Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 20 của 40

Chủ đề: XN combo sau 21 ngày hay phải đợi 28 ngày cho chắc chắn?

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    55

XN combo sau 21 ngày hay phải đợi 28 ngày cho chắc chắn?

Em chào anh Tuấn, anh songchung & BQT
    Vấn đề nguy cơ của em là vết xước/rách ở tay (ngày 9/2) ko xác định nguyên nhân do ai trong lúc đi xếp hàng nơi đông người mà em đã chia sẻ vs diễn đàn tuần trước ạ. Suốt từ thứ 3 tuần trước (18/2) cho tới đêm hôm qua (23/2) thì em mới hết bị sốt. Trong khoảng thời gian trên, thân nhiệt của em luôn quanh quẩn 37,4 ~ 37,7, kèm theo đó là nổi hạch (to, sờ thấy rõ, ở dưới cằm bên trái) và bị tiêu chảy trong 2 ngày ạ. Em nhận thấy các triệu chứng trên khá giống vs triệu chứng của người mới bị phơi nhiễm, nên em hoang mang lắm.
    Các anh/chị cho em hỏi là: xét nghiệm bằng PP combo sau 21 ngày có chính xác ko hay là phải đợi cho đủ 28 ngày cho chắc chắn ạ ? THực sự là em muốn đi combo ngay lắm rồi, sớm đc ngày nào hay ngày đấy, chứ cứ sống dở chết dở trong sợ hãi như này thì em cũng chết mất :( Mong BQT tư vấn giúp em :(
    ads

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    Trích dẫn Gửi bởi cute9k Xem bài viết
    Vấn đề nguy cơ của em là vết xước/rách ở tay (ngày 9/2) ko xác định nguyên nhân do ai trong lúc đi xếp hàng nơi đông người mà em đã chia sẻ vs diễn đàn tuần trước ạ. Suốt từ thứ 3 tuần trước (18/2) cho tới đêm hôm qua (23/2) thì em mới hết bị sốt. Trong khoảng thời gian trên, thân nhiệt của em luôn quanh quẩn 37,4 ~ 37,7, kèm theo đó là nổi hạch (to, sờ thấy rõ, ở dưới cằm bên trái) và bị tiêu chảy trong 2 ngày ạ. Em nhận thấy các triệu chứng trên khá giống vs triệu chứng của người mới bị phơi nhiễm, nên em hoang mang lắm.
    Các anh/chị cho em hỏi là: xét nghiệm bằng PP combo sau 21 ngày có chính xác ko hay là phải đợi cho đủ 28 ngày cho chắc chắn ạ ? THực sự là em muốn đi combo ngay lắm rồi, sớm đc ngày nào hay ngày đấy, chứ cứ sống dở chết dở trong sợ hãi như này thì em cũng chết mất :( Mong BQT tư vấn giúp em :(
    Chủ đề: Một số loại sinh phẩm ELISA thế hệ 3, 4 thường dùng trong xét nghiệm HIV (Anti,Combo)

Bạn xem biểu đồ nhé:

Kháng nguyên xuất hiện sau 2 tuần có nguy cơ đến 5 tuần, Kháng thể xuất hiện sau 3 tuần có nguy cơ và tồn tại viễn vĩnh trong cơ thể. (Đường màu cam kháng thể IgG HIV và đường màu hồng kháng thể IgM HIV).

Quản Trị Box Hỏi Đáp HIV SmileAndLive's Avatar
    Cảm ơn
    4

Theo anh thì em xêt nghiệm lúc nào cũng thế, vì với những gì em viết ở đây, mọi người đã chia sẻ với em là em NO RISK trong các topic khác và anh ko thấy có lý do gì để thay đổi nó

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    55
    vâng, hình ảnh này em có tham khảo trong diễn đàn và cũng thấy rồi, nhưng dưới bức ảnh nhiều chữ quá, mà trong giai đoạn mà tâm lý của em đang bất an thế này thì khả năng đọc-hiểu của em ko đc tốt lắm :( Anh cho em hỏi KQ XN combo ở ngày 21 vs ngày 28 có khác nhau đc ko ạ ? Liệu ngày 21 âm thì ngày 28 dương đc ko ạ ?

