Bạn nam, 27 tuổi, Quảng Ninh, hỏi: Xin chào. Em có lần đã đi chơi gái mại dâm nhưng không đeo bao cao su. Sau 3 tháng em đi xét nghiệm HIV thì âm tính. Nhưng từ dó đến nay em không dám đi xét nghiệm lại. Vậy em có bị HIV không? Người bị HIV có khả năng béo được không?
Bạn thân mến! Hiện tại, bạn đang băn khoăn về khả năng lây nhiễm HIV của mình khi bạn mới chỉ làm xét nghiệm ở thời điểm 3 tháng sau khi có hành vi nguy cơ mà chưa đi xét nghiệm lại lần nữa. Đồng thời, bạn cũng quan tâm về khả năng một người nhiễm vi rút HIV có thể béo lên được hay không. Chúng tôi phần nào hiểu được băn khoăn của bạn trong tình huống này. Điều gì khiến bạn không dám đi làm xét nghiệm lại? Kể từ thời điểm có quan hệ tình dục với cô gái mại dâm đó đến nay, bạn có để xảy ra bất cứ hành vi tình dục không an toàn nào có thể dẫn đến nguy cơ nhiễm HIV không? Bạn biết đấy, việc thực hiện xét nghiệm HIV sau khoảng 2,5 tháng từ khi có hành vi tình dục không an toàn có thể giúp một người xác định chính xác về khả năng lây nhiễm HIV của mình. Bạn đã thực hiện xét nghiệm máu và có kết quả âm tính sau 3 tháng đầu kể từ khi có hành vi tình dục không an toàn vì vậy bạn không nên lo lắng quá và có thể tin tưởng vào kết quả xét nghiệm này. Tuy vậy, bạn cũng cần lưu ý rằng kết quả xét nghiệm đó cũng chỉ có giá trị với lần quan hệ tình dục với cô gái mại dâm cách 2,5 tháng. Nghĩa là kêt quả này không có giá trị khẳng định về khả năng lây nhiễm HIV của bạn trong tình huống bạn để xảy ra hành vi tình dục không an toàn kể từ thời điểm có quan hệ tình dục với cô gái mại dâm đó đến khi làm xét nghiệm. Bạn có đặt ra câu hỏi liệu người bị nhiễm HIV có thể béo lên được không. Phải chăng đây là điều bạn nghĩ đến để tự kiểm tra khả năng lây nhiễm HIV của mình? Có thể bạn cũng biết, sau giai đoạn cửa sổ và trước khi chuyển sang giai đoạn AIDS, người nhiễm HIV sẽ không có dấu hiệu đặc trưng nào và việc béo hay gầy không liên quan đến việc người đó có bị nhiễm HIV hay không. Tuỳ thuộc vào chế độ dinh dưỡng, luyện tập, nghỉ ngơi và tâm lý của mỗi người nhiễm HIV mà họ có thể tăng hoặc giảm cân. Vì vậy, thay vì đi tìm một số biểu hiện quy chiếu cho việc mình có bị nhiễm HIV hay không thì bạn có thể tự tin với kết quả xét nghiệm âm tính của mình và cẩn thận hơn, chú ý dùng biện pháp bảo vệ trong những lần quan hệ tình dục sau này. Chúc bạn mọi điều tốt đẹp!
Nguồn:Tâm sự bạn trẻ