Trang 88 của 123 Đầu tiênĐầu tiên ... 3878868788899098 ... CuốiCuối
Kết quả 1,741 đến 1,760 của 2447

Chủ đề: Những người có dòng máu quý tộc

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    Trích dẫn Gửi bởi JordanLe Xem bài viết
    Hi anh chị

em vừa nhận được thuốc đợt đầu 7 ngày gồm ARV và Cotrim

Em có hỏi khi nào cho em dự phòng Lao thì họ nói khi nào em nhận thuốc Theo tháng sẽ cho em uống kèm

em nhận viên vàng 127

Cho em hỏi, buổi tối em thường có thói quen uống cafe sữa truong khi đi ngủ vậy có ảnh huong den thuoc này ko, em có cần bỏ thói quen này không?

Viên kết hợp 3 trong 1 có Efavirenz tương tác với sữa, các chất kích thích, các chất có ga, khuyến cáo ko uống vào buổi tối chung với thuốc, muốn uống phải trước 3 giờ khi uống ARV

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    8
    Trích dẫn Gửi bởi Truong Xuan Xem bài viết
    Bạn cứ đến đăng ký điều trị miễn phí, ở đó người ta sẽ làm các XN cho bạn. Hiện tại khi CD4 của bạn phải từ 350 trở xuống mới được cấp ARV.
    Dạ em cám ơn anh ạ.

Thành viên giới hạn
    Cảm ơn
    48
    Trích dẫn Gửi bởi songchungvoi_HIV Xem bài viết
    Viên kết hợp 3 trong 1 có Efavirenz tương tác với sữa, các chất kích thích, các chất có ga, khuyến cáo ko uống vào buổi tối chung với thuốc, muốn uống phải trước 3 giờ khi uống ARV
    Buổi tối dùng những thực phẩm như trên thì nó làm tăng tác dụng phụ không mong muốn phải không anh? Hay nó làm thuốc bị mất tác dụng luôn? Vì em dùng 2 ngày rôi mà sao tỉnh như ruồi, không chóng mặt hay say sưa gì cả? Cứ như là chẳng uống thuốc gì ấy? Không hiểu?!

Cảm ơn
    2,578
    Trích dẫn Gửi bởi JordanLe Xem bài viết
    Buổi tối dùng những thực phẩm như trên thì nó làm tăng tác dụng phụ không mong muốn phải không anh? Hay nó làm thuốc bị mất tác dụng luôn? Vì em dùng 2 ngày rôi mà sao tỉnh như ruồi, không chóng mặt hay say sưa gì cả? Cứ như là chẳng uống thuốc gì ấy? Không hiểu?!
    Thức ăn thức uống ko làm mất tác dụng của thuốc, mà làm tăng nồng độ thuốc gây cho bạn nhiều tác dụng phụ

5. Những thành viên đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết này:

JordanLe (12-12-2014)

Quản trị box :Là người đồng tính nam
    ( Sanh năm 1989 )
    UTMIENTAY's Avatar
    Cảm ơn
    95

Mới tập Gym bữa đầu tiên có 1 tiếng hà... mà lúc về leo lên cân lại tănglên được 0,2 kg.... Hihii

Cảm ơn
    2,578
    Trích dẫn Gửi bởi UTMIENTAY Xem bài viết
    Mới tập Gym bữa đầu tiên có 1 tiếng hà... mà lúc về leo lên cân lại tănglên được 0,2 kg.... Hihii
    1 ngày có 24g, tập hết 24g => tăng gần 5kg => 30 ngày => tăng 150kg ko cần en cum

Quản trị box :Là người đồng tính nam
    ( Sanh năm 1989 )
    UTMIENTAY's Avatar
    Cảm ơn
    95
    1 ngày có 24g, tập hết 24g => tăng gần 5kg => 30 ngày => tăng 150kg ko cần en cum
    Tập kiểu đó lên bàn thờ sớm đó anh yêu

Cảm ơn
    2,578
    Trích dẫn Gửi bởi UTMIENTAY Xem bài viết
    Tập kiểu đó lên bàn thờ sớm đó anh yêu
    Lên nớ hưởng nhang khói đồ cúng sướng bỏ bố

Thành Viên Chính Thức D@k's Avatar
    Cảm ơn
    4
    cuối năm tiệc tùng tiếp khách hơi nhiều... liệu uống bia rồi uống thuốc vậy có hại không bác songchung ? Tuy em uống bia có say nhưng vẫn nhớ và tuân thủ. Luoon mang ARV trong người, cứ bon 10h30 là dù đang ngồi quán vẫn lấy ra uống.

