Kết quả 1 đến 5 của 5

Chủ đề: bị phồng tay ,rách da không chảy máu có sao không ạ?

Thành Viên Chính Thức tôi ơi đừng tuyệt vọng's Avatar
    Cảm ơn
    5,142

Unhappy bị phồng tay ,rách da không chảy máu có sao không ạ?

mong anh chị trên diễn đàn giải đáp giúp em với ạ:tối qua em có đi chơi bowling trên aeon tân phú.vì trái banh của em đem vào lỗ ngón cái hơi chật tí nên em ném được vài game là em đã bị phồng và tróc nguyên một miếng da tay to ra luôn.có thể em hoang tưởng và em đang lo là:
    1)ngón tay em bị như vậy lỡ mà tiếp xúc với máu có hiv trong lỗ banh của những người cùng chơi cùng trái banh đó thì có sao không ạ?vì trái banh của em lúc em bị tróc tay thì có mấy anh ở lane bên cạnh chơi kế bên em có lấy đánh.về nhà em có kiểm tra lại thì không có thấy vết máu trong lỗ banh,em chỉ sợ do ngón tay em ma sát dô ra nên làm khô máu mất rồi
    2)cũng là cùng câu hỏi như vậy nhưng có hơi khác hơn một tí là lúc sau do bong tróc da tay đau quá nên em có lấy banh ở trung tâm chơi,mà những trái banh đó vì là banh công cộng nên có nhiều khách chơi lắm,lúc về đến nhà em ngồi nghỉ mệt và suy nghĩ lại thì lại thấy lo sợ nhưng vì về rồi nên em cũng không thể nào kiểm tra mấy trái banh đó coi có vết máu trong lỗ không?
    về đến nhà rồi em mới lấy oxy già để rửa và dán băng keo cá nhân,lúc đó em có lấy 2 ngón tay chụm vào nhau để nặn mạnh nhưng không thấy có máu chảy ra,hay là máu chảy ra nhưng mà nhỏ và ít quá nên em không thấy.như vậy liệu em có đã quá trễ và có nguy cơ gì không anh chị ơi?vì hôm qua em chơi cũng nhiều nên mồ hôi ra cũng nhiều.không biết do mồ hôi tay em ra hay sao mà lúc em chơi,em có cầm dô quả banh thì nó ươn ướt.em cũng ỷ y không kiểm tra nó là gì nữa?
    tính từ hôm qua đến giờ là em đã được 29 tiếng vàng rồi...
    ads
    Lần sửa cuối bởi tôi ơi đừng tuyệt vọng, ngày 05-03-2014 lúc 10:38.

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    Trích dẫn Gửi bởi tôi ơi đừng tuyệt vọng Xem bài viết
    mong anh chị trên diễn đàn giải đáp giúp em với ạ:tối qua em có đi chơi bowling trên aeon tân phú.vì trái banh của em đem vào lỗ ngón cái hơi chật tí nên em ném được vài game là em đã bị phồng và tróc nguyên một miếng da tay to ra luôn.cótheerr em hoang tưởng và em đang lo là:
    1)ngón tay em bị như vậy lỡ mà tiếp xúc với máu có hiv trong lỗ banh của những người cùng chơi cùng trái banh đó thì có sao không ạ?vì trái banh của em lúc em bị tróc tay thì có mấy anh ở lane bên cạnh chơi kế bên em có lấy đánh.về nhà em có kiểm tra lại thì không có thấy vết máu trong lỗ banh,em chỉ sợ do ngón tay em ma sát dô ra nên làm khô máu mất rồi
    2)cũng là cùng câu hỏi như vậy nhưng có hơi khác hơn một tí là lúc sau do bong tróc da tay đau quá nên em có lấy banh ở trung tâm chơi,mà những trái banh đó vì là banh công cộng nên có nhiều khách chơi lắm,lúc về đến nhà em ngồi nghỉ mệt và suy nghĩ lại thì lại thấy lo sợ nhưng vì về rồi nên em cũng không thể nào kiểm tra mấy trái banh đó coi có vết máu trong lỗ không?
    về đến nhà rồi em mới lấy oxy già để rửa và dán băng keo cá nhân,lúc đó em có lấy 2 ngón tay chụm vào nhau để nặn mạnh nhưng không thấy có máu chảy ra,hay là máu chảy ra nhưng mà nhỏ và ít quá nên em không thấy.như vậy liệu em có đã quá trễ và có nguy cơ gì không anh chị ơi?vì hôm qua em chơi cũng nhiều nên mồ hôi ra cũng nhiều.không biết do mồ hôi tay em ra hay sao mà lúc em chơi,em có cầm dô quả banh thì nó ươn ướt.em cũng ỷ y không kiểm tra nó là gì nữa?
    Bạn hoàn toàn k có nguy cơ, bạn nên tìm hiểu con đường lây nhiễm HIV:
    Chủ đề: HIV - Đường lây và cách phòng ngừa

