Kết quả 1 đến 7 của 7

Chủ đề: Xin tư vấn cho em xét nghiệm HIV với người có hệ miễn dịch yếu

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    8
    Được cảm ơn 1 lần.

Xin tư vấn cho em xét nghiệm HIV với người có hệ miễn dịch yếu

Chào các anh chị. Nguy cơ của em là đạp phải kim tiêm.

Sau 10 ngày em có bị nổi mụn nóng rát ở môi dưới (em nghĩ là herpes nhưng không thấy có nước) trước giờ em không bị nổi mụn gần môi miệng, em có xức dầu xanh khoảng 1 tuần thì hết, tiếp đó lại nổi tiếp 1 mụn ở gần mép trên (ko phải mụn mủ) nó không nhức sau 1 tuần cũng hết. Thỉnh thoảng em có bị sốt nhẹ khoảng 37,5 độ sau 1 ngày thì hết.

Sau 2 tuần em bị đi phân lỏng 1 lần rồi hết. Cuối tuần thứ tư em có bị 1 lần nữa. Hạch thì em bị nổi sẵn từ mấy năm nay 4 mụt ở 2 bên hàm.

Em bị viêm khớp điều trị bằng methotrexate (thuốc ức chế miễn dịch) liều 12,5mg/tuần dc 3 năm rồi nên hệ miễn dịch yếu.

Ngày 28 sau nguy cơ em xét nghiệm combo bên hòa hảo kq âm tính em cũng bớt lo phần nào.

Nhưng vài ngày nay em bị đau khớp nặng, người có nổi vài mụt đỏ như nhọt sau lưng.

*Em mong được các anh chị tư vấn về hệ miễn dịch của em như vậy thì xét nghiệm combo 28 ngày độ chính xác có cao không? Xét nghiệm lại sau nguy cơ 3 tháng tỷ lệ an toàn của em có cao không?
    - Do em uống thuốc ức chế miễn dịch nên mỗi 3 tháng có xét nghiệm công thức máu, Kết quả xét nghiệm CTM của em tháng 11 năm 2013 là: WBC=7.14 (k/uL), % Lym= 32,3 số Lym=2.3 các chỉ số có vẻ bình thường.

=> Cho em hỏi với các chỉ số như vậy có thể kết luận hệ miễn dịch em bình thường có thể sản xuất kháng thể trong vòng 28 ngày không???

xét nghiệm CTM đầu tháng 3/2014 thì WBC=7.32, %lym=24,5 số lym=1,79. Có sự giảm khá nhiều của tế bào lympho làm em rất lo lắng. Có khi nào sơ nhiễm HIV 1 tháng mà tế bào lympho giảm nhanh như vậy không??

Bài khá dài, rất mong nhận được sự tư vấn của các anh chị, em cám ơn.
    ads

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    Trích dẫn Gửi bởi haxuan Xem bài viết

Sau 10 ngày em có bị nổi mụn nóng rát ở môi dưới (em nghĩ là herpes nhưng không thấy có nước) trước giờ em không bị nổi mụn gần môi miệng, em có xức dầu xanh khoảng 1 tuần thì hết, tiếp đó lại nổi tiếp 1 mụn ở gần mép trên (ko phải mụn mủ) nó không nhức sau 1 tuần cũng hết. Thỉnh thoảng em có bị sốt nhẹ khoảng 37,5 độ sau 1 ngày thì hết.

Sau 2 tuần em bị đi phân lỏng 1 lần rồi hết. Cuối tuần thứ tư em có bị 1 lần nữa. Hạch thì em bị nổi sẵn từ mấy năm nay 4 mụt ở 2 bên hàm.

Em bị viêm khớp điều trị bằng methotrexate (thuốc ức chế miễn dịch) liều 12,5mg/tuần dc 3 năm rồi nên hệ miễn dịch yếu.