Cảm ơn
    2,578
    vâng, hình ảnh này em có tham khảo trong diễn đàn và cũng thấy rồi, nhưng dưới bức ảnh nhiều chữ quá, mà trong giai đoạn mà tâm lý của em đang bất an thế này thì khả năng đọc-hiểu của em ko đc tốt lắm :( Anh cho em hỏi KQ XN combo ở ngày 21 vs ngày 28 có khác nhau đc ko ạ ? Liệu ngày 21 âm thì ngày 28 dương đc ko ạ ?
    Kháng nguyên xuất hiện sau 2 tuần có nguy cơ đến 5 tuần, Kháng thể xuất hiện sau 3 tuần có nguy cơ và tồn tại viễn vĩnh trong cơ thể. (Đường màu cam kháng thể IgG HIV và đường màu hồng kháng thể IgM HIV).
    Chủ đề: Một số loại sinh phẩm ELISA thế hệ 3, 4 thường dùng trong xét nghiệm HIV (Anti,Combo)

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    55
    mong anh songchung trả lời giúp em là: đi XN ngày thứ 21 có khác gì so với ngày thứ 28 ko ạ :( Vì em tham khảo trong diễn đàn thấy có bạn XN 17 18 19 20 ngày vẫn đc khuyên là combo chưa chính xác trong giai đoạn này ạ

Cảm ơn
    2,578
    mong anh songchung trả lời giúp em là: đi XN ngày thứ 21 có khác gì so với ngày thứ 28 ko ạ :( Vì em tham khảo trong diễn đàn thấy có bạn XN 17 18 19 20 ngày vẫn đc khuyên là combo chưa chính xác trong giai đoạn này ạ
    Tại sao đưa tài liậu cho bạn đọc bạn k đọc:

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    55

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    55
    anh songchung ơi, em đọc rồi ạ, tức là xn thì tốt nhất từ ngày 25 đến 28 phải ko ạ ? Với cả a cho em hỏi xn ở Medlatec là HIV combo PT đã là xét nghiệm thế hệ 4 tốt nhất chưa ạ ?

Cảm ơn
    2,578
    anh songchung ơi, em đọc rồi ạ, tức là xn thì tốt nhất từ ngày 25 đến 28 phải ko ạ ? Với cả a cho em hỏi xn ở Medlatec là HIV combo PT đã là xét nghiệm thế hệ 4 tốt nhất chưa ạ ?
    Combo là sinh phẩm thế hệ thứ 4. thế giới đang dùng combo và tại việt nam cũng dùng Combo vậy có tốt k?

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    55
    Em vừa mới đi Bệnh viện E gần nhà xong, định đi khám cái hạch vs sốt cả tuần thì BS lại kết luận là sốt virus ạ :( Em lo quá a ơi :(( đi viện về, ngủ 1 giấc rồi lại nhảy vào máy tính để chia sẻ vs các anh cho nhẹ lòng ạ :( Mà theo như a nói thì xn HIV ở Medlatec là combo thế hệ 4 tốt nhất hiện giờ rồi phải ko ạ ? Liệu CN tuần sau (thời điểm ngày thứ 28 của em) thì em nên ra BV Huyết Học hay gọi Medlatec đến nhà thì KQ chuẩn xác hơn ạ? Tại vì em thấy có bài post nào của a Tuấn liệt kê những cơ sở được quyền công bố dương tính ko có Medlatec nên em hơi băn khoăn ạ ? THực sự thì em thích Medlatec hơn, vì lấy máu tại nhà, tránh được hiệu ứng bệnh viện ạ, em sợ BV lắm :(

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,921
    Em vừa mới đi Bệnh viện E gần nhà xong, định đi khám cái hạch vs sốt cả tuần thì BS lại kết luận là sốt virus ạ :( Em lo quá a ơi :(( đi viện về, ngủ 1 giấc rồi lại nhảy vào máy tính để chia sẻ vs các anh cho nhẹ lòng ạ :( Mà theo như a nói thì xn HIV ở Medlatec là combo thế hệ 4 tốt nhất hiện giờ rồi phải ko ạ ? Liệu CN tuần sau (thời điểm ngày thứ 28 của em) thì em nên ra BV Huyết Học hay gọi Medlatec đến nhà thì KQ chuẩn xác hơn ạ? Tại vì em thấy có bài post nào của a Tuấn liệt kê những cơ sở được quyền công bố dương tính ko có Medlatec nên em hơi băn khoăn ạ ? THực sự thì em thích Medlatec hơn, vì lấy máu tại nhà, tránh được hiệu ứng bệnh viện ạ, em sợ BV lắm :(

