc mới khỏi. Chất gì có tác dụng làm tan cục hạch thưa bác sĩ.

(Minh Thư - 1412...@st.hcmuaf.edu.vn)

BS Trần Thị Thu Cúc:

Chào em,

Mỗi một cá thể là riêng biệt với những triệu chứng khác nhau sẽ có những gợi ý chẩn đoán và điều trị khác nhau. Vì vậy mà em không thể tìm ra cách điều trị cho bệnh của em trên internet. Cần phải qua thăm khám lâm sàng và xét nghiệm mới có thể đưa ra chẩn đoán, đôi khi những trường hợp khó phải điều trị thử và đánh giá đáp ứng điều trị.

Vì vậy không thể áp đặc triệu chứng của người khác cho triệu chứng của em và tự điều trị tại nhà.

Hạch có nhiều nguyên nhân và những nhóm hạch ở vị trí khác nhau lại xuất phát từ những bệnh nguyên khác nhau. Khi xuất hiện hạch có hai nhóm nguyên nhân lớn cần nghĩ đến đó là nguyên nhân do bệnh lý ác tính như ung thư hạch nguyên phát hoặc ung thư từ nơi khác di căn đến.

Nhóm thứ 2 là do những bệnh lý lành tính như
    Lao hạch, hạch nhiễm trùng hoặc hạch phản ứng của tình trạng nhiễm trùng từ cơ quan khác và đây là nguyên nhân thường hay gặp. Nếu là hạch viêm thì hạch sẽ tự khỏi khi ổ nhiễm trùng được giải quyết. Cần phải thăm khám mời đưa ra chẩn đoán chính xác cho em. Em nên đến bệnh viện để kiểm tra em nhé.

Thân ái,
    http://alobacsi.com/benh-khac/noi-ha...q76661c196.htm

Cảm ơn
    2,578
    Hỏi: Hạch nổi lên sau khi bị bệnh bướu có bị sao không? - Bệnh khác

16/03/2016 13:40

Thưa bác sĩ hiện tại sau khi qua điều trị hóa chất bệnh con đã thuyên giảm và dường như là khỏi thì 2 hôm trước con có chịu chứng đau họng sau đó ho hôm nay con cảm thấy nhức răng và chiều nay con phát hiện có nổi hạch ở sau mang tai như vậy con có bị sao không ạ.
    U lympho | (01693***157 - 11:29 16/03/2016)
    Trả lời:

( BS. Nguyễn Thị Hòa-Bác sĩ đa khoa-Bệnh viện đa khoa Đống Đa - 11:29:16 16/03/2016)

Chào em!

Hạch là một tổ chức lympho, nằm ở nhiều nơi như vùng cổ, trên xương đòn, sau mang tai, nách và bẹn, bình thường không sờ thấy. Khi phải hoạt động mạnh để bảo vệ cơ thể chống lại bệnh tật, hạch sưng to.

Hạch là một tổ chức liên võng nội mô, có chức năng sản sinh ra dòng bạch cầu lympho và sản xuất kháng thể để chống lại tác nhân gây bệnh. Khi hạch hoạt động mạnh thì sưng to, hay gặp trong các bệnh liên quan đến hệ liên võng nội mạc, bệnh tạo huyết, các bệnh nhiễm khuẩn và bệnh ung thư.

Em bị đau họng kèm nhức răng sau đó có biểu hiện nổi hạch sau mang tai rất có thể đây là hạch viêm là hạch tính xuất hiện khi các cơ quan lân cận bị viêm nhiễm. Tuy nhiên trong trường hợp của em mới điều trị hóa chất xong em nên đến cơ sở y tế để bác sĩ thăm khám trực tiếp kết hợp với một số xét nghiệm để xác định chính xác tình trạng bệnh và điều trị.

Chúc em sức khỏe!

http://doisongkhoe.com/ha-ch-no-i-le...ong-101611.faq

Cảm ơn
    2,578
    Viêm họng kèm nổi hạch dọc theo quai hàm, bệnh gì Bác Sĩ ơi?