Dạo này em bị bón quá, không biết có phải do ARV không, uống sinh tố thường xuyên mà chỉ giảm chút. Ăn đu đủ hoặc uống dufalac thì mới hết.

Dao này cv hơi nhiều cuối năm, nên lâu lâu bỏ cử ăn phụ. Nhưng hể bỏ là bụng lại réo, chắc do quen rồi. Hồi trước cố nhét vô cử phụ, giờ không nhét bụng cũng đói...
    Lần sửa cuối bởi D@k, ngày 12-12-2014 lúc 15:36.

Cảm ơn
    2,578
    Trích dẫn Gửi bởi D@k Xem bài viết
    cuối năm tiệc tùng tiếp khách hơi nhiều... liệu uống bia rồi uống thuốc vậy có hại không bác songchung ? Tuy em uống bia có say nhưng vẫn nhớ và tuân thủ. Luoon mang ARV trong người, cứ bon 10h30 là dù đang ngồi quán vẫn lấy ra uống.

Dạo này em bị bón quá, không biết có phải do ARV không, uống sinh tố thường xuyên mà chỉ giảm chút. Ăn đu đủ hoặc uống dufalac thì mới hết.

Dao này cv hơi nhiều cuối năm, nên lâu lâu bỏ cử ăn phụ. Nhưng hể bỏ là bụng lại réo, chắc do quen rồi. Hồi trước cố nhét vô cử phụ, giờ không nhét bụng cũng đói...
    1 người bình thường rượu bia nhiều đã làm hại sức khỏe như men gan cao, dẫn đến xơ gan => NCH uống ARV là thuốc độc hại làm tổn thương gan thận về lâu dài + rượu bia => nguy cơ gan banh nhà lòng sớm

Cảm ơn
    4
    1 người bình thường rượu bia nhiều đã làm hại sức khỏe như men gan cao, dẫn đến xơ gan => NCH uống ARV là thuốc độc hại làm tổn thương gan thận về lâu dài + rượu bia => nguy cơ gan banh nhà lòng sớm
    em ko phải dân bợm, chỉ trong tháng này mới phải đi vì cv, một tuần em hạn chế và né lắm cũng bị dính đi 01 lần với Cty (chứ giờ này năm ngoài là 07 ngày em đi tiếp khách hết 07 ngày rồi). Mà giờ hình như em tự ý thức được uống tầm 5-6 chai là không uống nữa, chứ bt là khi chưa biết H là không say không về ^^.

À mà bác songchung cho em hỏi, opc cho mình test men gan khi nào? Khi uống ARV 1-2 tháng hay khi có dấu hiệu xấu của gan ?

Cảm ơn
    2,578
    em ko phải dân bợm, chỉ trong tháng này mới phải đi vì cv, một tuần em hạn chế và né lắm cũng bị dính đi 01 lần với Cty (chứ giờ này năm ngoài là 07 ngày em đi tiếp khách hết 07 ngày rồi). Mà giờ hình như em tự ý thức được uống tầm 5-6 chai là không uống nữa, chứ bt là khi chưa biết H là không say không về ^^.

À mà bác songchung cho em hỏi, opc cho mình test men gan khi nào? Khi uống ARV 1-2 tháng hay khi có dấu hiệu xấu của gan ?
    Định kỳ 6 tháng 1 lần cả Cd4, chức năng gan, chức năng thận, hồng cầu..... Bạn ko cần lo lắng vấn đề gan xấu đi sau 1 => tháng uống ARV, gan thận tổn thương sau nhiều năm uống ARV

Thành viên giới hạn
    Cảm ơn
    48
    Định kỳ 6 tháng 1 lần cả Cd4, chức năng gan, chức năng thận, hồng cầu..... Bạn ko cần lo lắng vấn đề gan xấu đi sau 1 => tháng uống ARV, gan thận tổn thương sau nhiều năm uống ARV
    Ah vậy là sau này mình có thăng thiên là tại bị sơ gan chứ không phải tại aids phải ko anh songchung. Hèn chi phấn đấu đến 2030 đẩy lùi đại dịch aids hehe ;D

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596
    Hum nay bắt đầu sài INH. Không biết sau có bị đen như lão Mẹc không

16. Những thành viên đã cảm ơn Charles cho bài viết này:

Tuanmecsedec (15-12-2014)

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,925

18. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

Charles (15-12-2014)

Cảm ơn
    2,578
    Ui chúc mừng Kụ

Cảm ơn
    4
    Hit hit... Giờ để ý dưới cổ em có nhiều mụn cám quá, nặng ra thì có cồi chứ ko có mũ. Lúc trước bt cũng có nhưng dạo này tự nhiên nổi hơi nhiều một chút sàu gần 1 tháng uống arv.