Bạn xét nghiệm thì nên xem trong phiếu ghi HIV Ag/Ab thì mới đúng là phương pháp xét nghiệm tìm kháng thể và kháng nguyên.

13. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

cute9k (24-02-2014)

Thành viên chính thức
    Cảm ơn
    1
    Medlatec là bv tư nhân nên không được công nhận dương tính nghĩa là nếu bạn xn ở đây nếu nghi ngờ thì phải đi xn ở chỗ khác còn nếu âm tính thì yên tâm. hiên nay các bệnh viện tư lớn có trang thiết bị hiện đại không thua kém ( nếu không muốn nói là hiện đại hơn ) các bv nhà nước

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    55
    em lên trang chủ của medlatec thì thấy thông tin này: http://www.medlatec.vn/QADetails.aspx?id=5578
    Như thế tức là xn HIV Combi PT của MEdlatec cũng chính là xn Combo tìm kháng nguyên và kháng thể với cái tên khác là HIV Ag/Ab như anh Tuấn nói đúng ko ạ ?

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,921
    em lên trang chủ của medlatec thì thấy thông tin này: http://www.medlatec.vn/QADetails.aspx?id=5578
    Như thế tức là xn HIV Combi PT của MEdlatec cũng chính là xn Combo tìm kháng nguyên và kháng thể với cái tên khác là HIV Ag/Ab như anh Tuấn nói đúng ko ạ ?

Combi PT và Combo nghĩa là 1.

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    55
    thế tức là HIV Combi PT của Medlatec cũng chính là xn HIV Ag/Ab ạ ?

Thành viên chính thức
    Cảm ơn
    1
    thế tức là HIV Combi PT của Medlatec cũng chính là xn HIV Ag/Ab ạ ?
    2 pp này đều tìm kháng nguyên và kháng thể về cơ bản là giống nhau

19. Những thành viên đã cảm ơn HIV/AIDS cho bài viết này:

cute9k (24-02-2014)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 1 lần.
    Mình cũng xn ở medlatec máy móc ở đây rất hiện đại nhé bạn yên tâm về kết quả ở đây đi

21. Những thành viên đã cảm ơn nervermore cho bài viết này:

cute9k (25-02-2014)

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    55
    bạn xn tại nhà hay đến thẳng BV thế ? mình xn tại nhà, hôm ý mới xn lần đầu nên ko biết là có thể biết sớm KQ nhờ tra cứu online, lúc đầu cứ tưởng phải đợi đến cuối giờ chiều nhân viên họ mới giao phiếu KQ. Nếu bạn xn tại nhà thì sau bao lâu thì KQ có trên mạng hả bạn ?

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    55
    Trích dẫn Gửi bởi TƯ VẤN HIV Xem bài viết
    2 pp này đều tìm kháng nguyên và kháng thể về cơ bản là giống nhau
    anh ơi, vừa rồi em vào web của Medlatec đọc lại thì BS ở đấy bảo là: (http://www.medlatec.vn/QADetails.aspx?id=5578)
    "Hiện nay bệnh viện MEDLATEC đang sử dụng xét nghiệm có tên HIV Combi PT. Đây là thế hệ xét nghiệm HIV mới nhất của Hãng Roche. Xét nghiệm HIV Combi PT được sửa dụng trên hệ thống Cobas 8000 của hãng Roche có thể phát hiện đồng thời cả kháng thể HIV và kháng nguyên HIV-1 p24"
    em có thắc mắc là: thế tức là cái xn HIV Combi PT này ko phát hiện được cái HIV-2 ạ ? vì em thấy BS chỉ ghi là phát hiện đc kháng nguyên HIV-1 thôi ạ ?

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này