18-03-2016 19:11 - Theo: alobacsi.com

- Lê Hải Đăng
    Thưa bác sĩ, hôm nọ cháu có đi siêu âm, bác sĩ bảo có hạch 12mm ở phía trên cằm dưới. Chắc bảo mấy hôm trước cháu có bị viêm họng, người ta cho thuốc nhưng bây giờ uống hết rồi mà vẫn có hạch ở hàm dưới và phần dưới hàm có vài cái như là 1 dây. Cháu lo lắng lắm bác sĩ có thể cho cháu biết cháu bị bệnh gì không ạ? Cháu năm nay 14 tuổi.

Xin cảm ơn.

BS Nội tổng quát Cao Thị Lan Hương

BS Nội tổng quát Cao Thị Lan Hương - BV Trưng Vương

Chào em,

Viêm họng kèm nổi hạch dọc theo quai hàm cũng thường gặp, đó là hạch viêm. Khi điều trị hết viêm họng thì hạch sẽ lặn dần, có thể lặn chậm hơn vài tuần sau khi họng đã hoàn toàn hết viêm.

Em nên chờ thêm 2 tháng nữa, nếu hạch vẫn chưa lặn hay có biểu hiện phát triển to lên nữa, mọc thêm hạch mới thì phải khám lại BS để kiểm tra kỹ hơn các hạch này, tốt nhất là sinh thiết hạch sẽ biết được bản chất của hạch.

Cảm ơn
    2,578
    Hỏi: Có hạch 12mm ở phía trên cằm dưới, có nguy hiểm không? - Bệnh khác

29/03/2016 18:02

Thưa bác sĩ, hôm nọ cháu có đi siêu âm, bác sĩ bảo có hạch 12mm ở phía trên cằm dưới. Chắc bảo mấy hôm trước cháu có bị viêm họng, người ta cho thuốc nhưng bây giờ uống hết rồi mà vẫn có hạch ở hàm dưới và phần dưới hàm có vài cái như là 1 dây. Cháu lo lắng lắm bác sĩ có thể cho cháu biết cháu bị bệnh gì không ạ? Cháu năm nay 14 tuổi. Xin cảm ơn.

(Lê Hải Đăng - bạn đọc facebook - 11:14 29/03/2016)
    Trả lời:

( BS Cao Thị Lan Hương: - 11:14:06 29/03/2016)

Chào em,

Viêm họng kèm nổi hạch dọc theo quai hàm cũng thường gặp, đó là hạch viêm. Khi điều trị hết viêm họng thì hạch sẽ lặn dần, có thể lặn chậm hơn vài tuần sau khi họng đã hoàn toàn hết viêm.

Em nên chờ thêm 2 tháng nữa, nếu hạch vẫn chưa lặn hay có biểu hiện phát triển to lên nữa, mọc thêm hạch mới thì phải khám lại BS để kiểm tra kỹ hơn các hạch này, tốt nhất là sinh thiết hạch sẽ biết được bản chất của hạch.

Thân ái,

http://doisongkhoe.com/co-hach-12mm-...ong-109551.faq

Cảm ơn
    2,578
    Hỏi: Nổi hạch có phải là dấu hiệu bị HIV không? - Bệnh khác

29/03/2016 18:19

Chào Bác sĩ. Cách đây khoảng 4 tháng trước em có qh với gmd trong khi qh em bị rách bcs lúc nào không biết và em đã xuất tinh trong cô bé của gmd... Em lo lắng là mình có bị hiv không, em đã sử dụng thuốc chống phoi nhiêm ARV nhưng có 1 ngày quên không uống... Và trong thời gian 4 tháng em có hiện tượng nổi hạch sau giữa tai và cổ nay vẫn chưa hết và 2 hạch 2 bên hàm dưới... Em rất lo lắng mong Bác sĩ tư vấn em cảm ơn Bác sĩ.

HIV/AIDS | (0965***098 - 00:56 29/03/2016)
    Trả lời:

( ThS. Nguyễn Kiên Cường-Y học Dự phòng-Viện Y học dự phòng Quân đội - 00:56:08 29/03/2016)
    Chào em.

Nối hạch tại chỗ thường là phản ứng của cơ thể với tác nhân nhiễm trùng. Nổi hạch vùng cổ là triệu chứng khá thường gặp trong nhiễm khuẩn vùng tai, mũi, họng. Khuyên em yên tâm, không nên lo lắng. Em nên làm xét nghiệm HIV kiểm tra nhé.