Do nóng hay vấn đề vệ sinh hay bị bệnh cơ hội nào vậy các bác... Mai đi khám opc rồi chắc hỏi bs quá. Diễn đàn ko cho up hình nhỉ?

Cảm ơn
    2,578
    Hit hit... Giờ để ý dưới cổ em có nhiều mụn cám quá, nặng ra thì có cồi chứ ko có mũ. Lúc trước bt cũng có nhưng dạo này tự nhiên nổi hơi nhiều một chút sàu gần 1 tháng uống arv.

Do nóng hay vấn đề vệ sinh hay bị bệnh cơ hội nào vậy các bác... Mai đi khám opc rồi chắc hỏi bs quá. Diễn đàn ko cho up hình nhỉ?
    Do uống ARV nóng nhiệt trong người thôi

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    18
    đápEm có thắc mắc hơi ngô nghê xíu mong anh chị giải đáp :
    Khi 1 người nhiễm H xét nghiệm cd4 <200 thì chắc người đó đã chuyển sang giai đoạn AIDS rồi hả mọi người ? Và uống ARV thì cd4 tăng lên , vậy họ có đảo ngược tình trạng bệnh dc ko ? ( từ giai đoạn 3, 4 --> gd 2 không triệu chứng) ?. Tuổi thọ của người có cd4 < 200 và người có 200< cd4 <350 cùng dc điều trị bằng thuốc arv có khác nhau không ?