Ngày 28 sau nguy cơ em xét nghiệm combo bên hòa hảo kq âm tính em cũng bớt lo phần nào.

Nhưng vài ngày nay em bị đau khớp nặng, người có nổi vài mụt đỏ như nhọt sau lưng.

*Em mong được các anh chị tư vấn về hệ miễn dịch của em như vậy thì xét nghiệm combo 28 ngày độ chính xác có cao không? Xét nghiệm lại sau nguy cơ 3 tháng tỷ lệ an toàn của em có cao không?
    - Do em uống thuốc ức chế miễn dịch nên mỗi 3 tháng có xét nghiệm công thức máu, Kết quả xét nghiệm CTM của em tháng 11 năm 2013 là: WBC=7.14 (k/uL), % Lym= 32,3 số Lym=2.3 các chỉ số có vẻ bình thường.

=> Cho em hỏi với các chỉ số như vậy có thể kết luận hệ miễn dịch em bình thường có thể sản xuất kháng thể trong vòng 28 ngày không???

xét nghiệm CTM đầu tháng 3/2014 thì WBC=7.32, %lym=24,5 số lym=1,79. Có sự giảm khá nhiều của tế bào lympho làm em rất lo lắng. Có khi nào sơ nhiễm HIV 1 tháng mà tế bào lympho giảm nhanh như vậy không??

Chào bạn.
    Bạn dẫm kim nếu là kim tiêm chứa máu tươi mới sữ dụng xong là có nguy cơ. Nếu kim tiêm củ máu xẫm màu là k có nguy cơ.
    - Để tồn tại, virus bắt buộc phải ký sinh trên một sốtế bào sống. Khi ra ngoại cảnh, dưới tác động của môi trường và thiếu sự nuôidưỡng, các tế bào sẽ bị huỷ hoại rất nhanh, và virus cũng bị huỷ hoại theo
    1. Mọi virus lây nhiễm kể cả hiv đều tự phân hủy ở môi trường bên ngoài,và chỉ cần 5p là sẽ bị phân hủy
    2. Virus chỉ tồn tại khi tế bào limote còn hoạt động khi gặp môi trường bên ngoài thì tb limote mất đy thì virus cũng sẽ bị mất đy rất nhanh cho dù máu chưa đông
    Hiện tại k có một loại thuốc nào có thể ức chế HIV thay thế ARV kháng HIV. Một người nhiễm HIV thật sự cho dù có dùng 100 toa thuốc ARV đi nữa thì XN máu HIV luôn cho KQ DT HIV.
    Cứ cho là bạn dẫm bơm kim tiếm vừa mới xử dụng xong thì KQ AT sau 28 ngày ComBo Ag/Ab tìm kháng nguyên và kháng thể là tính hiểu khả quan rất cao.
    Em xem biểu đồ nhé:

Kháng nguyên xuất hiện sau 2 tuần có nguy cơ đến 5 tuần, Kháng thể xuất hiện sau 3 tuần có nguy cơ và tồn tại viễn vĩnh trong cơ thể. (Đường màu cam kháng thể IgG HIV và đường màu hồng kháng thể IgM HIV). Combo Ag/Ag tìm kháng nguyên và kháng thể XN ở nguy cơ từ 4 tuần đến 5 tuần, sau 6 tuần đến 12 tuần XN HIV 1/2 Ab tìm kháng thể. Và KQ chính xác cho một nguy cơ thật sự với HIV là ở 12 tuần

3. Những thành viên đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết này:

haxuan (18-03-2014)

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,928

Bạn đã xét nghiệm 28 ngày âm tính với phương pháp HIV Combo thì bạn yên tâm,vì đây là kết quả khả quan RẤT CAO bạn sẽ âm tính sau 12 tuần,chưa có ca nào lật kèo.