Chúc em mạnh khỏe.

http://doisongkhoe.com/noi-hach-co-p...ong-109078.faq

Cảm ơn
    2,578
    Hỏi: Có hạch dưới hàm khoảng 10 năm nay có sao không? - Bệnh khác

29/04/2016 15:24

Chào bác sĩ. Em năm nay 35 tuổi. Có hạch dưới hàm khoảng 10 năm nay. Em nhớ là 10n năm về trước do em hay khạc nhổ đờm nên xuất hiện hạch dưới hàm. Đi siêu âm, trọc hạch sinh thiết thì đều kết luận hạch hàm, tuyến giáp bình thường (cách đây khoảng 1, 5 năm em đã khám lại ở BV K, BV Nội tiết trung ương thì kết quả đều bình thường). Cách đây hơn 1 tháng em đi siêu âm tuyến giáp tại BV em thì thùy trái, thùy phải bt. có vài hạch nhỏ dưới cằm, đk 0, 6cm. Khi nào em nói nhiều hoặc nói to thì hạch cũng to ra, hơi đau. Ít nói, nói nhỏ thì lại bình thường. Mấy hôm nay em thấy hay có đơm dặc, xanh. Nuốt nước bọt thấy vướng và hơi đau. Nhiều lúc thấy nước bọt nhớt, vướng không chỉ lúc đi ngủ và ngủ dậy. Vậy triệu trứng đó có báo hiệu điều gì không ạ. Các bác sĩ BV Đại học y, BV không đều nói bình thường, không cần phải mổ. Nhưng em sợ để lâu năm liệu có bị biến chứng từ lành thành ác không. Em muốn mổ càng sớm càng tốt, nhưng lại sợ ảnh hưởng đến thanh quản, liệu có bị mất tiếng không. Em băn khoăn nhiều điều quá. Kính mong các bác sĩ tư vấn cho em. Trân trọng cảm ơn.
    U lympho | (huongluuthu2501@gmail.com - 14:44 29/04/2016)

Trả lời:

( BS. Nguyễn Thị Hòa-Bác sĩ đa khoa-Bệnh viện đa khoa Đống Đa - 14:44:29 29/04/2016)

Chào bạn!

Các triệu chứng hiện tại của bạn có thể chỉ là viêm họng đơn thuần thôi. Để an tâm thì bạn nên đi khám bác sỹ Tai mũi họng, nếu thấy cần thiết bác sỹ sẽ tiến hành sinh thiết hạch. Kết quả sinh thiết lành tính thì bạn không cần quá lo lắng nhé. Để hạn chế tái phát viêm họng (thường là nguyên nhân gây nổi hạch vùng cổ), bạn nên súc họng nước muối thường xuyên, cứ 3h/1 lần nhé.

Chúc bạn sức khỏe!

http://doisongkhoe.com/co-hach-duoi-...ong-113202.faq

Cảm ơn
    2,578
    Nổi hạch góc hàm, ấn thấy đau có phải bệnh quai bị?

Thứ bảy, 07/05/2016 11:18

Thưa BS,

Tôi có bị một cái hạch dưới góc hàm. Chỉ ấn vào mới đau, không sưng to và không đau tai hay cổ họng gì cả. Tôi ăn uống nhai bình thường. Mọi người cho rằng tôi bệnh quai bị, tôi đang nghỉ ngơi, kiêng nước lạnh và gió.

BS cho tôi hỏi những triệu chứng trên có phải là quai bị không? Tại hồi nhỏ tôi đã bị quai bị rồi rất đau và không ăn uống được gì cả. Tôi cũng lên hạch ở dưới hàm do viêm tai giữa 2 lần rồi. Tôi bị sang ngày thứ 4 rồi, ấn vào hạch thấy gần như hết đau, vậy tôi đã khỏi chưa? Xin cảm ơn.

(Trần Thêu – Ninh Bình)

BS Trần Thị Thu Cúc:

Ảnh minh họa

Chào bạn,

Quai bị là hiện tương sung viêm tuyến mang tai, người bệnh sẽ sốt kèm theo sưng đau hai bên hoặc một bênh vùng tuyến mang tai (hai bênh má). Sau khi mắc bệnh sẽ tạo kháng thể bảo vệ cơ thể vĩnh viễn, vì vậy nhiều khả năng trường hợp của bạn không phải quai bị.