Cảm ơn
    2,578
    Trích dẫn Gửi bởi boy9x Xem bài viết
    đápEm có thắc mắc hơi ngô nghê xíu mong anh chị giải đáp :
    Khi 1 người nhiễm H xét nghiệm cd4 <200 thì chắc người đó đã chuyển sang giai đoạn AIDS rồi hả mọi người ? Và uống ARV thì cd4 tăng lên , vậy họ có đảo ngược tình trạng bệnh dc ko ? ( từ giai đoạn 3, 4 --> gd 2 không triệu chứng) ?. Tuổi thọ của người có cd4 < 200 và người có 200< cd4 <350 cùng dc điều trị bằng thuốc arv có khác nhau không ?
    Tuổi thọ của người có cd4 < 200 và người có 200< cd4 <350 cùng dc điều trị bằng thuốc arv có khác nhau không ? => Bạn xem chính topic này có các link về tuổi thọ của NCH cho bạn tham khảo
    Nhiễm HIV thành AIDS có thể trãi qua một số giai đoạn như sau:
    Giai đoạn 1 là giai đoạn không triệu chứng (hay còn gọi nhiễm HIV cấp, thời kỳ cửa sổ, thời kỳ chuyển đổi huyết thanh). Người nhiễm HIV hầu như không có biểu hiện gì hoặc chỉ có ít những triệu chứng thông thường giống như cảm cúm, nhưng sau đó các triệu chứng này qua đi một cách tự nhiên, nên ngay bản thân người nhiễm cũng không “để ý” tới. Tuy nhiên cũng có trường hợp hạch to toàn thân dai dẳng trên nhóm nguy cơ tiêm chích ma túy.
    Giai đoạn này thường kéo dài từ 2 tuần đến 3 tháng.
    Vào đầu giai đoạn này cơ thể chưa kịp sinh ra kháng thể chống lại HIV (gọi tắt là kháng thể HIV) hoặc lượng kháng thể HIV còn ít nên các xét nghiệm thông thường (tìm kháng thể) không phát hiện được và kết quả trả lời là “âm tính”. Do vậy các nhà chuyên môn còn gọi giai đoạn này là “thời kỳ cửa sổ”
    Đây là giai đoạn “nguy hiểm”, bởi không phát hiện được người nhiễm HIV qua các xét nghiệm máu thông thường (tìm kháng thể), mặc dù họ thật sự đã bị nhiễm HVI và họ hoàn toàn có thể “vô tình” truyền bệnh cho người khác mà không hề biết.
    Giai đoạn 2 là giai đoạn có triệu chứng nhẹ, có thể kéo dài nhiều năm, trung bình là từ 8 – 10 năm và có thể lâu hơn.
    Trong giai đoạn này, sức chống đỡ của cơ thể còn mạnh nên số lượng HIV trong máu còn thấp. Người mang HIV hầu như không có triệu chứng gì thể hiện ra bên ngoài và hoàn toàn khoẻ mạnh như người không nhiễm HIV, do vậy họ vẫn sống, làm việc, học tập và sinh hoạt bình thường, tuy nhiên họ có thể làm lây truyền HIV sang người khác.
    Ở một số người nhiễm HIV trong giai đoạn này có thể có một số triệu chứng lâm sàng nhẹ, như sút cân mức độ vừa không rõ nguyên nhân (<10% trọng lượng cơ thể); nhiễm trùng hô hấp tái diễn (viêm xoang, viêm amidan, viêm tai giữa, viêm hầu họng); zona (Herpes zoster), trong dân gian thường gọi là giời leo do vi rút gây nên); Viêm khoé miệng; Loét miệng tái diễn; Phát ban dát sẩn, ngứa; Viêm da bã nhờn; Nhiễm nấm móng . . .
    Giai đoạn 3 là giai đoạn nhiễm HIV có triệu chứng tiến triển (còn gọi là giai đoạn cận AIDS). Trong giai đoạn này, do hệ miễn dịch bắt đầu bị suy giảm nặng. Ở người nhiễm HIV xuất hiện nhiều triệu chứng bệnh khác nhau như sút cân nặng không rõ nguyên nhân (>10% trọng lượng cơ thể), tiêu chảy không rõ nguyên nhân kéo dài hơn 1 tháng, sốt không rõ nguyên nhân từng đợt hoặc liên tục kéo dài hơn 1 tháng, lao phổi, nhiễm trùng nặng do vi khuẩn (viêm phổi, viêm mủ màng phổi, viêm đa cơ mủ, nhiễm trùng xương khớp, viêm màng não, nhiễm khuẩn huyết), viêm loét miệng hoại từ cấp, viêm lợi hoặc viêm quanh răng, nhiễm nấm Candida miệng tái diễn, bạch sản dạng lông ở miệng, thiếu máu, giảm bạch cầu, đôi khi giảm tiểu cầu không rõ nguyên nhân.
    Giai đoạn 4 là giai đoạn nhiễm HIV có triệu chứng lâm sàng nặng (còn gọi là giai đoạn AIDS). Ở người nhiễm xuất hiện nhiều triệu chứng bệnh nặng như hội chứng suy mòn do HIV (sút cân >10% trọng lượng cơ thể, kèm theo sốt kéo dài trên 1 tháng hoặc tiêu chảy kéo dài trên 1 tháng không rõ nguyên nhân), viêm phổi do Pneumocystis (PCP, viêm phổi do nấm), nhiễm Herpes simplex (một loại vi rút) mạn tính (ở môi miệng, cơ quan sinh dục, quanh hậu môn kéo dài hơn 1 tháng, hoặc bất cứ đâu trong nội tạng., nhiễm nấm Candida thực quản (hoặc nhiễm candida ở khí quản, phế quản hoặc phổi, lao ngoài phổi, Sarcoma Kaposi (một loại ung thư), bệnh do nhiễm Toxoplasma (một loại ký sinh đơn bào) ở hệ thần kinh trung ương, bệnh do Cryptococcus (một loại nấm) ngoài phổi bao gồm viêm màng não, bệnh do Mycobacteria avium complex (MAC) lan toả, bệnh lý não chất trắng đa ổ tiến triển, tiêu chảy mạn tính, bệnh do nấm lan toả, nhiễm trùng huyết tái diễn, U lympho ở não hoặc u lympho non – Hodgkin tế bào B, ung thư cổ tử cung, bệnh do leishmania (một loại trùng roi) lan toả không điển hình, bệnh lý thận do HIV, viêm cơ tim do HIV.
    Dấu hiệu người nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS:
    Nhiễm HIV được coi như đã chuyển sang giai đoạn AIDS khi ở người nhiễm HIV xuất hiện ít nhất 02 triệu chứng chính cộng 01 triệu chứng phụ sau:
    Nhóm triệu chứng chính sụt cân trên 10% trọng lượng cơ thể, tiêu chảy kéo dài trên 1 tháng, sốt kéo dài trên 1 tháng.
    Nhóm triệu chứng phụ ho dai dẳng trên một tháng, nhiễm nấm Candida ở hầu họng, ban đỏ, ngứa da toàn thân, ban đỏ ngứa toàn thân, Herpes (nổi mụn rộp) Zona (giời leo) tái phát, nỗi hạch ở nhiều nơi trên cơ thể . . .

Trang 88 của 123 Đầu tiênĐầu tiên ... 3878868788899098 ... CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này