5. Có 2 người đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết bổ ích này:

haxuan (18-03-2014),Tungthanhtran (18-03-2014)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    8
    Được cảm ơn 1 lần.
    Xin cám ơn anh Songchung và anh Tuấn đã trả lời. Em có đọc tác dụng phụ thuốc em đang uống có thể gây viêm loét miệng. 5 tuần sau nguy cơ em bị nhiệt miệng (đẹn môi) và viêm 1 bên amiđan 7 ngày chưa hết nên sau 6 tuần em có làm tiếp 1 cái xét nghiệm công thức máu , WBC= 7.3; tế bào lympho tăng lên 2.9, còn NEU giảm từ 4.98 còn 3.76. Thật không hiểu nổi hệ miễn dịch của em, mới có 2 tuần mà lympho tăng từ 1.79 lên 2.9, còn NEU giảm mạnh, chắc còn stress dài dài tới 12 tuần hix hix.

Cảm ơn
    2,578
    Xin cám ơn anh Songchung và anh Tuấn đã trả lời. Em có đọc tác dụng phụ thuốc em đang uống có thể gây viêm loét miệng. 5 tuần sau nguy cơ em bị nhiệt miệng (đẹn môi) và viêm 1 bên amiđan 7 ngày chưa hết nên sau 6 tuần em có làm tiếp 1 cái xét nghiệm công thức máu , WBC= 7.3; tế bào lympho tăng lên 2.9, còn NEU giảm từ 4.98 còn 3.76. Thật không hiểu nổi hệ miễn dịch của em, mới có 2 tuần mà lympho tăng từ 1.79 lên 2.9, còn NEU giảm mạnh, chắc còn stress dài dài tới 12 tuần hix hix.
    Bạn thật là sai lầm, XN CTM k phải là PP XN để xem mình có nhiễm HIV hay k. HIV XN là tìm kháng thể IgG và Kháng thể IgI có trong máu hay k, còm công thức máu là dùng để xn khi bạn đang điều trị bệnh gì đó, đang uống thuốc, BS cần theo giỏi CTM của bạn trong quá trình uống thuốc có gì thay đổi hay k. K có một bác sĩ nào dám nói XN CTM để khẳng định xem có nhiễm HIV hay k. Tế bào Lym tăng cao hay giảm có nhiều nguyên nhâm: Bạn đang viêm nú, sâu răng, viêm họng, viêm nhiễm trùng vết thương, viêm ruột thừa... Và Stress cũng là nguy6en nhân làm cho tế bào lym suy giảm
    Trong XN HIV người ta XN tìm 2 đường này:
    (Đường màu cam kháng thể IgG HIV và đường màu hồng kháng thể IgM HIV).
    Bạn xem biểu đồ nhé:

Kháng nguyên xuất hiện sau 2 tuần có nguy cơ đến 5 tuần, Kháng thể xuất hiện sau 3 tuần có nguy cơ và tồn tại viễn vĩnh trong cơ thể. (Đường màu cam kháng thể IgG HIV và đường màu hồng kháng thể IgM HIV)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    8
    Được cảm ơn 1 lần.
    Tại em uống thuốc ức chế miễn dịch trị viêm khớp nên 3-4 tháng phải xn CTM để xem có gì bất thường ko để điều chỉnh thuốc. Ráng chờ 12 tuần em làm cái test cho an tâm, hy vọng em ko bị lật kèo @@

Cảm ơn
    2,578
    Tại em uống thuốc ức chế miễn dịch trị viêm khớp nên 3-4 tháng phải xn CTM để xem có gì bất thường ko để điều chỉnh thuốc. Ráng chờ 12 tuần em làm cái test cho an tâm, hy vọng em ko bị lật kèo @@
    Hiện tại k có thuốc ức chế HIV nào thay đổi cho ARV hay PEP, Cho dù bạn có nhiễm HIV thật sự đi nữa, bạn có uống 10000 toa ARV hay PEP bạn XN vẫn luôn DT với HIV

Thông tin về chủ đề này