Hạch gốc hàm ấn đau có thể là hạch viêm. Bạn có thể đến khám chuyên khoa tai mũi họng hoặc nội tổng quát để BS tìm ra ổ nhiễm trùng và điều trị để nhanh chóng khỏi.

http://alobacsi.com/benh-khac/noi-ha...q73802c196.htm

Cảm ơn
    2,578
    Sưng, nổi hạch trên người có phải là dấu hiệu cảnh báo ung thư?

Thứ tư, 18/05/2016 10:56

Bị sưng, nổi hạch ở cổ có phải là đã mắc bệnh ung thư không? BS Nguyễn Lê sẽ giải đáp những thắc mắc này cho bạn.

Nhìn cổ đoán bệnh

Theo Healthyfoodteam đưa tin, các hạch bạch huyết là một phần quan trọng của hệ thống miễn dịch, giúp cơ thể chống lại nhiễm trùng và nhiều bệnh nguy hiểm khác. Hạch bạch huyết nằm khắp cơ thể, bình thường không thể sờ thấy, cũng không gây đau đớn. Nhưng nếu bị sưng phồng lên thì chúng sẽ cảnh báo một số vấn đề về sức khỏe.

Sưng hạch bạch huyết ở vùng cổ có thể cảnh báo cơ thể đang bị nhiễm trùng nhẹ như cảm lạnh, nghiêm trọng hơn là bị viêm nhiễm, thậm chí là ung thư.

Hạch sưng to ở dạng hình hạt đậu cho đến cỡ quả anh đào nhỏ. Bình thường, hạch nhỏ hơn 1cm đường kính. Khi hạch bạch huyết sưng lên không có nghĩa là sức khỏe đang bị sa sút nghiêm trọng, nhưng một khi sưng lên thì đây chính là dấu hiệu cảnh báo cơ thể đang có vấn đề.

Khi hạch bạch huyết sưng đột ngột mà bạn không cảm thấy đau, không có biểu hiện viêm nhiễm hay do chấn thương gì thì cần đi khám ngay. Đây rất có thể là dấu hiệu của bệnh ung thư.

Sưng hạch bạch huyết ở vùng cổ có thể cảnh báo cơ thể đang có vấn đề về sức khỏe. (Ảnh: Healthyfoodteam)

Bác sĩ khẳng định nổi hạch cảnh báo nhiều bệnh nguy hiểm

Thượng tá, ThS. BS Nguyễn Lê (Bệnh viện Quân y 103, giảng viên Học viện Quân y) chuyên điều trị ung thư và viêm gan siêu vi khẳng định, nổi hạch là một dấu hiệu cảnh báo bệnh tật.

Hạch thuộc hệ thống bạch huyết của cơ thể, khi có tác nhân xâm nhập từ bên ngoài vào (như vi khuẩn, virus, ký sinh trùng...) thì sẽ bị sưng lên để bảo vệ cơ thể, ví dụ như bạn bị viêm họng, viêm răng lợi cũng có thể bị nổi hạch ở cổ, vết thương ở chân có thể nổi hạch ở bẹn… Đây chính là một phản ứng bảo vệ của cơ thể.

“Các hạch bạch huyết thường nổi nhiều nhất ở vùng cổ, nách, bẹn. Tuy nhiên, các hạch bạch huyết ở những vùng khác nhau cũng có thể bị ảnh hưởng, tùy thuộc vào nhiều nguyên nhân”, BS Nguyễn Lê nói.

Hạch sưng cho thấy cơ thể bị xâm nhập bởi một số mầm bệnh hay do chấn thương, viêm nhiễm. Nguy hiểm hơn là ung thư, có thể là ung thư hạch hoặc

ung thư di căn từ các cơ quan khác vào hạch.

BS Nguyễn Lê khẳng định nổi hạch là một dấu hiệu cảnh báo bệnh tật, trong đó có ung thư

Một số bệnh khiến hạch bị sưng, nổi lên có thể là viêm nhiễm tại chỗ như viêm họng, viêm amidan... Ngoài ra, khi bạn bị lao, sởi, quai bị, tăng bạch cầu đơn nhân nhiễm khuẩn... cũng có thể sẽ nổi hạch. “Các triệu chứng khác của cơ thể kèm nổi hạch như cảm, ho, vết thương, có viêm nhiễm… thì chuyện lên hạch là điều bình thường. Nhưng nếu tự nhiên xuất hiện hạch khi cơ thể không bị làm sao trước đó thì cần phải lưu ý”, BS Nguyễn Lê cảnh báo.