Chủ đề: Nội sinh của da

4- TUYẾN PHÒNG THỦ ĐẦU TIÊN: (Chủ đề: Chức năng đề kháng của cơ thể)
    Phần da và những chất màng nhầy (hay chất nhờn) của cơ thể là tuyến phòng thủ đầu tiên, có nhiệm vụ ngăn chận sự xâm nhập của vi trùng gây bệnh. Hệ thống hô hấp, và tiêu hóa thường được xem ở tận bên trong cơ thể. Tuy nhiên, chúng cũng có những bộ phận tiếp giáp bên ngoài, được bao phủ với những màng nhầy, nhằm chống lại sự thấm thấu của vi trùng. Các đơn vị phòng thủ do phần da cung cấp gồm nhiều loại khác nhau như:
    4.1-Những lớp ngoài của phần da là các màng tế bào chết, tạo nên mô tầng bao phủ tự nhiên, để cản trở vi trùng xâm nhập từ bên ngoài. Những tầng lớp nầy có thể bị làm trầy, nhưng không gây tác hại đến cơ thể.
    4.2-Chất dầu nhờn của phần da bắt nguồn từ những tuyến bả nhờn tiết ra, có tính chất không thấm nước, và giúp ngăn ngừa sự tấn công của vi trùng.
    4.3-Những màng nhầy (chất nhờn) mang tính chất hóa học, chúng được tiết ra có công dụng ngăn cản, và chống lại sự tấn công của vi trùng.
    4.5-Những mạch máu trong da đẩy dồn máu đến vùng bị đe dọa, để mang theo những lực lượng chống đỡ sự phát triển của vi trùng.
    5-SỰ XÂM NHẬP QUA MÔI GIỚI TRUYỀN NHIỄM:
    Khi phần da bị phá vỡ sẽ tạo nên một vết thương, và vùng bị ảnh hưởng chung quanh vết thương. Trước tiên, chất huyết tương (Clotted Blood) trong máu có nhiệm vụ bao phủ lên trên mặt vết thương. Ngoài việc ngăn chận sự chảy máu nơi vết thương, huyết tương còn tạo nên một màng phòng thủ chống lại sự nhiễm trùng. Nếu sự nhiễm trùng xảy ra vào lúc bị thương, vùng bị ảnh hưởng chung quanh vết thương trở nên viêm, thâm đỏ, và đau nóng, hay bị rung động. Sau đó, vết thương có thể trở nên ung mũ. Lập tức, nhiều lượng máu được đẩy mạnh đến vùng bị thương. Cho nên, tạo ra sự gia tăng nhiệt độ nơi đó. Những tế bào bạch huyết (White Blood cells) trong máu thoát ra khỏi các mạch máu, để đi xuyên qua các thành mao quản mỏng, và thấm thấu vào các mô tầng (Tissues). Nơi đó, chúng cố gắng mọi nỗ lực để vô hiệu hóa, và tiêu diệt những vi khuẩn xâm nhập.
    Ngoài ra, Interferon là một loại chất đạm (Protein), có tính chất cơ chế phòng thủ không riêng biệt, để chống lại sự nhiễm độc. Interferon có thể sinh ra bởi nhiều loại tế bào khác nhau trong cơ thể, để chống lại sự nhiễm độc của một loại tế bào đặc biệt. Không như những chất kháng thể khác, Interferon có thể bước vào bên trong những tế bào bị nhiễm độc, để hoạt động ngăn chận hàng loạt mầm độc. Các y sĩ có thể cung cấp Interferon cho những bệnh nhân bị nhiễm độc tố, nhằm nâng cao sức đề kháng của họ. Sự xâm nhập vào cơ thể bởi những nhiễm độc tố như : Vi khuẩn, mầm độc, mốc meo, được xem như một trận chiến. Có những cuộc chạm trán nhỏ địa phương, tại những điểm tấn công. Sau đó, những trận chiến lớn xảy ra. Trong cuộc chiến tranh nầy, những tế bào và những thành phần hóa học của máu, những tế bào mô tầng, và các phần chất lỏng mô tầng bạch huyết, được thể hiện như những lực lượng đề kháng của cơ thể, có nhiệm vụ chống lại với những độc tố ngoại xâm. Những tế bào bạch huyết cầu (White Blood Cells) có thể được so sánh như lực lượng bộ binh, chiến đấu bằng tay, và tẩy sạch chiến trường sau khi hành động.
    Những vi khuẩn xâm nhập chỉ huy cuộc tấn công hóa học, chống lại những mô tầng cơ thể. Chúng sinh ra những chất hóa học, được gọi là độc tố, kháng nguyên, hay Immunogens, nhằm gây độc hại cho cơ thể. Những chất độc nầy có thể xuất hiện nơi vùng vi khuẩn tấn công, hoặc tại các nơi khác, trên khắp cơ thể. Chúng có thể gây nguy hại cho các cơ quan tim, thần kinh hệ, thận. Ngoài ra, chúng còn tạo nên những cơn nóng sốt cho cơ thể.

3. Những thành viên đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết này:

Cảm ơn
    5,142
    cảm ơn anh Hiếu,từ tối qua đến giờ em cứ lăn tăn và hoang tưởng mãi.lúc này em rất ngại để cho cơ thể mình bị tổn thương và chảy máu.quan hệ tình dục thì lại không còn muốn nữa vì có nhiều nguy cơ quá mà.tưởng đâu em sống lành mạnh(chơi bowling) mà cũng có nguy cơ nữa chứ,hix!

Điều Hành Chung.Thay quyền Admin
    (Sanh năm 1983 ) 10 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Trích dẫn Gửi bởi tôi ơi đừng tuyệt vọng Xem bài viết
    mong anh chị trên diễn đàn giải đáp giúp em với ạ:tối qua em có đi chơi bowling trên aeon tân phú.vì trái banh của em đem vào lỗ ngón cái hơi chật tí nên em ném được vài game là em đã bị phồng và tróc nguyên một miếng da tay to ra luôn.có thể em hoang tưởng và em đang lo là:
    Bạn yên tâm những gì bajb kể không phải là con đường lây nhiễm HIV. Bạn không cần dùng pep trong trường hợp này.

6. Những thành viên đã cảm ơn Nguyen Ha cho bài viết này:

Cảm ơn
    5,142
    cảm ơn chị Hà,em cũng mong là vậy.giờ em có thêm kiến thức về hiv rồi ^^

Thông tin về chủ đề này