“Nguy hiểm nhất là sưng hạch do ung thư hạch, hạch di căn do bệnh ung thư ở những cơ quan khác, hay gặp như ung thư phổi, ung thư buồng trứng, ung thư tử cung, dạ dày, hạch bạch huyết”, chuyên gia cho biết.

Ông cũng đưa ra cảnh báo: “Với các tác nhân thông thường khiến hạch nổi thì hạch sẽ tự động biến mất trong 3 - 4 tuần là cùng. Nhưng nếu hạch sưng kéo dài trên 1 tháng đến vài tháng thì rất có thể đây là dấu hiệu cảnh báo những bệnh lý mạn tính nguy hiểm hoặc ung thư”. Chuyên gia cũng lưu ý thêm, bệnh nhân HIV thường nổi hạch toàn thân nên đối tượng nổi hạch nhiều, kéo dài cũng có khả năng mắc HIV, nên kiểm tra để loại trừ.

Hạch có thể sưng ở vùng ngoại vi như cổ, nách, bẹn, trên xương đòn, dưới xương đòn, vùng khuỷu tay, hoặc sâu hơn như hạch cổ tử cung, hạch trung thất. Đây là những loại hạch dễ và hơi khó phát hiện. Ngoài ra còn có những hạch rất khó phát hiện vì nằm ở trong nội tạng, mạc treo... phải chụp chiếu kỹ mới có thể phát hiện được.

Theo BS Nguyễn Lê, khi nổi hạch bạn cần xác định vị trí của hạch nằm ở đâu, tập trung nhiều ở chỗ nào, hạch nổi ở một nơi hay nhiều nơi. Số lượng hạch nhiều hay ít, chỉ có 1- 2 cái hay một chùm, một tràng, kích thước. Mật độ của hạch là to hay bé, mềm hay chắc, cứng, hạch dính tại chỗ hay di động, hạch di động được thì đỡ nhưng cố định, dính thì càng nguy hiểm. Thời gian tồn tại của hạch dài hay ngắn. Đừng quên hạch nổi hơn 1 tháng trở lên rất nguy hiểm, thường là dấu hiệu cảnh báo một bệnh lý mạn tính nào đó.

Bạn có thể dựa vào đó để định hướng căn nguyên, sau đó cần đi khám, xét nghiệm ở những nơi có bác sĩ chuyên khoa. Những trường hợp do phản ứng của cơ thể với những bệnh thông thường, xác định được thì không lo ngại, tự hết sau vài ngày. “Những trường hợp tự nhiên nổi hạch, kèm những biểu hiện bất thường về sức khỏe thì cần phải được tìm ra nguyên nhân từ bác sĩ chuyên khoa để xử lý triệt để, chính xác”, BS Lê nhấn mạnh.

Bạn sẽ được khám tổng quát, làm xét nghiệm. Nếu còn phân vân, nghi ngờ, các bác sĩ sẽ tiến hành chọc hạch để xét nghiệm tế bào, nếu vẫn còn nghi ngờ thì cần sinh thiết hạch, lấy cả hạch rồi làm thì sẽ cho kết quả chính xác nhất.

Theo Tiểu Nguyễn - Trí thức trẻ

Cảm ơn
    2,578
    Thưa BS,

Cách đây 2 tuần con bị nổi 1 hạt ở bên phải cổ. Đến BV Tai Mũi Họng khám, BS nói do bị viêm họng hạt. Con đã đi tái khám 2 lần và uống thuốc đầy đủ nhưng vẫn không thấy hạt đó mất. Lúc đầu chỉ khi ấn vào mới cảm thấy cộm, còn bây giờ chỉ vuốt cổ cũng có thể cảm thấy cộm. Và hiện tại cổ phải con có dấu hiệu sưng một tí. Xin BS tư vấn cho con.

(Thiên Thanh – TPHCM)

BS-CK1 TMH Nguyễn Hồng Dũng:

Ảnh minh họa

Bạn Thiên Thanh thân mến,

Bạn đã 2 lần tới bệnh viện khám, bác sĩ chẩn đoán bị viêm họng, như vậy tình trạng bệnh lý không có vấn đề gì quá lo lắng.Hạt cổ bên phải mà bạn quan tâm có thể là hạch cổ, có thể là nang tuyến giáp, có thể nang tuyến bã... AloBacsi không trực tiếp thăm khám nên khó xác định hạt cổ thuộc cấu trúc của tổ chức nào. Do đó, bạn tới cơ sở y tế gần nhà, BS khám, xác định hạt cổ bên phải của bạn là loại nào, là bình thường hay bất thường, cần thiết phải thăm khám gì thêm để có chẩn đoán xác định nhé.

AloBacsi.com

Cảm ơn
    2,578
    Thứ tư, 31/08/2016 11:23
    Nổi cục nhỏ sau dái tai, bệnh gì?

Chào BS

Em năm nay 25 tuổi, tự nhiên sau tai phải của em nổi 1 cục nhỏ nằm sát ngay phía sau dái tai, em ấn vào thấy hơi đau. Em không biết đó là cục gì xin BS cho em biết đó là cục gì vậy? Em xin chân thành cảm ơn.

(Trần quang - tvq.utc...@gmail.com)

BS Trần Thị Thu Cúc:

Ảnh minh họa - Nguồn Internet

Chào bạn,

Theo tôi đó chỉ là hạch viêm do
    nhiễm trùng vùng tai-mũi-họng, hạch sẽ tự mất đi sau vài tuần hay khi tình trạng viêm nhiễm được giải quyết. Tuy nhiên, nếu hạch chảy mủ và bạn bị sốt bạn nên đến gặp BS để được thăm khám và điều trị kịp thời.

Thân mến!

AloBacsi.com

Cảm ơn
    2,578
    Thứ tư, 14/09/2016 11:38
    Hạch nổi gần gốc dương vật do nhiễm nấm?

Chào bác sĩ,

Em năm nay 20 tuổi, cách đây khoảng 4 tuần, em có một cục hạch ở giữa vùng mu (bên trái). Em cũng rất lo, nhưng một thời gian, nó có mủ và tự động lặn mất. Giờ ở gần gốc dương vật em lại thấy có một cục hạch sờ vào cứng cứng, không có cảm giác đau hay sưng gì cả.

Em rất lo lắng, không biết có phải là biểu hiện của một bệnh lý gì nguy hiểm hay không. Do em bị ngứa vùng bẹn, đi khám da liễu thì BS nói bị nấm rồi cho thuốc uống và giờ cũng đã khỏi. Không biết cục hạch ở đó có liên quan gì đến nấm hay không BS. Mong BS tư vấn giúp em. Chân thành cám ơn BS rất nhiều.

(Bùi Thiện - karma...@gmail.com)

BS Cao Thị Lan Hương:

Chào bạn,

Thông thường
    nhiễm nấm ngoài da hiếm khi gây nổi hạch, mà nếu có, thì khi điều trị nấm khỏi, hạch cũng sẽ tự lặn bạn nhé.

Thân mến!

AloBacsi.vn

Cảm ơn
    2,578
    Thứ bảy, 17/09/2016 10:00
    Tai nổi cục hạch sưng đỏ, nên khám chuyên khoa nào?

Thưa BS!

Khoảng một tuần nay vành tai trong của em xuất hiện hạch to bằng hạt nạc sưng đỏ, còn bên trong tai của em vẫn bình thường. BS tư vấn giúp em, không biết em bị bệnh gì vậy? Và em nên đến chuyên khoa nào để chẩn đoán chính xác bệnh. Em cảm ơn BS!

(Nguyễn Tuấn Tâm - Hà Nội)

BS Trần Thị Thu Cúc:

Chào em,

Vị trí mà em mô tả thường không có
    hạch. Do sang thương của em hiện tại sưng đau nên tôi nghĩ nhiều đến tính trạng nhiễm trùng hoặc mụn mủ. Em không nên chạm vào đó, có thể tình trạng nhiễm trùng sẽ tự khỏi. Nếu sang thương tăng kích thước hoặc chảy mủ, em nên đến gặp BS để được kê toa điều trị em nhé.

Thân mến!

AloBacsi.vn

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12

Thông tin về chủ đề này